ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยซื้อรถใช้ตอนไปเรียนต่างประเทศมั้ยครับ?  (อ่าน 11763 ครั้ง)

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
Re: มีใครเคยซื้อรถใช้ตอนไปเรียนต่างประเทศมั้ยครับ?
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 03:53:43 AM »
เข้าตามเว็บเลยครับ เพื่อนฝรั่งใช้เว็บนี้ http://www.endsleigh.co.uk/Pages/Home.aspx ดีหรือเปล่าผมไม่รู้นะ มันต้องกรอกข้อมูลแล้วเค้าจะส่งราคามาให้ทีหลัง ซึ่งแต่เว็บนี้เพื่อนมันบอกว่าถูก แต่ของถูกก็คงไม่ได้ดีเท่าของบริษัทดีๆ

ไปเรียนเมืองอะไรอะครับ ถ้าเป็นลอนดอน หรือ เมืองใหญ่นะไม่ต้องซื้อเลยรถ บัสกับรถไฟประเภทต่างๆอย่างเยอะ

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
Re: มีใครเคยซื้อรถใช้ตอนไปเรียนต่างประเทศมั้ยครับ?
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 12:10:58 PM »
ดูๆไปก่อนอะครับ แต่ปีหน้าต้องไปแล้ว ที่แอบฝันๆไว้ คือคันนี้เลยครับ  :bbbear_31:

http://www.bespokecars.co.uk/porsche-911-gt2-evo-11-twin-turbo-race-car-in-harrogate-north-yorkshire-1636266

Oh. จัดหนักเรยนะครับสุด 993 gt2
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 01:37:29 PM »
เข้าตามเว็บเลยครับ เพื่อนฝรั่งใช้เว็บนี้ http://www.endsleigh.co.uk/Pages/Home.aspx ดีหรือเปล่าผมไม่รู้นะ มันต้องกรอกข้อมูลแล้วเค้าจะส่งราคามาให้ทีหลัง ซึ่งแต่เว็บนี้เพื่อนมันบอกว่าถูก แต่ของถูกก็คงไม่ได้ดีเท่าของบริษัทดีๆ

ไปเรียนเมืองอะไรอะครับ ถ้าเป็นลอนดอน หรือ เมืองใหญ่นะไม่ต้องซื้อเลยรถ บัสกับรถไฟประเภทต่างๆอย่างเยอะ

ไป newcastle ครับขึ้นไปทางเหนือหน่อยอะครับ ถ้าซื้อรถที่สามารถเก็บได้ตลอดชีวิต เอากลับมานี่คุ้มมั้ยครับ แนวๆ 22B    993 evo11  ประมานนี้อะครับ ผมไปแล้วกะว่าจะต่อโทด้วยเลยครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :bbbear_19:

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 03:57:26 PM »
แล้วใครจะดริฟให้ดูล่ะเนี่ยยยย

:bbbear_8:
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

• *
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 05:15:34 PM »
แล้วใครจะดริฟให้ดูล่ะเนี่ยยยย

:bbbear_8:

:bbbear_43:

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 10:45:37 PM »
http://Http://singervehicledesign.com
ต้องนี่เลยครับ Porsche retro style. งดงาม
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 12:37:04 AM »
http://Http://singervehicledesign.com
ต้องนี่เลยครับ Porsche retro style. งดงาม

รถของ singer นี่งามจริงครับ ชอบ concept ที่สร้าง custom parts บางตัวขึ้นมาเป็น style ของตัวเอง แต่ไม่ลิเก  :bbbear_35:

ออฟไลน์ cableroom

• Speaker...
  • *
  • Popular Vote : 15
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 08:17:25 AM »
เคยไปอยู่กับเพื่อนเกือบปีที่ออสเตเลีย ซื้อไม่ยากคับ รถถูกมาก
พวกค่าภาษีต่อทะเบียนแพง.  บางคนไม่ต่อภาษีใกล้ๆหมดก็ใช้ไปเรื่อยๆ
พอจะกลับประเทศก็จดทิ้งกัยเยอะ
จำหน่าย_สายไฟเครื่องเสียง_ลำโพงเครื่องเสียง_ครบวงจร

