ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา เบรคล้อ หลังขวา ล็อคล้อเดียว GDB คอเเดง  (อ่าน 7370 ครั้ง)

ออฟไลน์ Keng_Kannasuth

• *
  • Popular Vote : 4
ใช้เหยี่ยวคอเเดงอยู่คัรบ ตัว C DIFF

เวลาเบรคเเรงๆ ย้ำว่าต้องเเรงมากๆนะครับ เบรคล้อหลังขวาล็อคล้อเดียว เบรคเเล้วมันเป๋ไปขวามา ( อันตรายมาก) ไฟ ABS ก็ไม่ขึ้น เวลาเบรคเเรงๆก็มีเสียงกึกๆๆ มาที่เท้าเหมือABSทำงานปกติ

1 ช่างบอกให้ลอง เปลี่ยนชุดซ่อม BREMBO เปลี่ยนมา 5000กว่าบาท ก็ไม่หายครับอาการเดิม

2 ช่างเเนะนำให้เปลี่ยนปั้ม ABS เลย ผมก็ไปหาเเทบตายกว่าจะได้มา เปลี่ยนก็ไม่หายตั้ง7500 T_T

3 ไล่ระบบน้ำมันเบรคทั้งหมดก็ไม่หาย  :bbbear_40:

4 ตอนนี้หมดปัญญาเเล้วครับผมถอดล้อหลังออกมา เอาผ้าไปเช็ด ที่ sensor ABS ก็ยังไม่หาย

ตอนหลังเลยลอง ถอด ปลั้ก ปั้ม ABS ออก  C DIFF ที่เกียร์ดันไม่ทำงาน โทรถามช่างบอกว่ามันลิ้งกัน ระหว่าง ABS กับ C DIFF

พอลองเบรคดู จ้ากก 4 ล้อเท่ากันหมดครับ รถไม่มีอาการเป๋ เลย

ตอนนี้หมดปัญญาไม่รู้ทำไงละครับ เลยเอาไปทิ่้งให้พี่ทวีทำดีกว่า

เพื่อนๆพี่ๆเคยเจออาการนี้ไหมคัรบ ไล่มาหมดเปลือกเเล้วยังไม่เจอเลย  :bbbear_40: :bbbear_40: :bbbear_40:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2013, 04:17:17 AM โดย Keng_Kannasuth »

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
Re: ปัญหา เบรคล้อ หลังขวา ล็อคล้อเดียว GDB คอเเดง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 04:52:52 AM »
ขึ้นแท่นเช็คเบรคตาม ตรอ รึยังครับว่าล้อนั้นชัวร์
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

• *
Re: ปัญหา เบรคล้อ หลังขวา ล็อคล้อเดียว GDB คอเเดง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 04:58:50 AM »
ขึ้นแท่นเช็คเบรคตาม ตรอ รึยังครับว่าล้อนั้นชัวร์

ตรอ เเปลว่าอะไรหรอครับพี่

ล้อหลังขวาล็อคชัว ล้าน เปอเซ็นครับ

เป็นรอย ถูกับถนนยาวมากๆๆ เป็นรอยล้อเดียวด้วยครับ  :bbbear_40:

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 11:45:58 AM »
check จนปวดหัว หาไม่เจอ แนะนำให้เปลี่ยนช่างครับ

ออฟไลน์ VEE-NEWS

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 06:39:21 PM »
ถ้าไม่รู้จะเช็คอะไรแล้ว ลองเช็ค ตัวแบ่งแรงดันไป 4 ล้อ (ภาษาอังกฤษไม่ทราบ) อยู่ใกล้ๆหม้อลมเบรค ฝาก เผื่อบ้างท่านที่น้ำมันเบรคยุบโดยไม่ทราบสาเหตุ ลองไล่ทั้งระบบแล้วถ้าไม่พบ
ตัวการคือตัวนี้เลย รั่ว โดยเฉพาะ โอลเล ถึง gc v. แรกๆ ถ้าเป็นของ gc ประมาณ v.6 ขึ้นไป จะรั่วยากครับ เอาของ v.6 มาใช้แทนได้ดีกว่ากันเยอะ ไม่ถึงพันครับ พวกปั้ม abs มันประเด็นท้ายๆจริงๆ  ร้านไหนแนะนำควรพิจารณา ขออภัยนอกเรื่องไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ noom_chopper

• *
  • Popular Vote : 24
  • "อิมแวน บรรทุกหมา"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 07:23:06 PM »
ถ้าไม่รู้จะเช็คอะไรแล้ว ลองเช็ค ตัวแบ่งแรงดันไป 4 ล้อ (ภาษาอังกฤษไม่ทราบ) อยู่ใกล้ๆหม้อลมเบรค ฝาก เผื่อบ้างท่านที่น้ำมันเบรคยุบโดยไม่ทราบสาเหตุ ลองไล่ทั้งระบบแล้วถ้าไม่พบ
ตัวการคือตัวนี้เลย รั่ว โดยเฉพาะ โอลเล ถึง gc v. แรกๆ ถ้าเป็นของ gc ประมาณ v.6 ขึ้นไป จะรั่วยากครับ เอาของ v.6 มาใช้แทนได้ดีกว่ากันเยอะ ไม่ถึงพันครับ พวกปั้ม abs มันประเด็นท้ายๆจริงๆ  ร้านไหนแนะนำควรพิจารณา ขออภัยนอกเรื่องไปหน่อยครับ

ตัวกระจายแรงดันเบรค (EBD) ใช่ป่ะครับ
*ถ้าผิด ขออภัยนะครับ
อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง ไม่อยากเสียตังค์ ขับเดิมๆ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 09:49:35 PM »
น้ำมันเบรคไม่หายด้วยครับ ไม่มีจุดซึมเลยตอนนี้เครียดจัด :bbbear_39:

ออฟไลน์ VEE-NEWS

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 09:36:05 AM »
ใจเย็นๆครับ ของ gdb เป็นรุ่นใหม่มันไม่รั่วง่ายๆแน่นอน ถ้ารั่วมันจะเบรคไม่อยู่ ถ้ามันเสียหรืออุดตัน ไม่แน่ใจว่าอาการจะออกมาเป็นอย่างไรบ้าง
หรือยืมจากอู่มาเปลี่ยนสลับดู เอาของ gc v.6 หรือของ gd มาใส่ก็ได้ ถ้าอู่ไม่บวกมากก็ไม่ถึงพัน รวมทั้งให้ช่างไฟใล่สายไฟดูหน่อย คันนี้วางคอแดงทีหลัง หรือแบบหัวตัดคอแดง ถ้าเป็นอย่างแรกควรหาช่างไฟไล่ดูอีกที ถ้าเป็นอย่างหลังไม่น่ามีปัญหาเกียวกับไฟ
 เป็นแนวทางนะครับ (รถก็ไม่เห็น) เข้าอู่ที่มีเครื่องวัดจะช่วยได้มาก ค่าบริการอาจจะแพงกว่าหน่อย ถ้าอยากรู้เดียว pm ให้  เพราะบางอู่ บางท่านชอบ บางท่านไม่ชอบ :bbbear_40:

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 03:40:23 PM »
เป็นผมจะลองไปที่เค้าตรวจสภาพรถนะครับ ขึ้นลูกกลิ้งวัดค่าเบรกว่ามันต่างกันเยอะรึเปล่า

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 09:01:35 PM »
TRUADCHECKRABOBBRAKE TORROAOR KHAOLUEANAEJAI PRAUHMEEPUNHANAMMUNBRAKE LONGKHAOSOON AUTOBACS SATHORNKRUB NGERN500800 BHT PLEAN
BRAKE ENDLESS NAH6POT JARN 380MM LUNG4POT JARN 330 MM RUAM 528000 BHT JAA CHAOKONG ROD GDB IMPREZA YEAW2003  CHAIBRAKE DERMROTORA KONKHAN
SUEKRORMAKK JAPLEANLAEW KOR HAI YOOTEE BRAKELUNGKWANUNAENG
SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy

ออฟไลน์ daisuke

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 09:38:29 PM »
เอาใจช่วยคับ

ออฟไลน์ HSV

• *
  • Popular Vote : 0
  • K45
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 08:04:25 AM »
ผ้าเบรคหลัง  กับ จาน  ของอะไรครับ?   ช่วงล่าง พวกลิ้งค์  ลูกปืนล้อ ได้เช็ครึยัง?
torqe is what makes the car accelerate,horse power maintains that.

ออฟไลน์ หมูป่า

• ไม่มีอะไรจะให้ใคร นอกจากความรู้ที่พอจะมีบ้างให้แก่ใคร
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 09:19:09 PM »
ใช้เหยี่ยวคอเเดงอยู่คัรบ ตัว C DIFF

เวลาเบรคเเรงๆ ย้ำว่าต้องเเรงมากๆนะครับ เบรคล้อหลังขวาล็อคล้อเดียว เบรคเเล้วมันเป๋ไปขวามา ( อันตรายมาก) ไฟ ABS ก็ไม่ขึ้น เวลาเบรคเเรงๆก็มีเสียงกึกๆๆ มาที่เท้าเหมือABSทำงานปกติ

1 ช่างบอกให้ลอง เปลี่ยนชุดซ่อม BREMBO เปลี่ยนมา 5000กว่าบาท ก็ไม่หายครับอาการเดิม

2 ช่างเเนะนำให้เปลี่ยนปั้ม ABS เลย ผมก็ไปหาเเทบตายกว่าจะได้มา เปลี่ยนก็ไม่หายตั้ง7500 T_T

3 ไล่ระบบน้ำมันเบรคทั้งหมดก็ไม่หาย  :bbbear_40:

4 ตอนนี้หมดปัญญาเเล้วครับผมถอดล้อหลังออกมา เอาผ้าไปเช็ด ที่ sensor ABS ก็ยังไม่หาย

ตอนหลังเลยลอง ถอด ปลั้ก ปั้ม ABS ออก  C DIFF ที่เกียร์ดันไม่ทำงาน โทรถามช่างบอกว่ามันลิ้งกัน ระหว่าง ABS กับ C DIFF

พอลองเบรคดู จ้ากก 4 ล้อเท่ากันหมดครับ รถไม่มีอาการเป๋ เลย

ตอนนี้หมดปัญญาไม่รู้ทำไงละครับ เลยเอาไปทิ่้งให้พี่ทวีทำดีกว่า

เพื่อนๆพี่ๆเคยเจออาการนี้ไหมคัรบ ไล่มาหมดเปลือกเเล้วยังไม่เจอเลย  :bbbear_40: :bbbear_40: :bbbear_40:
เป็นไงบ้างครับ แก้ปัญหาจบหรือยังครับ :bbbear_38: อาการคล้ายgcของผมเลย :bbbear_6:

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 03:52:22 PM »
จบ ละครับ พี่ทวี จัดการเปลี่ยน ตัวกระจายเเรงเบรค ให้ครับ ที่เป็นท่อน้ำมัน 4 รู  :bbbear_34: :bbbear_34:

ออฟไลน์ หมูป่า

• ไม่มีอะไรจะให้ใคร นอกจากความรู้ที่พอจะมีบ้างให้แก่ใคร
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:28:16 PM »
เยี่ยมจริงๆ :bbbear_34: