ผู้เขียน หัวข้อ: ตอบกระทู้ของคุณAkeเรื่องมารยาทการขับรถ  (อ่าน 11992 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nok Subaru

• *
  • Popular Vote : 3
ดิฉันขับอิมsgt แถวเส้นราชพฤกษ์ สาทรประจำ คันที่คุณว่าน่าจะเป็นดิฉันเอง ยังไงขออภัยด้วย แต่ขอพูดหน่อยนะค่ะว่า ถ้าจะขับรถประเภท กินลมชมสะพาน ชมวิว กรุณาเถอะค่ะขับชิดซ้าย ให้คนที่เขารีบแซงได้บ้าง บอกตรงๆที่รถติดมากส่วนนึงก็มาจากพวกขับรถช้าแล้วชอบแช่ขวา นี่แหละค่ะ เป็นสมาชิกห้องนี้มานานไม่นึกว่าวันนี้จะได้มีโอกาสตอบ  :bbbear_16:

ออฟไลน์ (Ake)

• *
  • Popular Vote : 1
Re: ตอบกระทู้ของคุณAkeเรื่องมารยาทการขับรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 04:39:31 PM »
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่ชอบรถที่ขับช้าๆๆ แต่อยู่ขวา

แต่ตอนเช้าเส้นนั้นรถก็เยอะพอสมควร การที่คุณขับอย่านั้น แล้วคิดว่าเป็นการไปถึงที่หมายได้เร็วขึ้น

โดยที่ไม่สนใจคนอื่นที่ใช้ถนนด้วย ว่าเค้าจะเกิดอุบัติเหตุหรือเปล่า ผมว่าไม่ค่อยถูกนะครับ

ถ้าคุณเจอคนที่ไม่ยอม และเอาเรื่องคุณ คุณจะทำอย่างไร มันก็เป็นข่าวเยอะนะครับ ที่ตัดหน้ากันแล้วมีเรื่องกัน จบไม่สวยซักราย

ผมขอบอกว่าให้ปรับพฤติกรรมการขับของคุณเถอะครับ ผมเคยเจอรถคุณไม่ใช่ครั้งนี้ครั้งแรก 4-5 ครั้งแล้วที่ผมเจอ

การขับของคุณ ไม่ใช่การขับเพื่อแซงนะครับ มันออกจะเป็นการตัดหน้ามากกว่า

ถึงยังไงก็เป็นสังคมซูบารุเหมือนกัน ถึงว่าขอร้องแล้วกัน ปรับพฤติกรรมนะครับ คุณเป็นผู้หญิงด้วย ถ้าไปมีเรื่องกันคนอื่น มันจะเป็นอันตรายกับคุณเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2013, 05:26:50 PM โดย (Ake) »

ออฟไลน์ Ratree

• *
  • Popular Vote : 0
Re: ตอบกระทู้ของคุณAkeเรื่องมารยาทการขับรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 07:05:53 PM »
ดิฉันพึ่งมาเป็นสมาชิกซูบารุไม่นาน แต่เชื่อว่าหลายๆคนที่เลือกใช้ซูบารุ ต่างก็หลงใหลในสมรรถนะของมัน ยังไงถ้าเป็นคนใช้ซูบารุด้วยกันดิฉันว่าคงเข้าใจกันดีว่าการขับรถของแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนขับช้ามากแต่กลับคิดว่าตัวเองขับเร็วก็มี บางทีคุณซูบารุสีน้ำเงินอาจไม่รู้ว่าไปทำให้เพื่อนร่วมถนนเกิดความเสียวก็ได้นะคะ ยังไงดิฉันก็ไม่ได้สนับสนุนให้ขับปาดหน้ากันนะคะ แต่บางทีอาจต้องดูว่าคันที่ถูกปาด ขับช้าๆแล้วอยู่ขวารึปล่าว หรือขับรถทิ้งระยะมากในชั่วโมงเร่งรีบ ก็คงต้องถูกแซงบ้างซึ่งอาจไม่ใช่แค่ซูบารุที่ทำอย่างนั้นก็ได้คะ บางทีเราเจอรถที่เค้าขับเร็วกว่า เราก็ปล่อยให้เค้าไปเถอะคะ เราไม่ได้เฉี่ยวชนใคร และเราระวังตัวเราเองให้ดี ก็น่าจะ happy กันทุกคนนะคะ

ออฟไลน์ กรองทิพย์

• *
  • Popular Vote : 12
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 07:25:32 PM »
 :bbbear_36:

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 07:44:48 PM »
หากเบรคไม่อยู่ ฝากรบกวน นึกถึงเบรค Dixcel ครับ

หรือหากหม้อน้ำเป็นอะไรไปก็อย่าลืมนึกถึง หม้อน้ำ Koyorad

หากจะโมรถ ให้มุดได้พลิ้วกว่านี้ นึกถึง หัวฉีด ปั๊มติ๊ก DW

ที่สำคัญผ่อนได้ 0% นาน 6 เดือน

http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,95762.0.html

:bbbear_19: :bbbear_19:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2013, 07:57:05 PM โดย Tabuu »
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 07:51:31 PM »
ขับช้าขับเร็วก็ใส่พาทคาบ่อนได้นะครับ มีของซูหลายรุ่นเลยครับ  :bbbear_19:

http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,95685.0.html
ของแต่อย่างอื่นก็มีนะครับ