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 08:28:56 AM »
1. ทำใบขับขี่สากล จากไทยไป มีระยะเวลา 1 ปี จากนั้น สอบเปลี่ยนเป็นใบขับขี่ของที่นั้น ข้อเขียนยาก แนะนำให้อ่านแนวทางจากหนังสือก่อน
2. ซื้อรถไม่ยาก แต่ประกันแพงมาก สามารถซื้อได้ทั้งเงินสด หรือเข้าไฟแนนซ์ ได้
3. เมื่อเป็นเจ้าของครอบครองเกิน 1ปี 6 เดือน สามารถใช้สิทธิ นำรถกลับเข้าประเทศได้โดยอัตราภาษี จะถูกกว่าทั่วไป โดยพิจารณาจาก ปี CC แรงม้า และราคา ตามดุลยพินิจ ของเจ้าหน้าที่

ขอให้สมหวังครับ
Jay TURBO-Plus

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 03:54:48 PM »
1. ทำใบขับขี่สากล จากไทยไป มีระยะเวลา 1 ปี จากนั้น สอบเปลี่ยนเป็นใบขับขี่ของที่นั้น ข้อเขียนยาก แนะนำให้อ่านแนวทางจากหนังสือก่อน
2. ซื้อรถไม่ยาก แต่ประกันแพงมาก สามารถซื้อได้ทั้งเงินสด หรือเข้าไฟแนนซ์ ได้
3. เมื่อเป็นเจ้าของครอบครองเกิน 1ปี 6 เดือน สามารถใช้สิทธิ นำรถกลับเข้าประเทศได้โดยอัตราภาษี จะถูกกว่าทั่วไป โดยพิจารณาจาก ปี CC แรงม้า และราคา ตามดุลยพินิจ ของเจ้าหน้าที่

ขอให้สมหวังครับ

ขอคุณครับ :bbbear_19:

ออฟไลน์ Gong Motor Image

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 08:26:39 PM »
แนะนำให้ใช้ใบขับขี่ inter บ้านเราดีกว่าครับ
พอจะครบปี ก็มอบอำนาจให้คนที่เมืองไทย ทำให้ใหม่
หรือจะทำช่วงกลับมาเที่ยวบ้านก็ไดั

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 11:54:13 PM »
แนะนำให้ใช้ใบขับขี่ inter บ้านเราดีกว่าครับ
พอจะครบปี ก็มอบอำนาจให้คนที่เมืองไทย ทำให้ใหม่
หรือจะทำช่วงกลับมาเที่ยวบ้านก็ไดั

แสดงว่าไม่ต้องสอบใบขับขี่ที่โน่นใช้ ก็ต่อสองรอบ พอครบ 1.5ปีค่อยเอารถกลับมา ถูกต้องมั้ยครับ  :bbbear_33:

ออฟไลน์ Gong Motor Image

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 10:08:12 AM »
เรื่องระยะเวลาครอบครองรถ แล้วเอากลับไทย ไม่แน่ใจครับ
แต่ใบขับขี่ inter ที่นู่น ใช้ได้ตลอด ต่อกี่ครั้งก็ได้ครับ
 :bbbear_25:

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 03:10:07 PM »
 :bbbear_37:
เรื่องระยะเวลาครอบครองรถ แล้วเอากลับไทย ไม่แน่ใจครับ
แต่ใบขับขี่ inter ที่นู่น ใช้ได้ตลอด ต่อกี่ครั้งก็ได้ครับ
 :bbbear_25:

ไม่ใช่ครับ กฏหมายแต่ล่ะประเทศไม่เหมือนกัน ถ้าอยู่เกิน1 ปี ต้อง apply ใบขับขี่เค้า อังกฤษ ก็เช่นเดียวกันครับ
Jay TURBO-Plus

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 07:22:48 PM »
สอบใบขับขี่ยากมาก ญาติผมขับรถมา10ปี ไปสอบตกที่นู่น ด้วยข้อหาชะลอความเร็วในทางที่เราเป็นทางเอก :bbbear_1:

คนคุมสอบด่าว่า เราเป็นทางเอกไม่จำเปนต้องชะลอรถ :bbbear_40: เฮ้ย มีงี้ด้วย

ญาติผมบอก ไอ้เอี้ย กรูกลัว ถ้าคันนั้นไม่เบรคล่ะ ชนฝั่งกรูเต็มๆนะ :bbbear_39:

ปล. ปอร์เช่แบบนั้นน่ะไทยมีแล้ว แต่22b ยังมะมีของจริง555 :bbbear_44:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