ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่อง impreza หน่อยครับ  (อ่าน 8629 ครั้ง)

ออฟไลน์ odezus

• เหยี่ยวดำ แต่คอขาว...
  • *
  • Popular Vote : 7
Re: ขอสอบถามเรื่อง impreza หน่อยครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 09:34:50 PM »
ถึงเจ้าของกระทู้ด้วยความห่วงใย       ถ้าคุณไม่เคยขับรถที่มีแรงม้ามากๆ หรือรถที่มี turbo ที่จะมีลักษณะการตอบสนองหนักหน่วง   ขอเตือนด้วยความหวังดีว่า อยากให้ลองกับรถที่เป็นสภาพเดิมๆก่อนครับ   ขับสักพักแล้วชิน เอาอยู่แล้วจะขยับ step อย่างไรก็ไม่ว่ากัน    จะเริ่มจากการมาขอลองนั่งข้างๆ เพื่อนที่มีรถที่มีกำลังใกล้เคียงกันก่อน เพื่อให้รู้สึกคุ้นเคย ก็จะเป็นการดีกว่าที่จับรถแรงๆเลย     

เข้าใจครับว่าอยากขับรถแรงๆ   จริงๆ คุณอาจจะเอารถอยู่ ควบคุมได้  แต่ถ้ามันไม่ใช่ มันจะมีผลตามมาไม่มากก็น้อย ซึ่งไม่มีใครอยากให้เกิด  ถ้าความเห็นทำให้คุณไม่พอใจ ก็ขออภัย แต่พูดด้วยความห่วงใยครับ  :bbbear_9: :bbbear_9: :bbbear_9:

ออฟไลน์ Busorinkin

• *
  • Popular Vote : 0
Re: ขอสอบถามเรื่อง impreza หน่อยครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 10:02:27 PM »
ขอบคุณมากเลยครับสำหรับความห่วงใย ผมก็คิดว่าได้รถมาก็จะลองขับก่อนสักระยะ
แต่ผมมีข้อสงสัยอยู่ 4 ข้อที่ถามไปข้างตนน่ะครับ เพราะตอนแรกว่าจะเล่น GTR R35
แต่ค่าบำรุงรักษามันมากเกินไป เพราะผมเน้นใช้ทุกวัน ผมคิดว่าผมคงไม่แต่งให้มันแรงอะไรมากมายครับ เต็มที่ก็ 350 แรงม้า
เพิ่มไป 50 ม้า เพราะมีม้าติดรถอยู่ 300 ม้า และผมอยากทราบคำตอบทั้ง 4 ข้อ ข้างต้นมากเลยครับ รบกวนตอบคำถามทั้ง 4 ข้อทีนะครับ

ขอความกรุณาด้วยครับ  :bbbear_19:

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 10:19:40 PM »
ผมลองเช็คดูใน website เห็นมีแต่ตัว wrx sti นี่คือตัว top แล้วใช่ไหมครับ หรือมีตัวอื่นอีก มือหนึ่งนะครับ
แล้วสิ่งที่ผมอยากได้มากที่สุด

1.รถใช้งานทุกวันครับ ว่าจะไม่โมอะไรเพิ่มเติม อาจจะเพิ่มจาก 300 แรงม้า เป็น 350 แรงม้า
ถ้าเพิ่มประมาณนี้ รถจะมีปัญหาอะไรกับการใช้ทุกอย่างเดิมๆ และใช้งานทุกวันไหมครับ

ไม่น่ามีผลอะไรมากครับ ติดตัวปรับบูสไฟฟ้าโดยเลือกอัตราบูสท์ที่ไม่สูงเกินไป เซฟเครื่องยนต์ให้การสึกหรอไม่สูงมาก
อาจมีเรื่องความร้อนขึ้นกว่าเดิมนิดหน่อย ถ้าอยากลดอุณหภูมิเครื่องยนต์ก็ออยล์คูลเลอร์และหม้อน้ำอลูมิเนียม ไม่ถึงกับจำเป็นแต่มีก็ดีกว่าไม่มี
ส่วนถ้าจะเอาบูสเบา สามร้อยต้นๆ จูนที่กล่องเดิมติดรถก็ได้ครับ แต่ถ้า350น่าจะคบกับพวกกล่องพ่วง

2.จะติดเกจวัดต่างๆตามที่แนะนำมาครับ แค่ติดเกจวัดรถคงไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ
ติดเกจน์วัดไม่มีผลอะไรกับเครื่องยนต์ครับ ดีและจำเป็นกับรถซิ่งมากครับ ถึงเราจะไม่ได้ดูตลอดแต่เวลามีค่าไหนผิดปกติมันจะร้องเตือน
ทำให้เราหยุดขับและตรวจสอบได้ก่อนที่จะลากมันไปจนพัง

3.ไม่อยากให้เสียงท่อ และเสียงในห้องโดยสารดัง (ยกเว้นเสียงอัดอากาศ)
ท่อเดิมครับเงียบสุด ขยับเพิ่ม 50 ม้า ของเก่าก็พอไหวเปลี่ยนใหม่ก็คงได้ลื่นกว่า เงียบๆต้อง Fujitsubo ครับเงียบนุ่มๆ

4.จะเปลี่ยนกรองเปลือย และโบออฟตามคำแนะนำ เพื่อให้ได้เสียงอัดอากาศ
และถ้าเปลี่ยน 2 ตัวนี้ รถจะมีปัญหาอะไรไหมครับ
ไม่มีครับ แต่รถมีโบล์วออฟความต่อเนื่องของแรงดันเทอร์โบจะหายไป ถ้าตั้งคายเร็วไปแรงดันก็จะตกกว่าได้รอบอีกทีก็จะมาช้ากว่าแบบเดิมติดรถ
ที่เป็นแบบหมุนวน แบบซิ่งจะเป็นแบบคายทิ้งซึ่งได้เสียงเพราะและสะใจกว่า (อันเดิมติดรถดีกว่าสำหรับเทอร์โบเดิม แต่เสียงไม่มันส์)

ขอความกรุณาด้วยครับ  :bbbear_19:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2013, 10:22:12 PM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ odezus

• เหยี่ยวดำ แต่คอขาว...
  • *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 10:27:14 PM »
ผมลองเช็คดูใน website เห็นมีแต่ตัว wrx sti นี่คือตัว top แล้วใช่ไหมครับ หรือมีตัวอื่นอีก มือหนึ่งนะครับ
แล้วสิ่งที่ผมอยากได้มากที่สุด

1.รถใช้งานทุกวันครับ ว่าจะไม่โมอะไรเพิ่มเติม อาจจะเพิ่มจาก 300 แรงม้า เป็น 350 แรงม้า
ถ้าเพิ่มประมาณนี้ รถจะมีปัญหาอะไรกับการใช้ทุกอย่างเดิมๆ และใช้งานทุกวันไหมครับ

2.จะติดเกจวัดต่างๆตามที่แนะนำมาครับ แค่ติดเกจวัดรถคงไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ

3.ไม่อยากให้เสียงท่อ และเสียงในห้องโดยสารดัง (ยกเว้นเสียงอัดอากาศ)

4.จะเปลี่ยนกรองเปลือย และโบออฟตามคำแนะนำ เพื่อให้ได้เสียงอัดอากาศ
และถ้าเปลี่ยน 2 ตัวนี้ รถจะมีปัญหาอะไรไหมครับ

1)  ผมว่าขับเดิมๆก่อน..  ให้รู้ความต้องการตัวเองก่อนว่า  Step ต่อไปจะทำอะไร.. ถ้าเพิ่มม้าไม่เยอะ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร แต่แน่นอน เปลืองขึ้น สึกหรอมากขึ้นตามน้ำหนักเท้าของคุณ

2) การติด Gauge ไม่มีปัญหาใดๆ แต่จะช่วยให้ข้อมูลและเตือนก่อนเกิดความเสียหายได้   

3) ท่อเดิมติดรถไม่ดังครับ  ส่วนเสียงคายอากาศเมื่อยกคันเร่ง (ฟิ้วๆ  ฟ่อๆ) ก็จะดังพอได้ยิน  ไม่ได้ดังมาก

4) เสียงที่ได้จากตอนยกคันเร่ง มาจากอุปกรณ์ที่ชื่อ Blow-off Value  ปรกติที่ติดรถมาก็มีอุปกรณ์ตัวนี้แต่มันไม่ได้คายอากาศทิ้งออกมาแล้วมีเสียง แต่อากาศที่ถูกคายนั้นถูกต่อวนกลับเข้าไปใช้อีกครั้งเพื่อทำให้การตอบสนองของเครื่องเมื่อกดคันเร่งซ้ำดีกว่าแบบที่คายอากาศทิ้ง     ถึงตรงนี้ต้องยอมแลกระหว่าง response ที่ดี(กว่านิดนึง) กับเสียงคายอากาศที่ฟังดูเร้าใจ

ส่วนเรื่องเสียงที่เกิดตอนกดคันเร่ง นอกจากเสียงท่อแล้ว จะมีอีกสองเสียง..   

เสียงแรก จะเกิดจากการดูดอากาศผ่านกรองเปลือย ซึ่งไม่ได้ดังมากเมื่อฟังจากในรถ.. แต่คนข้างนอกที่อยู่ด้านหน้ารถจะได้ยิน.. ฟังดูน่าเกรงขาม..  กรองเปลือยจะให้การไหลของอากาศเข้าเครื่องยนต์ที่ดีกว่า แต่ถ้าไม่ได้กั้นห้องเพื่อกันอากาศร้อนจากภายในห้องเครื่อง ก็อาจจะทำให้กำลังเครื่องลดลงมากกว่าจะเพิ่มขึ้น   

เสียงที่สอง  คือเสียงคายไอเสียของ Wastegate แยก   เหมือนๆ Blow-off value  เครื่องยนต์ที่มี Turbo จะมี WasteGate ค่อยระบายไอเสียส่วนเกิน เพื่อควบคุมใหม่ให้ Turbo หมุนเร็วเกินจนไปสร้าง Boost เกินที่ตั้งไว้  ปรกติ WasteGate จะคายไอเสียออกมาทางท่อไอเสียเดิมนั่นหล่ะ..  แต่ในTurboลูกใหญ่ๆ หรือกรณีที่ต้องการคุม Boost ให้นิ่งๆ เขาจะใช้ WasteGate แยก แล้วไอเสียที่คายก็จะยิงสดทิ้งกันแถวๆ ห้องเครื่องเลย   ผลก็คือ WasteGate แยกจะให้เสียงที่แผดดัง เมื่อยามที่ Turbo ติด Boost สูงสุดตามที่ตั้งไว้..    บางคนชอบเสียงนี้..  บางคนรำคาญ...

เอาหล่ะครับผมตอบคำถามคุณทั้งสี่ข้อแล้ว..    ผมก็จะยังยืนยันคำพูดในแนวทางเดิมซึ่งเป็นทางเดียวกับเพื่อนสมาชิกในนี้..  ใจเย็นๆครับ  ยิ่งมีกำลังใต้คันเร่งมากเท่าไหร่  คุณยิ่งต้องใจเย็นๆมากขึ้นเท่านั้นครับ..   ลองชิมลางก่อน..  คุ้นแล้วจะจัดเพิ่มไม่มีใครห้ามครับ  มีแต่ยุ..  ผมรับรองได้..  แต่ถ้ายังไม่เคย ลองซะให้เคยให้คุ้นก่อน     

ด้วยความหวังดีครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2013, 10:31:37 PM โดย odezus »

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 10:42:05 PM »
ขอบคุณพี่ๆมากจริงๆนะครับ สำหรับคำแนะนำและความห่วงใย ถ้างั้นผมคงจะเพิ่มแค่ เกจวัดต่างๆ
และในส่วนของกรองเปลือยและโบออฟจะเปลี่ยนดีไหมครับ ใจผมอยากได้เสียงอัดอากาศดัว ฟิ้ววว มากเลยครับ แต่ถ้ามันไม่ดีต่อรถคงไม่ทำครับ และคงไม่โมให้แรงไปกว่าเดิมครับ ถ้าจะทำคงจูนกล่องเดิมติดรถในได้ 300 ต้นๆพอครับ ถ้าเริ่มต้นแบบนี้ พอ ok ไหมครับ ที่แน่ๆ อยากได้เสียง แต่ถ้าไม่ดีจะไม่ทำครับ

:bbbear_19:

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 11:22:17 PM »
เรื่องโบล์วออฟ มีผลต่อความต่อเนื่องน้อยครับ อย่าไปใส่ใจเลยครับ เอาความพอใจดีกว่าครับ ผมว่ามันเป็นเสน่ห์ของรถเทอร์โบครับ
ไม่งั้นคงไมีขายดิบขายดีกัน รุ่นดีหน่อยราคาเหยียบหมื่นแค่เจ้าของรถต้องการเสียงฟิ้วๆ ^ ^ แต่ก็ซื้อกันรวมถึงผม
ว่างๆมาขับแทร็คเดย์เล่นกันครับ หรือลงคอร์สพวกเทรนนิ่งการขับขี่เล็กไปก่อน แนะนำของบริดสโตนครับ ปีละ 1-2 รอบ ค่าใช่จ่ายแค่ 1,500.-
แต่มีข้อแม้ว่าต้องใช้ยางของเขา สอนคันต่อคัน ให้รู้ลิมิตของรถเราเอง มิชิลินก็มีครับลอง search ดูคับ
ลงคอร์สนี้ผมเลิกขับจี้ตูดรถคันหน้าเลยครับ 555+  เอาจริงๆไม่มีคันไหนเบรคทันเลยชนกรวยหมด ^ ^"
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 11:49:11 PM »
เรื่องโบล์วออฟ มีผลต่อความต่อเนื่องน้อยครับ อย่าไปใส่ใจเลยครับ เอาความพอใจดีกว่าครับ ผมว่ามันเป็นเสน่ห์ของรถเทอร์โบครับ
ไม่งั้นคงไมีขายดิบขายดีกัน รุ่นดีหน่อยราคาเหยียบหมื่นแค่เจ้าของรถต้องการเสียงฟิ้วๆ ^ ^ แต่ก็ซื้อกันรวมถึงผม
ว่างๆมาขับแทร็คเดย์เล่นกันครับ หรือลงคอร์สพวกเทรนนิ่งการขับขี่เล็กไปก่อน แนะนำของบริดสโตนครับ ปีละ 1-2 รอบ ค่าใช่จ่ายแค่ 1,500.-
แต่มีข้อแม้ว่าต้องใช้ยางของเขา สอนคันต่อคัน ให้รู้ลิมิตของรถเราเอง มิชิลินก็มีครับลอง search ดูคับ
ลงคอร์สนี้ผมเลิกขับจี้ตูดรถคันหน้าเลยครับ 555+  เอาจริงๆไม่มีคันไหนเบรคทันเลยชนกรวยหมด ^ ^"

ไว้ได้รถมาจะไปด้วยนะครับ แล้วส่วนเรื่องโบออฟนี่ ถ้าใช้เดิมมันจะดีกว่าใช่ไหมครับ แล้วมันดีกว่าประมานกี่เปอร์เซ็นครับ เพราะผมต้องการให้รถอยู่ในสภาพที่ดีที่สุด
สมรรถนะที่ดีที่สุด แต่ถ้ามันมีผลไม่มากเท่าไหร่ผมก็จะเปลี่ยนครับ แล้วส่วนกรองเปลือยนี่มีผลยังไงบ้างครับ แล้วเห็นบอกว่าต้องมีการกั้น ทางร้านแต่งเขาคงทำมาให้เลยใช่ไหมครับ ขอโทดที่ถามเยอะแยะไปหมดนะครับ ผมไม่มีความรู้จริงๆแต่ชอบมาก

:bbbear_19:

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 12:16:14 PM »
รอคำตอบอยู่นะครับ  :bbbear_19:

ออฟไลน์ jong3858

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 07:49:35 AM »
เดิมๆน่าจะเพียงพอกับการใช้งานแล้วล่ะครับ
ยิ่งต้องมาใช้งานชีวิตประจำวันด้วย :bbbear_4:
ดีใจด้วยครับที่มีโอกาสได้ครอบครองรถดีๆสเปคนี้ :bbbear_9:
" Let it Be "