คุณ Ake ใช้รุ่นไหนอยุ่ครับ

สำหรับแมว SGT มีของแต่งเยอะมากเลยครับ ยังไงลองเข้าไปชมกันก่อนนะครับ  :bbbear_7:

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 08:20:01 PM »
ขับช้าขับเร็วก็ใส่พาทคาบ่อนได้นะครับ มีของซูหลายรุ่นเลยครับ  :bbbear_19:

http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,95685.0.html
ของแต่อย่างอื่นก็มีนะครับ

คุณ Ake ใช้รุ่นไหนอยุ่ครับ

สำหรับแมว SGT มีของแต่งเยอะมากเลยครับ ยังไงลองเข้าไปชมกันก่อนนะครับ  :bbbear_7:

หากเบรคไม่อยู่ ฝากรบกวน นึกถึงเบรค Dixcel ครับ

หรือหากหม้อน้ำเป็นอะไรไปก็อย่าลืมนึกถึง หม้อน้ำ Koyorad

หากจะโมรถ ให้มุดได้พลิ้วกว่านี้ นึกถึง หัวฉีด ปั๊มติ๊ก DW

ที่สำคัญผ่อนได้ 0% นาน 6 เดือน

http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,95762.0.html

:bbbear_19: :bbbear_19:

เบรคเกมเสิร์ฟกัน  2 กระทู้เลย เมพขิง  :bbbear_46:

แบบนี้หวังว่า ความร้อนแรงของกระทู้ จะลดลงนะครับ  :bbbear_31:

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 08:35:33 PM »
 :bbbear_16:

ออฟไลน์ (Ake)

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 08:41:15 PM »
ผมแค่อยากจะเตือนพฤติกรรมการขับขี่
คุณรองคิดว่าถ้าเป็นญาติพี่น้องของคุณโดนตัดหน้าแล้วเค้าตกใจหักหลบ ไปเกิดอุบัติเหตุขึ้น
เป็นคุณจะรับได้ไหม
หรือคุณไปทำให้ผู้อื่นบาดเจ็บ คุณจะรับผิดชอบเค้าได้หรือเปล่า

ผมอยากให้คุณคิดให้หนักก่อนคุณจะตัดสินใจทำอะไร เพราะมันเป็นถนนสาธารณะ คุณไม่รู้หรอกว่าคนที่คุณตัดหน้าเค้าขับเก่งแค่ไหน

แต่ถ้าคิดว่ามันไม่สมควร
ผมขอโทษด้วย

ปล. สำหรับคนที่คิดว่าผมขับช้าแล้วโดนตัดหน้า ทำให้โกรธ เลยมาระบายที่นี้ขอให้คิดใหม่นะครับ
ผมแค่เห็นพฤติกรรมการขับรถนี้แล้ว รู้สึกว่ามันทำให้ชีวิตคนอื่นไม่ปลอดภัย เลยอยากจะเตือน ไม่ใช่ครั้งเดียวที่เห็น 4-5 ครั้งแล้วที่ได้พบเจอ

ออฟไลน์ adi autolism

• Adi Autolism..
  • *
  • Popular Vote : 28
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:14:09 PM »
ยังไงก็วันอาทิตย์นี้มีมี้ตติ้งปทุม ก็มาเคลียกันคับ
จัดโดย ป๋าต๊อฟตลาดไท เจ้าเก่า :bbbear_19:
Adi Autolism.. 086-8060694

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:21:22 PM »
เบรคเกมเสิร์ฟกัน  2 กระทู้เลย เมพขิง  :bbbear_46:

แบบนี้หวังว่า ความร้อนแรงของกระทู้ จะลดลงนะครับ  :bbbear_31:

ช้าก่อนนนนหากคุณโทหาเราภานในวันนี้ทางเรามีบริการจัดส่งและติดตั้งฟรีถึงที่ :bbbear_32:
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ Mcrae555

• *
  • Popular Vote : 20
  • Rally Driver
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:54:16 PM »
ช้าก่อนนนนหากคุณโทหาเราภานในวันนี้ทางเรามีบริการจัดส่งและติดตั้งฟรีถึงที่ :bbbear_32:
มารอเสพย์หรอพี่

ออฟไลน์ BMX มองแต่เธอ

• Global Moderator
  • Popular Vote : 57
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:54:40 PM »
ยังไงก็วันอาทิตย์นี้มีมี้ตติ้งปทุม ก็มาเคลียกันคับ
จัดโดย ป๋าต๊อฟตลาดไท เจ้าเก่า :bbbear_19:
จะโดนเป่ามั้ย ปทุม  :bbbear_33:
ขายอะไหล่ นำเข้าจากญี่ปุ่นโดยตรง หัวตัด ฯลฯ

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 10:31:13 PM »
บางครั้งเราก็ต้องพึ่งศรัทธา :bbbear_37:

ออฟไลน์ Akaradech------>

• *
  • Popular Vote : 23
  • =ชิวๆๆ ปลิวลม อีเขียว=
    • Maximpack
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 11:21:50 PM »
ดีนะมะมีรถขับ 5555+ :bbbear_23:
Add มาทักทายกันได้ครับ เพิลๆ SSS
fb//akaradech_casa@hotmail.com