ผู้เขียน หัวข้อ: XV สนใจ Turbo ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 14506 ครั้ง)

ออฟไลน์ kapum

• *
  • Popular Vote : 7
XV สนใจ Turbo ช่วยแนะนำด้วยครับ
« เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 01:01:11 PM »
สวัสดีครับ ชื่อ กล้า ครับ

Subaru นี่เป็นรถในฝันมานาน พึ่งจะพอมีปัญญาถอย XV มาใช้ครับ

พอใช้มาได้เกือบเดือน เลยอยากจะอัพกำลังให้รถอีกซักหน่อยครับ

แต่มืดแปดด้านไม่รู้จะไปถามใครดีครับ เลยมาขอคำแนะนำในนี้เลย

คิดๆไว้ แนวๆ เทอโบ แบบเบาๆ ไม่เค้นแรงมากมาย แค่พอกระฉับกระเฉงกว่าเดิมครับ 

แต่ก็ยังกลัวๆ กับ เกียร CVT ว่าจะรอดมั้ยครับ

เลยอยากรบกวนพี่ๆน้อง แนะนำ อู่ หรือ ร้านแต่งซู หน่อยครับ ผมอยู่ สะพานใหม่ แต่ไปได้หมดครับ

แล้วต้องมีงบประมาณเท่าไรครับ สำหรับสเตปนี้ครับ ขอบคุณครับ  :bbbear_19:

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
Re: XV สนใจ Turbo ช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 01:21:12 PM »
นจะไม่หมดประกันเอารึครับ เอา XV ไปใส่ โบ
Jay TURBO-Plus

• *
Re: XV สนใจ Turbo ช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 02:32:58 PM »
นจะไม่หมดประกันเอารึครับ เอา XV ไปใส่ โบ

ผมยอมรับสภาพตรงนี้ครับ เพราะตอนแรกแปลนว่าจะติดแก๊สด้วยครับ

ใช้รถค่อนข้างเยอะครับผม แต่อยากให้ขับสนุกๆขึ้นครับ ออกตัวมันอืดไปนิดครับ :bbbear_38:

ออฟไลน์ boyxv

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 02:55:19 PM »
เอาด้วยคนครับบบบ

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 03:11:57 PM »
ผมยอมรับสภาพตรงนี้ครับ เพราะตอนแรกแปลนว่าจะติดแก๊สด้วยครับ

ใช้รถค่อนข้างเยอะครับผม แต่อยากให้ขับสนุกๆขึ้นครับ ออกตัวมันอืดไปนิดครับ :bbbear_38:

วางคอแดง แมว ราคาน่าจะจบที่ gc 1 คัน มั้งครับ
เซ็ทโบ ผมม่ายรู้
Jay TURBO-Plus

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 03:31:13 PM »
เห็นพวกรถเล็กเซตโบจบ7-8หมื่นนะ แรงม้าก็ได้มาตามความกล้าว่าจะกล้าบูสลึกแค่ไหน แต่ถ้าไส่CVT 0.3-0.4 ก็เสียวลื่นแล้วมั่ง 20-30ตัวก็น่าจะได้นะ สเตปเบาๆ :bbbear_34:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ VEE-NEWS

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 04:02:58 PM »
เริ่มจากพวกกล่องคันเร่งไฟฟ้าก่อนดีไหม เห็น fortuner ใส่กัน อัตราเร่งก็ดีขึ้นพอสมควร ต่อมาก็พวกท่อไอเสีย กรองเปลือยแผ่นแบบใส่แทนของเดิม เช่น k&n
พวกกราววายแบบมีตัวกรองไฟ (ช่วยอีกนิดก็ยังดี) ถ้ามีงบก็เปลี่ยนแม็กและยาง ที่เบากว่าเดิม น่าจะดีขึ้นพอสมควร  ถ้าไม่พอใจจะ set โบค่อยว่ากันอีกที่ ถือว่าเราเตรียมพื้นฐานไว้ก่อน

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 04:16:48 PM »
หาเครื่องแมวเทอโบ น่าจะจบง่ายครับบ
85sound and music studio 086-6896625

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 04:28:14 PM »
เห็นพวกรถเล็กเซตโบจบ7-8หมื่นนะ แรงม้าก็ได้มาตามความกล้าว่าจะกล้าบูสลึกแค่ไหน แต่ถ้าไส่CVT 0.3-0.4 ก็เสียวลื่นแล้วมั่ง 20-30ตัวก็น่าจะได้นะ สเตปเบาๆ :bbbear_34:

ขอบคุณครับ วันนี้ลองไปคุยมาที่1แล้วครับ แต่คิวยาว แล้วแนะให้
ลองใส่กล่องแล้วจูน e85 ดูก่อน ถ้ายังไม่พอ ค่อยต่อสเตปเทอโบครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 04:56:39 PM »
เริ่มจากพวกกล่องคันเร่งไฟฟ้าก่อนดีไหม เห็น fortuner ใส่กัน อัตราเร่งก็ดีขึ้นพอสมควร ต่อมาก็พวกท่อไอเสีย กรองเปลือยแผ่นแบบใส่แทนของเดิม เช่น k&n
พวกกราววายแบบมีตัวกรองไฟ (ช่วยอีกนิดก็ยังดี) ถ้ามีงบก็เปลี่ยนแม็กและยาง ที่เบากว่าเดิม น่าจะดีขึ้นพอสมควร  ถ้าไม่พอใจจะ set โบค่อยว่ากันอีกที่ ถือว่าเราเตรียมพื้นฐานไว้ก่อน

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดูครับ  :bbbear_19:

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 05:05:24 PM »
หาเครื่องแมวเทอโบ น่าจะจบง่ายครับบ

:bbbear_20:  ขอลองสเตปบ้านๆ ก่อนนะครับ

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 05:37:53 PM »
อี85 แฟลช ท่อ กรอง กล่องน่าจะพอได้ นะครับ
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 05:43:56 PM »
เซตโบ ผมมองว่าจบยากนะครับ เพราะพื้นฐานเครื่องมันเป็น na มันจะพังเอาง่ายๆ นะครับเพราะเป็นคันแรกที่ทำอีกทำให้ไม่รู้ว่าบูทแค่ไหนที่มันจะเป็นจุดพอดีไม่พัง เทียบกับในกรณี พวกฮอนด้าเซตโบยุคแรกๆ พังกันเป็นว่าเล่น กว่าจะหาจุดลงตัวได้ก็นานอยู่นะครับ. อีกอย่างเกียร์เป็น cvt ไม่แน่ใจว่าจะทนแค่ไหน อีกอย่างทำเคลื่องเซตโบ
ฟิว มันอาจจะไม่ดึงดังใจแต่จะเป็นเรียบๆแบบนิสัย cvt มันจะได้ไม่คุ้มค่ากับที่เสียไป.  แต่ถ้าอยากจบก็แบบที่ น้องโบ๊ต บอกวางเคลื่องแมวน่าจะจบกว่า. แต่ถ้าจะวางเคลื่องแมว ผมว่าลองหา gc มาโมอีกคัน ราคาพอๆกับวางเคลื่องแมว

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 06:11:12 PM »
อี85 แฟลช ท่อ กรอง กล่องน่าจะพอได้ นะครับ

เซตโบ ผมมองว่าจบยากนะครับ เพราะพื้นฐานเครื่องมันเป็น na มันจะพังเอาง่ายๆ นะครับเพราะเป็นคันแรกที่ทำอีกทำให้ไม่รู้ว่าบูทแค่ไหนที่มันจะเป็นจุดพอดีไม่พัง เทียบกับในกรณี พวกฮอนด้าเซตโบยุคแรกๆ พังกันเป็นว่าเล่น กว่าจะหาจุดลงตัวได้ก็นานอยู่นะครับ. อีกอย่างเกียร์เป็น cvt ไม่แน่ใจว่าจะทนแค่ไหน อีกอย่างทำเคลื่องเซตโบ
ฟิว มันอาจจะไม่ดึงดังใจแต่จะเป็นเรียบๆแบบนิสัย cvt มันจะได้ไม่คุ้มค่ากับที่เสียไป.  แต่ถ้าอยากจบก็แบบที่ น้องโบ๊ต บอกวางเคลื่องแมวน่าจะจบกว่า. แต่ถ้าจะวางเคลื่องแมว ผมว่าลองหา gc มาโมอีกคัน ราคาพอๆกับวางเคลื่องแมว

ขอบคุณครับ พอได้เป็นแนวทางและ คงอัพแบบง่ายๆดูก่อน ตามคำแนะนำของพี่ๆน้องๆครับ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 06:19:36 PM »
ขออีกนิดแล้วกันครับ

ใส่กล่องแต่งอะไรดีครับที่จะเหมาะกับน้องซู แล้วไปจูนกันที่ไหนมั้งครับ

เพื่อนแนะนำไปที่ Powerlab วันนี้เลยลองเข้าไปคุยดู แนะนำตัว Datatech 

แต่ดูทางร้านจะถนัดทางดีเซล ซูทำไม่ค่อยบ่อย