ผู้เขียน หัวข้อ: จะเติมE20กับเครืองคอขาวอินเตอร์เฉียงต้องทำอะไรบ้าง มีผลกระทบอย่างไรคับ  (อ่าน 5925 ครั้ง)

ออฟไลน์ oat gc8

• *
  • Popular Vote : 6
  • ชิีวิตคือการแข่งขัน
งานคือชีวิต ชีวิตคืองานบันดาลสุข ทำงานให้สนุก เป็นสุขเมื่อทำงาน

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
1.เปลี่ยนท่อยางทั้งระบบ(ตั้งแต่ท่อแช่ถังปั้มติ้ก ท่อบนถัง ท่อข้างถัง ท่อในห้องเครื่อง ทุกเส้น)เป็นแบบทน E20+
2.ใช้ปั้มติ้กแรงดันสูงกว่าสเปกโรงงาน เท่าที่ลอง สเปก 255L/H เช่นWalbro255ใช้ได้
หรือถ้าจะใช้ปั้มติ้กโรงงานก็อาจจะต้องมีเรกูเลตปรับได้แล้วปรับแรงดันให้สูงขึ้น แต่ผมไม่เคยลองนะ ผมใช้เปลี่ยนติ้กเอา

ปล.อันนี้สูตรลูกทุ่งนะ ถ้าจะให้ดีก็ต้องมีกล่ีองECUปรับได้แล้วจูนส่วนผสมเอา ซึ่งก็อาจจะไม่ต้องทำตามข้อ2. ทำเฉพาะข้อ1.พอ :bbbear_19:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2013, 11:05:45 PM โดย ReTRO RACER »
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
อินเตอร์เฉียง กล่องz4 260ม้าครับ

ตรวจพวกท่อน้ำมันเชื้อเพลิง เปลี่ยนใหม่ได้ก็ดี

ตรวจเรกกูเลเตอร์ ว่ายังรักษาแรงดันดีอยู่รึเปล่า และตรวจท่อแวคคั่มที่เข้าเรกกูเลเตอร์(ก่อนหน้านี้ท่อยางแข็งจัดแตกจนหลุด ทำแรงดันร่วงซะนึกว่าปั๊มพัง)

เปลี่ยนปั๊มติ๊กครับ จากปั๊มดิม fuel press@บูสต์ 0.9บาร์ อยู่ประมาณ 3.2บาร์ ตอนนั้นเริ่มใช้ E20 มา2วัน วันแรกก็วิ่งดีไม่มีเสียงเขก ต่อมาปั๊มเดิมเริ่มมีอาการลาโลก รอบเดินเบาสั่นจะดับเมื่อสตาร์ทตอนเช้า แค่นี้ก็ไม่กล้าเร่งเครื่องแล้ว(แรงดัน2.5-2.7บาร์@รอบเดินเบา)

เปลี่ยนปั๊ม dw200(255L/H) รองรับถึงE85 fuel press@1บาร์ แรงดันฟาดไป 3.9-4 บาร์ รอบเดินเบาก็เพิ่มเป็น2.9-3บาร์ รอบเดินเบานิ่งเลย

ทุกอย่างเดิม ยกเว้นปั๊มและเปลี่ยนท่อน้ำมันใหม่ ส่วนท่อแช่ในถังมากับชุดปั๊ม ซึ่งก็น่าจะเพียงพอแน่นอน เปลี่ยนมาตั้งแต่ต้นปี56แล้วก็ วิ่งแก่งกระจานเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ใช้ E20 เกือบ20รอบ ยังสบายดี รอบปลาย 6,500-7,000 ก็ปกติดีครับ ไม่มีเสียงเขกแปลกๆให้ต้องควักเงิน555 แถมผมใช้แก๊สสลับน้ำมันด้วยนะ :bbbear_44:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2013, 10:36:28 AM โดย Choke gf »
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
ตามที่ พี่หยกกับพี่โชคว่าเลยครับ..ส่วนผม หนักกว่าเคยใส่e 85 กับท่อเดิมกล่องเดิม แต่มีเร็กกูเรต กับติ๊ก บราวโว. แรงดันรอบเดินเบาผลอยู่4 บาร์นะครับ กับเคลื่อง 2300 มีไส้ในนิดหน่อย โบ 06l2 25g หัวฉีดเดิม550 บูท 1.2 บาร์ รอบ 7000 ไม่เขก. แต่ ถ้า เติม ทิ้งในถัง ไว้2-3วันแล้วลาก รอบ สูงๆ แขกสนานเลยครับ?

