ผู้เขียน หัวข้อ: อาการนี้เป็นอะไรครับ รบกวนด้วยครับ  (อ่าน 8649 ครั้ง)

ออฟไลน์ neng_a32

• ชายไทย
  • *
  • Popular Vote : 5
  • ขับมันเพื่อช่วงเวลาที่ดีที่สุด
อาการนี้เป็นอะไรครับ รบกวนด้วยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 06:28:54 PM »
รถมีอาการแปลกๆ ครับ
คือ ขับๆอยู่ แล้วเปิดไฟเลี้ยว ซ้ายหรือขวา เข็มวัดรอบ วัดความเร็ว บนหน้าปัด ก็ตกลง แล้วเด้งขึ้นมาใหม่
Defi ก็ดับแล้วเริ่มทำงานใหม่
ไฟหน้าก็ดับ แล้วติดขึ้นมา
ทั้งหมดนี้เกิดขึ้นพร้อมกันเลยครับ แว๊บเดียว
ในขณะที่ขับอยู่ปกติ เครื่องยนต์ทำงานอยู่ปกติครับ
น่าจะเป็นสาเหตุจากอะไรบ้างครับ
อาการทั้งหมดเป็นตอนสถานะเปิดแอร์ครับ
ปิดแอร์ไม่พบอาการครับ
เครื่องคอขาวอินเตอร์เฉียงครับ
แล้วก็บูสขึ้นมาแค่ 0.5 เองครับ <--อันนี้สงสัยว่าเกตกระป๋องลาโลกแล้วมั้งครับ
 :bbbear_27:

อาการเกือบเหมือนกันน่ะครับ
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,64405.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2013, 06:29:59 PM โดย neng_a32 »
ปีหน้าก็สี่สิบแล้ว ไอ้แก่

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
Re: อาการนี้เป็นอะไรครับ รบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 06:50:04 PM »
ขั้วแบตหลวมป่าวครับ ไม่ก็ไดชาร์จ
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• ชายไทย
  • *
  • ขับมันเพื่อช่วงเวลาที่ดีที่สุด
Re: อาการนี้เป็นอะไรครับ รบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 06:58:39 PM »
ขั้วแบตหลวมป่าวครับ ไม่ก็ไดชาร์จ

ขั้วแบตไม่ไหลวมครับ
สงสัยไดจะไปแย้วครับ
เอาของ nissan รุ่นไหนมาใส่ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 12:17:05 PM »
มีช็อตในระบบสายไฟครับ มันเลยดึงไฟจากระบบไปเยอะ พอเปิดไฟปุ่บมันเลยวูบ รถผมก็เป็น(บ้าง)ถ้าเปิดไฟครบๆทุกอย่างตั้งแต่ีไฟหรี่ยัตตัดหมอก

ปล. ไส่ไดร้อยแอมก็ยังเป็นอยู่  :bbbear_40:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

• ชายไทย
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 12:23:33 PM »
มีช็อตในระบบสายไฟครับ มันเลยดึงไฟจากระบบไปเยอะ พอเปิดไฟปุ่บมันเลยวูบ รถผมก็เป็น(บ้าง)ถ้าเปิดไฟครบๆทุกอย่างตั้งแต่ีไฟหรี่ยัตตัดหมอก

ปล. ไส่ไดร้อยแอมก็ยังเป็นอยู่  :bbbear_40:

:bbbear_41:
ไดชาร์จจ่ายชาร์จได้ครับ ไม่เสีย
ลองเปลี่ยนแบตดูก่อนครับ

ที่วูบมันวูบแปล๊บเดียวครับ

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 12:59:57 PM »
:bbbear_41:
ไดชาร์จจ่ายชาร์จได้ครับ ไม่เสีย
ลองเปลี่ยนแบตดูก่อนครับ

ที่วูบมันวูบแปล๊บเดียวครับ

ผมเปลี่ยนมาหมดแล้วครับ แบต ไดร้อยแอมป์ วันไหนรถติดๆใช้ไฟเยอะๆก็ยังเป็นอยู่บ้างแต่น้อยลง อย่างตอนเปลี่ยนแบตใหม่ๆเนี่ยหายไปเกือบปี แล้วก็เป็นอีก คงเกิดจากความเก่าของสายไฟด้วยครับ ถ้าไม่คิดไรมากแล้วเป็นไม่เยอะก็ทนๆใช้ไป แต่ถ้าเป็นมาก ช่างไฟเถอะครับ :bbbear_29:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 01:11:23 PM »
ยังงี้วายริ่งใหม่คงจบ เฮ้อ
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• ชายไทย
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 05:07:44 PM »
ผมเปลี่ยนมาหมดแล้วครับ แบต ไดร้อยแอมป์ วันไหนรถติดๆใช้ไฟเยอะๆก็ยังเป็นอยู่บ้างแต่น้อยลง อย่างตอนเปลี่ยนแบตใหม่ๆเนี่ยหายไปเกือบปี แล้วก็เป็นอีก คงเกิดจากความเก่าของสายไฟด้วยครับ ถ้าไม่คิดไรมากแล้วเป็นไม่เยอะก็ทนๆใช้ไป แต่ถ้าเป็นมาก ช่างไฟเถอะครับ :bbbear_29:

555
ครับขอบคุณมากครับ
วันนี้ เปลี่ยนแบต หนึ่งลูก สองพันบาท (ลูกเก่าเปลี่ยนตอนมีนาคม) (ไม่เทรินครับไม่แน่ใจว่ามันจะเสีย)
เลยลองไล่ขยับสายไฟบริเวณที่แผงคอนโซลใต้คอพวงมาลัยครับ
ใต้คอพวงมาลัยสายไฟอะไรไม่รู้เต็มไปหมด แต่ก็ลองขยับดู
เพราะว่าเมื่อเดือนที่แล้วเปลียนไมล์ มันน่าจะมีอะไรขี้หักใน
ผลคือ
ตอนเปิดไฟเลี้ยว แล้วอาการ defi ดับกับเข็มวัดรอบและความเร็วตกนั้น หายไปแล้ว (ลองขับระยะสั้นๆ)
แต่อาการไฟที่สวิทแอร์กับแผงควบคุมแอร์วูบวาบไม่หาย
ลองเปิดไฟฉุกเฉินดู อาการไฟวูบวาบดังกล่าวข้างต้นไม่ปรากฎครับ งงครับ
สงสัยต้องลองไล่วงจรไฟเลี้ยวดูครับ

• ชายไทย
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 08:11:19 PM »
555
ครับขอบคุณมากครับ
วันนี้ เปลี่ยนแบต หนึ่งลูก สองพันบาท (ลูกเก่าเปลี่ยนตอนมีนาคม) (ไม่เทรินครับไม่แน่ใจว่ามันจะเสีย)
เลยลองไล่ขยับสายไฟบริเวณที่แผงคอนโซลใต้คอพวงมาลัยครับ
ใต้คอพวงมาลัยสายไฟอะไรไม่รู้เต็มไปหมด แต่ก็ลองขยับดู
เพราะว่าเมื่อเดือนที่แล้วเปลียนไมล์ มันน่าจะมีอะไรขี้หักใน
ผลคือ
ตอนเปิดไฟเลี้ยว แล้วอาการ defi ดับกับเข็มวัดรอบและความเร็วตกนั้น หายไปแล้ว (ลองขับระยะสั้นๆ)
แต่อาการไฟที่สวิทแอร์กับแผงควบคุมแอร์วูบวาบไม่หาย
ลองเปิดไฟฉุกเฉินดู อาการไฟวูบวาบดังกล่าวข้างต้นไม่ปรากฎครับ งงครับ
สงสัยต้องลองไล่วงจรไฟเลี้ยวดูครับ

ขออนุญาตอัพเดทครับ
หลังจากที่ลองขยับสายไฟแล้ว
วันนี้ลองขับไปทำงานไปกลับ ประมาณ 30 กม.
อาการ defi ดับ หรือเข็มวัดรอบแล้วก็เข็มความเร็วตกนั้นไม่ปรากฎอาการครับ
ซึ่งโดยปรกตินั้นจะดับวูบแล้วก็ขึ้นมาใหม่
น่าจะสรุปว่าเกิดจากสายไฟนั้นเก่า แล้วพอลองเปลี่ยน Lay out
สายบางเส้นอาจจะไม่ค่อย นำไฟฟ้าแล้วมั้งครับ
หรือพากันไปลัดวงจรกับ วงจรข้างเคียง
อันนี้สรุปเอง เออเอง นะครับ

ออฟไลน์ adi autolism

• Adi Autolism..
  • *
  • Popular Vote : 28
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 09:05:24 PM »
สงสัยพี่หยกจะไม่ค่อยมีไฟปะพี่ :bbbear_44:
Adi Autolism.. 086-8060694

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 09:28:27 PM »
สงสัยพี่หยกจะไม่ค่อยมีไฟปะพี่ :bbbear_44:

:bbbear_39: :bbbear_39: :bbbear_39:

• ชายไทย
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 06:24:18 PM »
ขออนุญาตอัพเดทครับ
หลังจากที่ลองขยับสายไฟแล้ว
วันนี้ลองขับไปทำงานไปกลับ ประมาณ 30 กม.
อาการ defi ดับ หรือเข็มวัดรอบแล้วก็เข็มความเร็วตกนั้นไม่ปรากฎอาการครับ
ซึ่งโดยปรกตินั้นจะดับวูบแล้วก็ขึ้นมาใหม่
น่าจะสรุปว่าเกิดจากสายไฟนั้นเก่า แล้วพอลองเปลี่ยน Lay out
สายบางเส้นอาจจะไม่ค่อย นำไฟฟ้าแล้วมั้งครับ
หรือพากันไปลัดวงจรกับ วงจรข้างเคียง
อันนี้สรุปเอง เออเอง นะครับ

หล่นไปหน้าสอง
มาอัพเดทครับ
อาการที่เกิดขึ้นนั้นเนื่องจากไฟไม่พอครับ
ไฟในแบตไม่พอหรือไม่มีครับ
นั่นคืออาการของไดชาร์ทถอยกลับบ้านเก่า
ไฟไม่ชาร์ทเข้าไปในหม้อแบต (แบตไม่เสีย ที่เสียคือเสียตังค์ค่าแบตลูกใหม่ฟรีๆ)
นำไดชาร์ทไปซ่อม
ซ่อมโดยเปลี่ยน IC regulator ภายในตัวไดชาร์ท
ใช้ของ Mitsubishi strada (made in Thailand) ครับ แล้วก็โมเอานิดหน่อย
ช่างไดทำได้
นี่คืออาการที่ทำให้ไฟ defi ติดๆดับๆ แล้วก็เปิดไฟเลี้ยวแล้วไฟหน้าปัทม์วอด
อาการต่อไปที่ทำให้ดับกลางอากาศ ก็คือ กรองน้ำมันเบนซิน
ดำมากกกกกกกกก ตกใจเหมือนกันนะ ปั้มน้ำมันบ้านเรานี่ยังไง
กับแอร์โฟว์ ถ้าอาการนี้ค่าตัวแอร์โฟว์ไม่ได้ ตูดจะดำ คือว่ามันคำนวณบางอย่างผิดไป
ทำให้ส่วนผสมเพี้ยนครับ

ตอนนี้วิ่งไปมาสองร้อยกว่ากิโลแล้วไม่ปรากฎอาการ

ขอรายงานแต่เพียงเท่านี้ก่อนครับ
(อาทิตย์หน้าถ้าว่างจะเปลียน คอล์ย GD ดู กับหัวเทียน)

:bbbear_19: