ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครติดกล่อง ทำให้เติมE85ได้ อย่างXUGARFLEXไหมครับ ในนี้  (อ่าน 4511 ครั้ง)

ออฟไลน์ jiblegacy

• *
  • Popular Vote : 4
อยากฟังประสบการณ์หนะครับ ใจนึงก็อยากติด แต่หวั่นๆว่าเครื่องก็พึ่งลงใหม่ วิ่งแก๊ส ยังเล่นต้องเปลี่ยนยางและซีลฝาวาวล์ซีลเครื่องหลายชิ้น ไม่แน่ใจว่าถ้าอยากติดSugarflexเพื่อเติมE85 จะต้องมาเปลี่ยนอะไหล่พวกนี้อีกไหม ทั้งพวกเปลี่ยนไปแล้ว แล้วพวกที่ยังไม่ได้เปลี่ยนอะครับ

ออฟไลน์ b_zestup

• ซูบารุคือชีวิต จะขับมันจนกว่าจะไม่มีแรงเหยียบคลัตช์ ถ้าหมดแรงก้อจะขับเกียร์ออโต้ 555
  • *
  • Popular Vote : 7
Re: มีใครติดกล่อง ทำให้เติมE85ได้ อย่างXUGARFLEXไหมครับ ในนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 08:07:38 PM »
ผมติดคับ ของผมเป็นเครื่องคอขาวหัวฉีดเหลือง 280 hp ติดมาประมาณสองเดือน กะว่ารอให้มันนานกว่านี้ก่อนค่อยเอามาแชร์ให้พี่ๆเพื่อนๆใน sss ฟังน่ะคับ แต่ถ้าพี่อยากรู้ก่อน เด๋วผมจัดให้ 555 ถ้าเราจะติดกล่อง xugarflex ก้อต้องเลือกไปเลยระหว่างแก๊สกับเจ้าตัวนี้คับ เพราะส่วนใหญ่คนใช้สองอย่างรวมกัน จะเลือกที่จะใช้น้ำมันในการสตาร์ทรถ และเปลี่ยนใช้แก๊สเวลาเครื่องร้อน ซึ่งผมเคยทำแบบนี้กับรถคันเก่า 555 (ช่างเตือนก้อไม่ฟัง) ผลสุดท้ายคือปั๊มติ๊กลาโลกไปก่อนวันอันควร บวกกับน้ำมันในถังก้อเน่าเสียหมด เพราะอย่างที่รู้ๆกันดีว่าแก๊สโซฮอลล์มีส่วนผสมของเอทานอลซึ่งมาจากมันสำปะหลังนั่นเองคับ (อันนี้เป็นประสบการณ์ของผมก้ับรถคันเก่านะคับ peugeot 406 ของคนอื่นที่ผมเคยถามในรถบางยี่ห้อ เค้าก้อบอกไม่เป็นเหมือนผม ของผมอาจจะเปราะก้อได้คับ) แต่หลังจากนั้นก้อเลยคิดไว้เลยว่า ถ้าติดแก๊สก้อใช้แก๊สไป กับเติมน้ำมันเบนซินปกติเพื่อสตาร์ทและวอร์มเครืองแค่นั้น แต่ถ้าใช้โซฮอลล์ก้อต้องใช้โซฮอลล์อย่างเดียวคับ ส่วนในเรื่องของการติด xugarflex นั้น ส่วนใหญ่ที่ต้องทำกันเลยคือเปลี่ยนสายน้ำมันและท่อน้ำมันต่างๆให้ทนกับ e85 ได้คับ หลังจากเติม e85 มาแล้วประมาณสามถัง ก้อให้เปลี่ยนกรองเบนซินคับ (จิงๆที่ให้เปลี่ยนกรองเบนซินนั้นมีประโยชน์คับ แต่ผมจำไม่ได้เอง ช่างบอกมานานแล้วคับ) แค่นี้ก้อใช้ e85 ได้แล้วคับ เพราะผมก้อเปลี่ยนเท่านี้จิงๆ และก้อยังขับปกติอยู่ถึงทุกวันนี้ ถ้าอยากรู้อะไรเพิ่มเติมก้อโทรหาผมได้คับ 0890105969 บอยคับ ยินดีให้คำปรึกษาคับ (อันนี้เป็นประสบการณ์ส่วนตัวที่เคยใช้และเคยประสบมานะคับ ผิดถูกอย่างไรต้องขออภัยด้วยคับ) ขอบคุนคับ  :bbbear_19: :bbbear_19:

ออฟไลน์ jiblegacy

• *
  • Popular Vote : 4
Re: มีใครติดกล่อง ทำให้เติมE85ได้ อย่างXUGARFLEXไหมครับ ในนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 10:19:03 PM »
ขอบคุณคุณb_zestupครับ ที่เล่าให้ฟังยาวเลย แล้วมันประหยัดกว่าเติมน้ำมันธรรมดาสักแค่ไหนคับ E85มันมีข้อสังเกตหรือเปล่าว่าปั้มไหนมี ผมยังไม่เคยเห็นเลย หรือเติมแต่แก๊สไม่ค่อยเข้าปั้มน้ำมันไม่รู้ เพราะถ้าเข้าปั้ม ก็ ปตท มองหาแต่amazonเท่านั้น 555

ออฟไลน์ b_zestup

• ซูบารุคือชีวิต จะขับมันจนกว่าจะไม่มีแรงเหยียบคลัตช์ ถ้าหมดแรงก้อจะขับเกียร์ออโต้ 555
  • *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 05:38:07 PM »
การสิ้นเปลืองของ e85 จะมากกว่าเดิมน้ำมันเบนซินปกติกับเติมแก๊สโซฮอลล์ 95 คับ เพราะเราจะต้องไปเร่งตัวปรับให้หัวฉีดมันจ่ายน้ำมันมากกว่าเติม จิงๆตอนผมติดผมไม่ได้เอาไปเทียบกับน้ำมันธรรมดาเลยคับ ผมไปเทียบกับแก๊สมากกว่า เพราะมันคือพลังงานทางเลือก เรื่องวัดอัตราการสิ้นเปลืองผมก้อไม่เคยวัดคับ แต่จะวัดจากการใช้จิง ก้อจะได้ประมาณนี้้คับ ปกติผมขับรถไปทำงานตอนรถคันเก่าซึ่งใช้แก๊ส ถังขนาดปกติ โดยเฉลี่ยผมก้อเติมหนึ่งถังต่อสัปดาห์อยู่แล้ว ก้อตกประมาณหกร้อยบาท (ตอนแก๊ส 11 บาทนะคับ) ซึ่งตอนนี้แก๊สก้อแพงขึ้น เคยถามญาติว่าเด๋วนี้เติมเท่าไหร่ เค้าบอกประมาณเจ็ดร้อยเกือบแปดร้อยคับ ถ้าผมใช้คันเก่าอยู่ก้อคงเติมประมาณนี้ต่อสัปดาห์ ส่วนเจ้าอิมนี่ใช้ e85 ผมเติมเต็มถังอยู่ที่ประมาณ 1100 ไม่เกินนี้คับ ใช้ได้ประมาณสัปดาห์เหมือนกัน ก้อเลยสรุปได้ว่าอาทิตย์นึงผมเติมแพงกว่าแก๊สประมาณสามถึงสี่ร้อยบาทคับ แต่ผมสบายใจกว่า เพราะมันทำร้ายเครื่องผมน้อยกว่าใช้แก๊สแน่นอนคับ ลองคิดดูคับ จิงๆปัจจุบันคนใช้เยอะมากคับ รถเก่าๆก้อเพียบ รถแปลกๆก้อมี ส่วนเรื่องปั๊มตอนนี้ก้อยอมรับว่ายังน้อยอยู่ เวลาไปไหนในกรุงเทพก้อต้องเปิดเวปเช็คก่อนล่วงหน้าว่ามีปั๊มอยู่แถวไหนบ้าง ก้อจะวางแผนถูกคับ แต่ถ้าเกิดไปแล้วหาไม่มีจิงๆ ก้อเติม e20 ได้คับ ใช้ได้เหมือนกันคับ ขอบคนคับ  :bbbear_19: :bbbear_19: