ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูลใหม่ครับ ตำรวจยึดใบขับขี่ไม่ได้ มีความผิดข้อหาลักทรัพย์?  (อ่าน 10420 ครั้ง)

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
คัดลอกข้อมูลมาให้อ่านกันครับ น่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆบ้างครับ ข้อเท็จจริง จริง/เท็จ ยังไงก็ลองดูกันนะครับ

(มีสิ่งที่อยากให้เพื่อนๆทุกท่านทราบ) ใบขับขี่ถือว่าเป็นทรัพย์สินส่วนบุคคล (ตำรวจไม่มีสิทธิ์ยึด)

ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้
มีประโยชน์สำหรับผู้ขับขี่ เมื่อเช้านี้ได้ฟังรายการ บัณทึกสถานะการณ์
ทางวิทยุแห่งประเทศไทยตอน 8.00 น.
วันนี้มีการสัมภาษณ์ คุณจาตุรงค์ ฉายแสง รองนายกรัฐมนครี
เรื่องมาตรการความปลอดภัยในช่วงเทศกาล มีตอนหนึ่งที่ท่านพูดว่า
ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้ ตำรวจออกใบสั่ง
ให้ไปเสียค่าปรับ ถ้าหากยึดใบขับขี่ ถือเป็นการลักทรัพย์
แต่ความเป็นจริงทั้งในอดีตและในปัจจุบันนี้เวลาตำรวจทางหลวงหรือตำรวจจราจร
และแม้แต่ตำรวจสายตรวจ หรือตามด่านต่างๆ เวลาเรียกรถเพื่อตรวจ
มักจะขอดูใบขับขี่ และยึดเอาไป แล้วหาข้อหาให้
บางทีก็ยึดแล้วเดินเข้าป้อมเพื่อให้คนขับรถเข้าไปเจรจา
บางทีก็ยึดโดยไม่ให้ใบสั่งแต่บอกให้ไปเอาที่สถานี
บางทีก็ยึดไปพร้อมออกใบสั่ง เพื่อให้ไปเสียค่าปรับ
ประชาชนส่วนใหญ่งง วิธีการปฏิบัติของตำรวจ ต่อไปถ้าตำรวจจะยึดใบขับขี่ต้องไม่ยอมให้ ไป
ถ้าตำรวจเอาไปจริงๆ ต้องแจ้งความข้อหาลักทรัพย์ เวลาทำผิดกฏจราจร
ตำรวจก็ให้ใบสั่งได้อยู่แล้ว และใบสั่งมีความสำคัญมาก
ผู้รับต้องไปเสียค่าปรับ ถ้าไม่ ไป
ทางราชการก็มีมาตรการที่จัดการอยู่แล้ว เช่นไม่ต่อทะเบียนตัดคะแนน
เมื่อได้อ่าน และรู้เช่นนั้นแล้ว
กรุณาส่งต่อ เพื่อจะได้ไม่ต้องเสียเวลาเสียอารมณ์
ในเวลาขับรถเพื่อความปลอดภัย
นาย ชัยณรงค์ เอื้อสิทธิชัย
รองผู้อำนวยการฝ่าย และผู้บริหาร

ข้อมูลอ้างอิงจาก http://www.jabchai.com/main/view_joke.php?id=12643  (ถ้าตำรวจจะยึดใบขับขี่ก็ลองกดลิงค์นี้ให้เขาดูนะครับ ถ้าไม่โดนเพ่ิมข้อหาหมั่นไส้ 555+)

Credit ข้อมูลจาก Facebook@Rodcing.com 
(https://www.facebook.com/photo.php?fbid=648893081828950&set=a.269194333132162.85390.158825894169007&type=1&theater)   :bbbear_19:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2013, 07:24:28 PM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ saurus

• *
  • Popular Vote : 13
ไม่จริงครับตร.ยึดใบขับขี่ได้ แต่แนวทางปฏิบัติลองอ่านดูนะครับ

