ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็นพี่ๆที่ใส่ rigid collar หน่อยครับ  (อ่าน 3529 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
เห็นมีหลายๆคันไปใส่ตัว collar ทั้งที่ถ.ศรีนครินทร์ และที่อ่อนนุช อยากทราบว่าสรรพคุณดีอย่างที่เค้าชวนเชื่อรึเปล่า เช่น firm ขึ้น ช่วงล่างเงียบลง แรงสะเทือนที่มาถึงพวงมาลัยลดลง สุดท้ายคุ้มมั้ยครับกับเงินสามพัน
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ kapum

• *
  • Popular Vote : 7
Re: ถามความเห็นพี่ๆที่ใส่ rigid collar หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 08:02:45 PM »
ผมเคยใส่กับ Civic FD 

เรื่องเสียงช่วงล่างเงียบลง กับ แรงสะเทือนขึ้นมาพวงมาลัย หลังใส่ไม่รู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลงเรื่องเสียง กับสั่น

แต่เข้าโค้งรู้สึกว่าดีขึ้น ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือเปล่านะครับ ประมาณว่าโค้งที่วิ่งประจำ90 เริ่มเสียว  หลังใส่ไปได้ที่ 95-100 อะไรประมาณนี้ครับ

มันเห็นผล แต่ก็ไม่ชัดขนาดใส่ค้ำอ่ะครับ ต้องลองดูครับ

คุ้มมั้ย อันนี้พูดยากครับ สำหรับผม ผมชอบเพราะดีขึ้น แต่ไม่กระด้างเหมือนค้ำครับ  แต่บางคนใส่แล้วก็บอกว่าเฉยๆ ครับ  :bbbear_38:

ออฟไลน์ kapum

• *
  • Popular Vote : 7
Re: ถามความเห็นพี่ๆที่ใส่ rigid collar หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 08:08:37 PM »
ผมเคยใส่กับ Civic FD 

เรื่องเสียงช่วงล่างเงียบลง กับ แรงสะเทือนขึ้นมาพวงมาลัย หลังใส่ไม่รู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลงเรื่องเสียง กับสั่น

แต่เข้าโค้งรู้สึกว่าดีขึ้น ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือเปล่านะครับ ประมาณว่าโค้งที่วิ่งประจำ90 เริ่มเสียว  หลังใส่ไปได้ที่ 95-100 อะไรประมาณนี้ครับ

มันเห็นผล แต่ก็ไม่ชัดขนาดใส่ค้ำอ่ะครับ ต้องลองดูครับ

คุ้มมั้ย อันนี้พูดยากครับ สำหรับผม ผมชอบเพราะดีขึ้น แต่ไม่กระด้างเหมือนค้ำครับ  แต่บางคนใส่แล้วก็บอกว่าเฉยๆ ครับ  :bbbear_38:

ลืมบอกไปครับว่า ซีวิคเหล็กกันโคลงติดรถ ทั้งเล็กและไม่แข็ง(ลดต้นทุน) ตัวยุ่นอันเบอเร้อครับ   

เลยน่าจะทำให้  พอใส่ไปเลยเห็นผล   

ซูยังไม่เคยลองใส่ครับ ความคิดส่วนตัวนะครับ ผมคิดว่าซูพื้นฐานช่วงล่างเดิมๆมาก็ดีอยู่แล้ว  อาจจะไม่ค่อยเห็นผล   

ต้องรอฟังท่านที่นำซูไปใส่ น่าจะมีข้อคิดเห็นดีๆให้นะครับ :bbbear_19:

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 10:46:11 PM »
ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 11:55:00 PM »
ไม่เห็นผลไม่กลัว
กลัวใช้ๆไปแล้วลั่นก๊อกแก๊ก กุ๊กกั้กนี่สิคับก้อง :bbbear_40:
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:32:51 AM »
เท่าที่ใส่มาทั้งมาร์ช ทั้งหมู ผมยังไม่เจอเสียงลั่นก๊อกๆแก๊กๆนะครับ ผมว่าบอลจ๊อยอ่ะดังกว่าเยอะครับ
หมูผมใส่ โมโนเฟล็กซ์มาตั้งแต่เจ้าของเดิม กระแทกที เจอถนนไม่ดีที มันก็ดังที่หัวโช้คก๊อกๆแก๊กๆ
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 01:10:27 PM »
ไม่เห็นผลไม่กลัว
กลัวใช้ๆไปแล้วลั่นก๊อกแก๊ก กุ๊กกั้กนี่สิคับก้อง :bbbear_40:
เดวลองแล้วจะมารีวิวให้ฟังครับ

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 06:56:21 PM »
RIDGID COLLAR SAINAI IM GRB ROOSUEK WINGROD 70.80 KM BANGKRUNG KUBFEELLING MAIKRADARNG LOEI KHAOTOR2TOR2 SAMADTHANA YANGSOODMUN  FEELING SAMAIKON CHAI NISSAN SKYLINE R33 PLUER RANGBID KHONGKANGSOONG
NINGHAIPENPRASOBKARN PENKARNKUBROD LOEITEE DEAW
SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 12:47:42 AM »
เท่าที่ใส่มาทั้งมาร์ช ทั้งหมู ผมยังไม่เจอเสียงลั่นก๊อกๆแก๊กๆนะครับ ผมว่าบอลจ๊อยอ่ะดังกว่าเยอะครับ
หมูผมใส่ โมโนเฟล็กซ์มาตั้งแต่เจ้าของเดิม กระแทกที เจอถนนไม่ดีที มันก็ดังที่หัวโช้คก๊อกๆแก๊กๆ

เอาน้ำมันหยอดครับช่วยเยอะ
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 04:03:20 AM »
ไม่กล้าอะครับ ดูมันเหมือนจะต้องถอดอะไรเยอะๆ  :bbbear_6:

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 12:39:17 PM »
ไม่กล้าอะครับ ดูมันเหมือนจะต้องถอดอะไรเยอะๆ  :bbbear_6:

หนีไปขับ miata แล้วไม่ต้องมาเม้นท์เลย 555 เรื่องใส่เนี่ย คิดๆไปก็คิดว่ารถเราเก่าแล้ว เสริมให้มันแน่นขึ้นก็ดี อีกอย่างรถเราๆก็ร้อยน้อตใส่ ไม่ได้แปลงอะไรเลยไม่ค่อยกลัวเท่าไหร่