ผู้เขียน หัวข้อ: อาการใหม่มาแล้วครับ  (อ่าน 6498 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamgun4881

• *
  • Popular Vote : 2
อาการใหม่มาแล้วครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 12:45:50 PM »

อาการใหม่คือขับรถได้ซัก5นาทีความร้อนเริ่มอยู่ตัวแล้วมีอาการ

เครื่องเดิน3สูบครับอยู่ดีๆก้เดิน3สูบเลยพอไปนั่งกินข้าวกะเพื่อนลอง

สตาร์สใหม่กลับมาเดิน4สูบขับไปได้วักแปปก้กลับมาเดิน3อีกแล้ว

ผมไปไหนไม่ได้ไกลเลยกล้าๆกลัวอะครับมีวิธีช็คเริ่มต้นอะไรได้บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2013, 07:14:09 PM โดย iamgun4881 »

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
Re: ขับมาดีๆแล้วดับสตาสยังไงก้ไม่ติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 02:13:25 PM »
ถ้าแบตกับไดชาร์จยังใช้ได้นะ

ดูเซนเซอร์แคมครับ ตัวสีน้ำตาล2ตัว อยู่ตรงกลาง กะทางขวา เอาเบอร์10 ถอดออกมาเช็ดๆแม่เหล็ก หรือเปลี่ยนใหม่

แล้วก็ปัญหายอดนิยม ปั๊มติ๊กยังดังหรือป่าว เช็คปลั๊กที่ฝาปั้ม กับปลั๊กใต้เบาะดู

เบื้องต้น2อย่างก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2013, 02:27:14 PM โดย Choke gf »
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ odezus

• เหยี่ยวดำ แต่คอขาว...
  • *
  • Popular Vote : 7
Re: ขับมาดีๆแล้วดับสตาสยังไงก้ไม่ติด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 06:44:41 PM »
ตอบบิดกุญแจ start เครื่องยังหมุนใช่ไหมครับ ?  ถ้าไม่หมุนก็น่าจะระบบไฟฟ้าเป็นหลัก..  แบต  ไดชาร์ต ...  ถ้าบิดแล้ว เครื่องก็หมุนดี แต่พอปล่อยกุญแจก็ดับ  นอกจากระบบน้ำมัน หรือ sensor camp แล้ว..  ถ้ารถยังใช้ air flow อยู่ก็ลองดูที่ air flow อีกที่นึงครับ  อาจจะแค่สกปรก หรือลาโลกไปแล้ว  :bbbear_27: :bbbear_27: :bbbear_27:

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 08:43:00 PM »
พอผมลากเข้าบ้านมาแล้วทิ้งรถไว้ตั่งแต่บ่ายยัน6โมงเย็นแล้วก็ลองมาสตาสอีกทีเอ้าดันติดได้ประมาน5นาทีแล้วก็ปิดแล้วลองใหม่ก้ไม่ติด

ผมก็เลยงงว่าอะไรมันเสียกันแน่เนี่ยเพราะไม่มีของสับเปลี่ยนก้เลยไม่รู้ว่าตรงไหนเสีย

รถผมเองติดแก๊สมาด้วยลองเปลี่ยนเป้นแก๊สแล้วก้ไม่ติดเลยทิ้งวั้นทั้งคืนเดียวตอนเช้าไปสตาสใหม่ครับ

ขอบคุรพี่ๆครับมือใหม่หัดเจ็บ

ออฟไลน์ Phumz-EuroHaus

• *
  • Popular Vote : 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 10:34:48 PM »
อาการนี้. เทใจไปเลย 99%. คอล์ย.   คับ.  ลองสังเกตุนะ. พอสตารทติด. จนคอล์ยทำงานจนร้อน มันจะดับเแอง สตารท ไม่ติด. เอาถุงน้ำแขงๆไปวางไว้บนคอลย. รอจนคอลย เยนสตาร์ทใหม่ ก้ติด คับ. อาการคอลย เสื่อมครับ
#i Tuner & Moty's oil
tuning & wyres F-con,AEM,E-manage,Unichip,Haltech,Link,etc

ออฟไลน์ airron

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 07:06:16 AM »
ไฟเอนจิ้นโชว์ไหมคับ ถ้าโชว์ลองเสียบดู สายคอนเน็ค สีดำเส้นเดียว นะคับ  จำสันญาญไฟดู  นะคับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 09:12:05 AM »
ผมลองเอาสายหัวเทียนถอดออกมาแล้วใส่หัวเทียนใหม่มาจี้กะตัวถังแล้วสตาสรู้สึกได้เลยว่าไฟไม่มาแน่ๆ

เพราะมันออกมาน้อยมากเพราะก่อนหน้าจะเป้น3-4วันมันรู้สึกได้ว่ารถกระตุกแปลกๆนิดๆเลยไม่แน่ใจว่าครัส

