Article > Article

หมู แมว เหยี่ยว คอแดง ขาว GC GDA คืออะไร บ้างครับผม งง T^T"

<< < (2/2)

kinkiez:
 :bbbear_2: :bbbear_2: รับทราบ ครับ ผมมม  :bbbear_19:

Pj_yo:
รอพี่โบ๊ท GC(ปลอม) มาไขกระจ่างครับ คนนี้รู้จริง รู้ลึก อิอิ :bbbear_32:

cableroom:
 :bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34:

mystic:

--- อ้างจาก: kinkiez ที่ มิถุนายน 23, 2013, 06:51:21 PM --- :bbbear_43: :bbbear_34: :bbbear_9:

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับความรู้

แล้ว อย่าง GD ตากลม เหยี่ยว หมู นี่ แยกความแตกต่างอย่างไรอะครับ อย่างพวก เครื่อง อะครับ แล้ว ราคา ปี อะไรพวกนนี้ อะครับ

เพราะอย่างที่ผม เข้าใจ จาก http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,98069.0.html

ลิ้งนี้ พี่เค้าให้ข้อมูล เกี่ยวกับ Im Gen 1 อย่างเดียวเลยใช้ไม๊อะครับ หรือ ผมเข้าใจผิด อะครับ :bbbear_27:

ขอข้อมูลเพิ่มเติมด้วยได้มะครับ คือ WRx Sti  ถือว่า อยู่ใน รุ่น Imp รึปล่าว อะครับ

แล้วที่ นิยม ขับส่วนมากคือ รุ่นไหนอะครับ

แล้วที่ว่า เร็วที่สุด คือรุ่นไหนอะครับ

ขออภัยนะครับ ถ้าผม สงสัย เยอะเกินไป > <" :bbbear_48:

--- End quote ---

GD ตากลม เหยี่ยว หมู นี่ แยกความแตกต่างอย่างไรอะครับ อย่างพวก เครื่อง อะครับ แล้ว ราคา ปี อะไรพวกนนี้ อะครับ
ขอไม่พูดถึงเรื่องหน้าตา เพราะว่า มันชัดเจนอยุ๋แล้วนะครับ
ตระกูล GD ถ้าเป็น spec JDM จะมี AVCS หรือ วาวแปรผันติดมาด้วยทุกตัว แต่มาถึงความแตกต่างคือ
เครื่องคอแดง ตากลม สูบจะเป็น ฟอร์จ และเทอโบ เป็น single scroll  รหัส vf30 เป็นบุช ส่วนถ้าเป็น ตัว spec C จะเป็น vf34 เป็น บอลแบริ่ง

เครื่องคอแดง เหยี่ยว สูบไม่ชัวว่า กึ่งฟอร์จรึไม่ฟอร์จนะครับ แต่ไม่ใช่ฟอร์จแน่นอนครับ และเทอโบ เป็น รหัส vf37 vf36 ในตัว Sti และ vf42 ใน s203  เป็นแบบ twinscroll  จึงเป็นที่มาของเสียงบ็อกเซอร์ที่หายไป เพราะสาเหตุที่มาจาก เฮดเดอร์ที่ ยาวเกือบจะเท่ากันเพื่อที่จะทำลมมาเป่าตูดเทอร์โบแบบ twin scroll

เครื่องคอแดง หมู เหมือน เหยี่ยว แต่ต่างตรงที่ คันเร่งไฟฟ้าครับ หน้าหมู มีคันเร่งไฟฟ้าเพิ่มเข้ามา ที่เหลือก็ คล้ายๆกันกับเหยี่ยวครับ 

ราคา ก็ ลดหลั่นกันไปตา่มปีครับ ตั้งแต่ 8แสน ยันล้านกลางๆครับ

ในลิ๊งที่ผมทำ มีแค่ GC นะครับ

เรื่องความนิยม ผมว่า อยุ๋ที่ประมานครับ GC อาจจะเยอะหน่อย ราคาไม่แพง ตากลม รถน้อย หายาก กลายพันไปเป็นเหยี่ยวเป็นหมูซะก็หลายคัน เหยี่ยว เยอะ สวย สภาพดีมีอีกโข แย่มีบ้าง ตัดมาบ้างก็มี จะสองส่วน สามส่วน ก็มี  ส่วนหมู ค่อนข้างใหม่ แปลงจากตากลมมาก็ มีให้เห็นหลายคัน จากเหยี่ยวมาก็หลายคัน ดูดีๆนิสนุง ส่วนตัว ชอบตากลม หายาก รถน้อย มีสเหน่

kinkiez:

--- อ้างจาก: mystic ที่ มิถุนายน 24, 2013, 04:42:44 AM ---GD ตากลม เหยี่ยว หมู นี่ แยกความแตกต่างอย่างไรอะครับ อย่างพวก เครื่อง อะครับ แล้ว ราคา ปี อะไรพวกนนี้ อะครับ
ขอไม่พูดถึงเรื่องหน้าตา เพราะว่า มันชัดเจนอยุ๋แล้วนะครับ
ตระกูล GD ถ้าเป็น spec JDM จะมี AVCS หรือ วาวแปรผันติดมาด้วยทุกตัว แต่มาถึงความแตกต่างคือ
เครื่องคอแดง ตากลม สูบจะเป็น ฟอร์จ และเทอโบ เป็น single scroll  รหัส vf30 เป็นบุช ส่วนถ้าเป็น ตัว spec C จะเป็น vf34 เป็น บอลแบริ่ง

เครื่องคอแดง เหยี่ยว สูบไม่ชัวว่า กึ่งฟอร์จรึไม่ฟอร์จนะครับ แต่ไม่ใช่ฟอร์จแน่นอนครับ และเทอโบ เป็น รหัส vf37 vf36 ในตัว Sti และ vf42 ใน s203  เป็นแบบ twinscroll  จึงเป็นที่มาของเสียงบ็อกเซอร์ที่หายไป เพราะสาเหตุที่มาจาก เฮดเดอร์ที่ ยาวเกือบจะเท่ากันเพื่อที่จะทำลมมาเป่าตูดเทอร์โบแบบ twin scroll

เครื่องคอแดง หมู เหมือน เหยี่ยว แต่ต่างตรงที่ คันเร่งไฟฟ้าครับ หน้าหมู มีคันเร่งไฟฟ้าเพิ่มเข้ามา ที่เหลือก็ คล้ายๆกันกับเหยี่ยวครับ 

ราคา ก็ ลดหลั่นกันไปตา่มปีครับ ตั้งแต่ 8แสน ยันล้านกลางๆครับ

ในลิ๊งที่ผมทำ มีแค่ GC นะครับ

เรื่องความนิยม ผมว่า อยุ๋ที่ประมานครับ GC อาจจะเยอะหน่อย ราคาไม่แพง ตากลม รถน้อย หายาก กลายพันไปเป็นเหยี่ยวเป็นหมูซะก็หลายคัน เหยี่ยว เยอะ สวย สภาพดีมีอีกโข แย่มีบ้าง ตัดมาบ้างก็มี จะสองส่วน สามส่วน ก็มี  ส่วนหมู ค่อนข้างใหม่ แปลงจากตากลมมาก็ มีให้เห็นหลายคัน จากเหยี่ยวมาก็หลายคัน ดูดีๆนิสนุง ส่วนตัว ชอบตากลม หายาก รถน้อย มีสเหน่

--- End quote ---

:bbbear_48 :bbbear_2: :bbbear_2: :bbbear_19: :bbbear_19:

ขอกราบขอบพระคุณงามๆ เลยนะครับ สำหรับข้อมูล ที่ประโยชน์ ขนาดนี้  "_/|\_"

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version