• *
อยากทราบว่าต้องเตรียมงบไว้เท่าไหร่ครับ ในกรณีเปลี่ยนท่อยางทั้งระบบ และใช้กล่องจูน อยากทราบว่าจะใช้กล่องของอะไรดีครับที่ใช้จูนE20 จะคุ้มกับค่าน้ำมันที่ประหยัดได้มั๋ยครับ รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ :bbbear_19:
งานคือชีวิต ชีวิตคืองานบันดาลสุข ทำงานให้สนุก เป็นสุขเมื่อทำงาน

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
อยากทราบว่าต้องเตรียมงบไว้เท่าไหร่ครับ ในกรณีเปลี่ยนท่อยางทั้งระบบ และใช้กล่องจูน อยากทราบว่าจะใช้กล่องของอะไรดีครับที่ใช้จูนE20 จะคุ้มกับค่าน้ำมันที่ประหยัดได้มั๋ยครับ รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ :bbbear_19:

ท่อยางผมใช้ของGateครับ นอกถังเกรด R9 จำไม่ได้ว่าใช้2หรือสา3เมตร แล้วก็แช่ถังเกรด R10 2หรือ3นิ้วนี่แหละครับ
ผมซื้อจากกระทู้นี้ครับ
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,97669.0.html

ส่วนกล่องพูดตรงๆ แนะนำว่าลองไปปรึกษาจูนเนอร์ที่ท่านศรัทธาดู เพราะแต่ละคนการใช้งานไม่เหมือนกัน จะเอาแค่พอใช้ได้ หรือเผื่อโมต่อในอนาคตคงต้องลองไปปรึกษาดูครับ จูนเนอร์แต่ละคนก็มีสไตล์และความถนัดต่างกัน แนะนำลองเช็คดูจากหลายๆแหล่งครับ แนะนำกันไม่ได้จริงๆ บางคนโดนด่าว่าไม่ดีไม่จบจูนบาง ก็ไม่เคยพังนะ บางคนบอกเทพมากๆจูนดี สุดยอด สามวันระเบิด ก็มีมาแล้ว :bbbear_40:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
TIDTUNG SAIRANGDUN FLEX 570PROREGGULATOR PROSERIES2 SAIRUSSELL SIZE8 FLEX209 AN6 TUNG 63131000BHT NGOB 140000 BHT SUMRUB GRB 2008 MAIPENPUNHAH
SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy

ออฟไลน์ iamgun4881

• *
  • Popular Vote : 2
แล้วถ้าe85 แบบไม่ต้องจูนทำได้ไหมอะครับ

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
แล้วถ้าe85 แบบไม่ต้องจูนทำได้ไหมอะครับ

เกรงว่าจะไม่รอดครับ
85sound and music studio 086-6896625

• *
ผมลองแล้วสุดติ่งกระดิ่งแมว แรงมากๆ รอบฟาดเร็ว แต่ลอง2เกียร์นะ555

ลองดูสิครับ เผื่อไม่พัง ดังเลย :bbbear_44:

ออฟไลน์ aof_impz

• *
e20 e85 ถ้าได้จูนไม่พังหรอกครับ ที่ไม่จูนแล้วพังเพราะ e85 มันต้องฉีดมากกว่าe20 ในพลังงานความร้อนเท่ากัน

หมูผมก็เติม e20 2500โบ rx6  low1.4 hi 1.8 เทียบกับ e10 เย็นขึ้น 5-8 องศา แรงขึ้นแบบพอรุ้สึกได้ ขับมา ปีกว่า ทั้งแข่ง ทั้งซิ่ง ทั้งแช่ ไม่ยังพัง ประหยัดขึ้นด้วยครับ
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา

• *

ถ้าอยากลองดูก็ทำอย่างที่คุณ Kmitl@ku บอกก็ได้ครับ
ติ้กซิ่งสักตัว เรกูเลตแบบปรับได้สักลูก แล้วปรับแรงดันตอนเดินเขาขึ้นไปสัก3.5-4.0บาร์ น่าจะหนาพอนะผมว่า หรือถ้าจะให้ดีก็ขอยืมA/Fมาปักอ่านค่าดูว่าหนาพอไหม หนาไปก็ลดเรกูเลต บางไปก็เพิ่ม ติดอมหนาไว้หน่อยก็ดี  :bbbear_19:

• *
ขอบคุณทุกคนนะครับที่ช่วยตอบข้อสงสัย ขอถามอีกนิดว่า ถ้าเปลี่ยนมาเติมE20แล้ว อัตราเร่ง แรงบิด จะเหมือนกับตอนที่เติมเบนซิน95 ป่าวครับ

• *
20ดีกว่าเยอะ ทั้ง95 และ95โซฮอล

• *
งบประมาณเท่าไหร่ครับกรณีเปลี่ยนท่อยางทั้งหมดและกล่องF con ที่จูนE20 ได้ ขอบคุณคับ :bbbear_19: