ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยซื้อรถใช้ตอนไปเรียนต่างประเทศมั้ยครับ?  (อ่าน 11765 ครั้ง)

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
มีใครเคยซื้อรถใช้ตอนไปเรียนต่างประเทศมั้ยครับ
พอดีปีหน้าต้องไปเรียนต่อที่อังกิตอะครับไม่ทราบว่าพี่ๆคนไหนเคยไปเรียนต่างประเทศหรือไปอยู๋แล้วซื้อรถใช้ที่โน่นมั้ยครับ

ต้องสอบใบขับขี่ของประเทศเค้ามั้ยครับ หรือทำ ใบinter จากไทยไปได้เลย

ซื้อรถนี่ยุ่งยากมั้ยครับ สำหรับชาวต่างชาติ?

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ  :bbbear_19:

ออฟไลน์ [T]hanan[U]n

• OMAC 113
  • *
  • Popular Vote : 13
  • Impreza S204
Re: มีใครเคยซื้อรถใช้ตอนไปเรียนต่างประเทศมั้ยครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 06:46:48 PM »
ไม่รู้เหมือนที่แคลิฟอร์เนียไหม ต้องไปสอบใบขับขี่ใหม่ที่นู่นเลย สอบข้อเขียนก่อน หลังจากผ่าน จะได้ใบอนุญาตชั่วคราวสำหรับหัดขับบนถนน เอาใบนี้ไปใช้ประกอบการซื้อรถได้ครับ

รถไม่แรง อยากแซงเชิญเลยยยย >_<"

ออฟไลน์ Gong Motor Image

• *
  • Popular Vote : 6
Re: มีใครเคยซื้อรถใช้ตอนไปเรียนต่างประเทศมั้ยครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 07:34:11 PM »
อังกิด สมัยก่อนใช้ใบขับขี่ Inter จากเมืองไทยได้เลย แต่ถ้าอายุต่ำกว่า 25 ตอนซื้อรถนี้ จ่ายค่า insurance แพงโคตร
เผอๆต้องจ่ายพอๆกับราคารถเลย  :bbbear_40:

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 07:46:13 PM »
NING MAIROO TEE OSAKA NUMBAIKUBKEE INTER JAKTHAI KAO TUMARYU25 SUERODTONNEE KAH INSURANCE PAENG KOAT MAITONGSOBBCIKUBKHEMAINOON JADAIBAIKUBKEEHUDKUBNAITANON AAOBAINEEPRAKOBKARNSUEROD TUAWA PORCHAI
SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 07:55:45 PM »
ไม่รู้เหมือนที่แคลิฟอร์เนียไหม ต้องไปสอบใบขับขี่ใหม่ที่นู่นเลย สอบข้อเขียนก่อน หลังจากผ่าน จะได้ใบอนุญาตชั่วคราวสำหรับหัดขับบนถนน เอาใบนี้ไปใช้ประกอบการซื้อรถได้ครับ

ของพี่ใช้ใบขับขี่อินเตอร์จากที่นี่ ไปซื้อรถได้เลยอ่ะ แล้วมีเวลาค่อยไปทำใบขับขี่ที่นู่นอีกที..

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 08:10:30 PM »
ของพี่ใช้ใบขับขี่อินเตอร์จากที่นี่ ไปซื้อรถได้เลยอ่ะ แล้วมีเวลาค่อยไปทำใบขับขี่ที่นู่นอีกที..
:bbbear_34: แนะนำให้ใช้ inter licence จนหมดอายุแล้วค่อยทำ ข้อดีที่เจอกับตัวคือเวลาทำผิดกฎจราจรบางข้อตำรวจให้ใบสั่งเราไม่ได้
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ noom_chopper

• *
  • Popular Vote : 24
  • "อิมแวน บรรทุกหมา"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 09:34:08 PM »
พี่ใช้ใบขับขี่อินเตอร์จากที่นี่ ส่วนรถซื้อในชื่อแฟน
*ประเทศเยอรมัน
อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง ไม่อยากเสียตังค์ ขับเดิมๆ

• *
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 09:47:04 PM »
ชาวต่างชาติต้องซื้อสดใช้มั้ยครับหรือผ่อนได้?  :bbbear_33:

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 10:26:55 PM »
ซื้อรถอะไรใช้เหรอครับ
พวกอัลฟ่ามันน่าลองจริง หรือว่าเฟอรารี่ไปเลย
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 10:31:48 PM »
ชาวต่างชาติต้องซื้อสดใช้มั้ยครับหรือผ่อนได้?  :bbbear_33:

ได้ยินมาว่าต้องสดนะครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 11:40:42 PM »
ซื้อรถอะไรใช้เหรอครับ
พวกอัลฟ่ามันน่าลองจริง หรือว่าเฟอรารี่ไปเลย

ดูๆไปก่อนอะครับ แต่ปีหน้าต้องไปแล้ว ที่แอบฝันๆไว้ คือคันนี้เลยครับ  :bbbear_31:

http://www.bespokecars.co.uk/porsche-911-gt2-evo-11-twin-turbo-race-car-in-harrogate-north-yorkshire-1636266

ออฟไลน์ monkeygod

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 01:13:48 AM »
มีใครเคยซื้อรถใช้ตอนไปเรียนต่างประเทศมั้ยครับ
พอดีปีหน้าต้องไปเรียนต่อที่อังกิตอะครับไม่ทราบว่าพี่ๆคนไหนเคยไปเรียนต่างประเทศหรือไปอยู๋แล้วซื้อรถใช้ที่โน่นมั้ยครับ

ต้องสอบใบขับขี่ของประเทศเค้ามั้ยครับ หรือทำ ใบinter จากไทยไปได้เลย

ซื้อรถนี่ยุ่งยากมั้ยครับ สำหรับชาวต่างชาติ?

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ  :bbbear_19:
ใบขับขี่ที่นั่นยากมากที่จะได้ ไม่ได้พูดให้หมดกำลังใจนะแต่กว่าจะได้ลงถนนติดป้ายตัวLท้ายรถให้คนรู้ว่าฝึกขับทำผิดก็ไม่ได้ใช้เวลาเป็นปี
ขึ้นรถเมย์เถอะตรงเวลาเป๊ะได้นั่งทุกคนไม่มียืน ทุกคนใช้รถเมย์โดยเฉพาะนักเรียนนอกจากเสาร์อาทิตย์จึงขับรถ ข้อเสียคนขับรถเมย์ชอบstrike

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 01:22:28 AM »
ใบขับขี่ที่นั่นยากมากที่จะได้ ไม่ได้พูดให้หมดกำลังใจนะแต่กว่าจะได้ลงถนนติดป้ายตัวLท้ายรถให้คนรู้ว่าฝึกขับทำผิดก็ไม่ได้ใช้เวลาเป็นปี
ขึ้นรถเมย์เถอะตรงเวลาเป๊ะได้นั่งทุกคนไม่มียืน ทุกคนใช้รถเมย์โดยเฉพาะนักเรียนนอกจากเสาร์อาทิตย์จึงขับรถ ข้อเสียคนขับรถเมย์ชอบstrike

L แล้วค่อย P เหมือนที่ออสรีป่าวครับ แสดงว่าต้องมีคนที่มีใบขับขี่นั่งไปด้วยอะสิครับ  แต่อ่านแล้วก็คงต้องใช้ ใบขับขี่interไปก่อน  :bbbear_4:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2013, 01:27:43 AM โดย SUBANU »

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 01:53:16 AM »
L plate แปลว่า Learner ครับ เป็น Provisional License ถ้าใบขับขี่สากลหมดอายุ ก็ต้องใช้ป้ายนี้ แล้วค่อยไปสอบใบขับขี่ปกติ ห้ามขับเข้าถนนทางหลวงสายขึ้นต้นด้วย M เช่น M25  สามารถติดต่อผ่านทางไปรษณีย์ได้จ่ายเงินด้วยจำไม่ได้เท่าไรแน่ประมาณ 75 ปอนด์ แล้วเค้าจะส่งเอกสารมาที่บ้าน

มาเรียนปีเดียวแท๊กซี่ไปเหอะถ้าอยากจะสบาย ถ้าจำเป็นจริงๆเช่าเอาก็ได้ ราคานักศึกษาเห็นบางเว็บ 17-20 ปอนด์ สำหรับรถมินิคาร์ เช่น Chevy Spark หรือ Hyundai i10 

ลืมบอกว่าใบขับขี่สากลใช้ได้แค่ 12 เดือน นับจากวันที่มาถึงนะครับ ถ้าโดนตำรวจเรียกแล้วมันเกินปีขึ้นศาลนะครับ ค่าปรับประมาณ 1,000 ปอนด์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2013, 02:02:42 AM โดย wildstocks »

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 02:17:18 AM »
L plate แปลว่า Learner ครับ เป็น Provisional License ถ้าใบขับขี่สากลหมดอายุ ก็ต้องใช้ป้ายนี้ แล้วค่อยไปสอบใบขับขี่ปกติ ห้ามขับเข้าถนนทางหลวงสายขึ้นต้นด้วย M เช่น M25  สามารถติดต่อผ่านทางไปรษณีย์ได้จ่ายเงินด้วยจำไม่ได้เท่าไรแน่ประมาณ 75 ปอนด์ แล้วเค้าจะส่งเอกสารมาที่บ้าน

มาเรียนปีเดียวแท๊กซี่ไปเหอะถ้าอยากจะสบาย ถ้าจำเป็นจริงๆเช่าเอาก็ได้ ราคานักศึกษาเห็นบางเว็บ 17-20 ปอนด์ สำหรับรถมินิคาร์ เช่น Chevy Spark หรือ Hyundai i10 

ลืมบอกว่าใบขับขี่สากลใช้ได้แค่ 12 เดือน นับจากวันที่มาถึงนะครับ ถ้าโดนตำรวจเรียกแล้วมันเกินปีขึ้นศาลนะครับ ค่าปรับประมาณ 1,000 ปอนด์

แล้วค่าประกันเค้าคิดยังไงบ้างหรอครับพอมี reference มั้ยครับ  :bbbear_19: