ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามคอขาวอินเตอร์เฉียงตอนนี้โบออฟเดิมจะเปลี่ยนโบออฟ  (อ่าน 2148 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirtoey

• *
  • Popular Vote : 0
ผมจะเปลี่ยนโบออฟอะครับ ตอนนี้โบออฟเดิม
แต่หลายคนบอกว่า ถ้าจะเปลี่ยนโบออฟในเครื่องคอขาวอินเตอร์เฉียงจะต้องทำ แมพ ก่อนเพราะ มี แอร์โฟร์ งั้นจะรถดับ

และอีกอย่างทำไมเห็นอินเตอร์ตรงใส่โบออฟตรงอินเตอร์ได้เลยผมยัง งงๆอยู่ มือใหม่หัดขับครับ
และผมควรทำอย่างไรบ้างเมื่อจะต้องเปลี่ยนโบออฟ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ตอบล่วงหน้าครับ ขอบคุณครับ^^ :bbbear_19:

ออฟไลน์ BMX มองแต่เธอ

• Global Moderator
  • Popular Vote : 57
ไม่ดับหรอกคับ เปลี่ยนไปเถอะ
ขายอะไหล่ นำเข้าจากญี่ปุ่นโดยตรง หัวตัด ฯลฯ

ออฟไลน์ pick

• Life is Short
  • *
  • Popular Vote : 47
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,88992.0.html
Blowoff valve VS Bypass valve
คือ อุปกรณ์ช่วยระบายแรงดันส่วนเกินหน้าลิ้นปีกผีเสื้อ ใน ขณะที่ถอนคันเร่งกะทันหัน หรือในช่วง เปลี่ยนเกียร์
เนื่องจากจะเกิดแรงดันย้อนกลับ ณ วินาทีนั้นยังคงปั่นกังหันให้หมุนรอบจัดอยู่
โบออฟจะค่อยระบายแรงดันย้อนกลับส่วนเกินออก เพื่อป้องกันความเสียหาย เพื่อไม่ให้แรงดันย้อนกลับไปทำอันตรายต่อกังหันเทอร์โบ

เครื่องคอขาวอินเตอร์เฉียง ต่อเป็นแบบ Bypass Valve
คือการปล่อยแรงดันอากาศให้กลับเข้ามาท่อทางเดินอากาศใหม่ โดยไม่เกิดเสียง
ดูตามรูปนะครับ อันนี้เป็นของแต่งเป็นการต่อวนเข้าท่อทางเดินอากาศใหม่
ข้อดีคือ มีแรงดันอากาศมาช่วยปั่นเทอร์โบต่อ แต่ไม่มีเสียงปล่อยทิ้งเหมือน Blowoff valve

ส่วน Blowoff valve จะเป็นแบบคลายแรงดันทิ้ง จะมีเสียง ขณะที่ถอนคันเร่งกะทันหัน หรือในช่วง เปลี่ยนเกียร์
ถ้าจะต่อกลับเครื่องคอขาวก็ต้องปิดรูทางเข้าที่ต่อวน แล้วให้มันคลายทิ้งไปแต่ต้องตั้งให้แข็งหน่อยครับ