หรือป่าวเพราะของผมกำลังจะพังเลยนึกว่าเป็นที่ครัช

มีพี่ๆคนไหนมีคอล์ยบ้างครับจะเอามาลองดูถ้าได้จะไปซื้อมาเปลี่ยนครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 12:33:02 PM »
อาการน่าเป็นที่คอล์ยอ้างอิงจากกระทู้เก่า

http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=81346.0

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 04:20:05 PM »
เคยคอยล์เสีย2ครั้ง สตาร์ทติดทุกครั้ง แต่รอบเดินเบาจะสั่นพั่บๆ เครื่องจะดับ เดินไม่ครบสูบครับ

แนะนำไปอู่จะสะดวกกว่า
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ VEE-NEWS

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 07:21:32 PM »
ถ้าวิ่งๆมาแล้วดับ สตาร์ทยังไงก็ไม่ติด ประเด็นแรกเลย น้ำมันหมด  แม้ติดแก๊สก็ต้องมีในถังไว้เดี๋ยวปั้มติ๊กเสีย หรือเวลาแซงฉุกเฉิน บูสมาเต็มน้ำมันก็ช่วยได้ การสตาร์ทด้วยแก๊สใช่ว่าจะทำได้ทุกคัน หรือซึ่งเดียวติด คันนี้อาจทำได้ เวลาเรารีบๆ ลนๆ มันไม่ติดซะงั้น โดยเฉพาะเมื่อมีสาวๆขึ้นมาด้วย ต่อมาก็คอยจุดระเบิด ตามท่านอื่นว่ามา แต่มันจะไม่ติดตอนร้อนจัด พอเย็นลงก็พอประคองตัวไปอู่ได้อีกหลายร้อยโล ชอบซูก็ตรงนี้ ถ้าไม่หนักจริงๆ ไม่มีทางได้กินข้าวลิง

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 11:37:47 PM »
ต้องไล่ใหม่และครับพี่ๆเพราะว่าลองแกะ คอล์ยไปให้มีดอน นวลจันดูสรุปว่า มันใช่ได้ซะงั้นไม่ได้เสียอะไร

เลยกลับมานั่งคิดว่าอะไรพังวะเนียต้องไปไล่ทีละปลักทีละจุดกันเลยคราวนี้อยากหายไวๆอยากขับมันแล้ว

ออฟไลน์ Phumz-EuroHaus

• *
  • Popular Vote : 17
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 02:37:02 AM »
เคยเปน. ขับๆแล้วดับ ดับแล้วสตาร์ทไม่ติด. เคยไปตายกลาง4แยก สไลด์ไปหา พี่อ็อฟ รมยาzigcom สรุปๆไล่สายไฟ Hands net ผมเสีย วายสายไฟ หาย.  ยังไงลองเข้าอู่ที่สะดวกดูนะคับ
#i Tuner & Moty's oil
tuning & wyres F-con,AEM,E-manage,Unichip,Haltech,Link,etc

ออฟไลน์ necktiez

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 11:53:02 AM »
ผมเคยเป็นครับ อาการเดียวกันเป๊ะ สรุป เซนเซอร์ แคม + ข้อเหวี่ยง เสียคับ
ไม่ได้รวยเหมือนไคร แค่ฝั่นไฝ่อยากขับซู

ออฟไลน์ Norasaker...

• - พายโอห์มเรือง เฟืองหมุนจักรกล -
  • *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 01:29:40 PM »
ฟังๆมา อาการก่อนหน้ามีกระตุกบ้าง, วัดแล้วไฟไม่มา, ขับอยู่แล้วดับเหมือนน้ำมันหมด, สตาร์ตก็ไม่ติด
Battery ก็มีส่วน
ถอด Battery ไปวัดที่ร้านง่ายสุดเลย เป็นอันดับแรกก่อน

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 12:00:17 AM »
ลองไปให้ช่างแถวบ้านดูครับแก้หายแล้วสรุปเป็นที่กล่องฟิว มันมีขี้เกลือขึ้นแลัวมัตก็ไม่ได้ต่อสายและบางสายก็เก่าและ
ขาดบ้างจัดมันมาต่อใหม่ดูครับทำอยุ่2วันเต็มพันเทปดำไล่ใหม่ให้มันดีลองทำดูก็มาลุ้นว่าติดไหมสรุปติดเอาเฉยๆ
คาวนี้เก็บดีแล้วคงไม่ได้เป็นที่เซนเชอร์แล้วขอบคุนพี่ๆที่แนะนำนะครบ

มาตอนนี้สตรา์มันทุก ชม ลองดุสิมันจะเหมือนเดิมไหมสรุปหายขาดแล้วว