มาตรา 17 ให้ยกเลิกความใน มาตรา 140 แห่งพระราชบัญญัติ จราจรทางบก พ.ศ. 2522 และให้ใช้ความต่อไปนี้แทน
 " มาตรา 140 เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่พบว่าผู้ขับขี่ใดฝ่าฝืน หรือไม่ปฏิบัติตามบทแห่งพระราชบัญญัตินี้ หรือกฎหมายอันเกี่ยวกับรถนั้น ๆ จะว่ากล่าว ตักเตือน ผู้ขับขี่หรือออกใบสั่งให้ขับขี่ชำระคำปรับตามที่เปรียบเทียบก็ได้ ในกรณีที่ไม่พบตัวผู้ขับขี่ก็ให้ติดหรือ ผูกใบสั่งไว้ที่รถที่ผู้ขับขี่เห็นได้ง่าย
 สำหรับความผิดที่กำหนดไว้ใน มาตรา 157ทวิ มาตรา 159 มาตรา 160 และ มาตรา 160ทวิ ห้ามมิให้ว่ากล่าวตักเตือนหรือทำการเปรียบเทียบ
 ในการออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบตามวรรคหนึ่ง เจ้าพนักงาน จราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่จะเรียกเก็บใบอนุญาตขับขี่ไว้เป็นการชั่วคราวก็ได้ แต่ต้องออก ใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ให้แก่ผู้ขับขี่ไว้ และเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ต้องรีบ ใบอนุญาตขับขี่ที่เรียกเก็บไว้ไปส่งมอบพนักงานสอบสวนภายในแปดชั่วโมง นับแต่เวลาที่ออกใบสั่ง
 ใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ที่ออกให้ตามวรรคสามให้ใช้แทน ใบอนุญาตขับขี่ได้เป็นการ ชั่วคราวไม่เกินเจ็ดวัน เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ หรือพนักงานสอบสวนได้ ว่ากล่าวตักเตือนหรือทำการเปรียบเทียบปรับและผู้ขับขี่ได้ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบแล้ว ให้ คืนใบอนุญาตขับขี่ทันที
 ในกรณีเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ออกใบสั่งแต่ไม่พบตัวผู้ขับขี่ ให้ สันนิษฐานว่าเจ้าของรถหรือผู้ครอบครองรถเป็นผู้กระทำผิดดังกล่าว เว้นแต่สามารถพิสูจน์ได้ว่า ผู้อื่นเป็นผู้ขับขี่
 การกำหนดจำนวนค่าปรับตามที่เปรียบเทียบ ให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ที่อธิบดีกำหนด
 ใบสั่งและใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ ให้ทำตามแบบที่เจ้าพนักงานจราจรกำหนด"

จากพรบ.จราจรทางบก พศ.2535 :bbbear_25:

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
ไม่จริงครับตร.ยึดใบขับขี่ได้ แต่แนวทางปฏิบัติลองอ่านดูนะครับ

มาตรา 17 ให้ยกเลิกความใน มาตรา 140 แห่งพระราชบัญญัติ จราจรทางบก พ.ศ. 2522 และให้ใช้ความต่อไปนี้แทน
 " มาตรา 140 เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่พบว่าผู้ขับขี่ใดฝ่าฝืน หรือไม่ปฏิบัติตามบทแห่งพระราชบัญญัตินี้ หรือกฎหมายอันเกี่ยวกับรถนั้น ๆ จะว่ากล่าว ตักเตือน ผู้ขับขี่หรือออกใบสั่งให้ขับขี่ชำรคำปรับตามที่เปรียบเทียบก็ได้ ในกรณีที่ไม่พบตัวผู้ขับขี่ก็ให้ติดหรือ ผูกใบสั่งไว้ที่รถที่ผู้ขับขี่เห็นได้ง่าย
 สำหรับความผิดที่กำหนดไว้ใน มาตรา 157ทวิ มาตรา 159 มาตรา 160 และ มาตรา 160ทวิ ห้ามมิให้ว่ากล่าวตักเตือนหรือทำการเปรียบเทียบ
 ในการออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบตามวรรคหนึ่ง เจ้าพนักงาน จราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่จะเรียกเก็บใบอนุญาตขับขี่ไว้เป็นการชั่วคราวก็ได้ แต่ต้องออก ใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ให้แก่ผู้ขับขี่ไว้ และเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ต้องรีบ ใบอนุญาตขับขี่ที่เรียกเก็บไว้ไปส่งมอบพนักงานสอบสวนภายในแปดชั่วโมง นับแต่เวลาที่ออกใบสั่ง
 ใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ที่ออกให้ตามวรรคสามให้ใช้แทน ใบอนุญาตขับขี่ได้เป็นการ ชั่วคราวไม่เกินเจ็ดวัน เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ หรือพนักงานสอบสวนได้ ว่ากล่าวตักเตือนหรือทำการเปรียบเทียบปรับและผู้ขับขี่ได้ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบแล้ว ให้ คืนใบอนุญาตขับขี่ทันที
 ในกรณีเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ออกใบสั่งแต่ไม่พบตัวผู้ขับขี่ ให้ สันนิษฐานว่าเจ้าของรถหรือผู้ครอบครองรถเป็นผู้กระทำผิดดังกล่าว เว้นแต่สามารถพิสูจน์ได้ว่า ผู้อื่นเป็นผู้ขับขี่
 การกำหนดจำนวนค่าปรับตามที่เปรียบเทียบ ให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ที่อธิบดีกำหนด
 ใบสั่งและใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ ให้ทำตามแบบที่เจ้าพนักงานจราจรกำหนด"

จากพรบ.จราจรทางบก พศ.2535 :bbbear_25:

+1  ครับ

ถูกต้องครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2013, 01:21:45 PM โดย CHUND »

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
ขอบคุณเพื่่อนๆ สำหรับข้อมูลครับ  :bbbear_19:

นึกว่ากฎหมายใหม่มาครับ จะได้เอาไปขัดข้อกับพี่ท่านเขาซะหน่อย  :bbbear_44:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2013, 02:37:25 PM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ kapum

• *
  • Popular Vote : 7
 :bbbear_38: พูดกับพี่หนวดเค้าดีๆครับ แต่ไม่ได้ให้ยอมนะครับ เถียงเมื่อจำเป็น

อะไรๆ จะง่ายขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• *
  • Popular Vote : 11
  • Subaru Legacy B4 2.5GT
    • เครื่องปั่น
ตอนผมโดนเรียก ผมสวัสดีก่อนเลย พอตำรวจขอดู ผมบอกว่า "ขอให้แจ้งข้อกล่าวหาก่อนครับ" พูดไปแบบสุภาพเลย

ตำรวจก็บอกว่าขอตรวจสอบเฉยๆ เราก็ยื่นให้ดูแต่ไม่ให้ ตำรวจมันคงคิดว่าไอ้นี่รู้มาก ก็เลยปล่อย เจอแบบนี้มาหลายทีแล้ว

แต่ถ้าผิดผมก็พับแบงค์ร้อยอย่างเดียว บอกเค้าว่าฝากไปจ่าย (เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีนะ)  :bbbear_38:

ออฟไลน์ Kaew 5045

• เสพซูแล้วเลิกยากมาก..
  • *
  • Popular Vote : 9
  • ป๋านี่แหละขับตุ๊ด.. มุดไม่เป็งงงง...
สอบถามนอกประเด็นนึงครับ  เรื่องเกี่ยวกับข้อหาขับรถเร็ว

ทุกวัันนี้เราขับรถ โดนส่องกล้องจับความเร็วกัน แล้วส่งหมายเรียกไปที่บ้านให้ไปจ่ายค่าปรับใช่มั๊ย

แต่ปัจจุบันผมยังเห็นมีด่านตรวจจับความเร็ว บนทางด่วน หรือตาม ตจว.  คือส่องกล้องแล้วเข้าด่านเพื่อเสียค่าปรับ( ตจว.)

หรือ รับใบสั่ง และยึดใบขับบขี่ ตามด่านทางด่วน ...  ทีนี้ ที่ผมสงสัยคือ จำได้ว่า มีผู้ใหญ่ใน สนง. ตำรวจ แห่งชาติ นี่แหละ

กล่าวไว้ ตอนเริ่มเอากล้องจับความเร็วรุ่นใหม่ ( เงินภาษีกรูทั้งน้านน)  เข้ามาใช้ แล้วเริ่มใช้วิธีส่งหมายเรียกไปตามบ้าน

ท่านกล่าวว่า "เพื่อลดการเผชิญหน้า และปัญหา สินบนต่างๆ  "  ผมอยากทราบว่า ถ้าโดนจับในลักษณะนี้ เราจะปฏิเสธ

ไม่ให้ใบขับขี่  แล้วให้เจ้าหน้าที่ส่งหมายเรียกไปตาม ที่อยู่ในทะเบียนรถ ที่ถ่ายไว้ ได้หรือไม่ครับ  เพราะผมเคยโดนที่

นครสวรรค์  เลยถามไปว่า" อ้าวพี่ไม่ได้ส่งไปที่บ้านเหรอ "แต่ได้จ่าคนจับบอกว่า "จะเอาอย่างงั้นก็ได้ แต่แพงกว่าจ่ายตรงนี้นะ .."

ใครอยู่ในสายงานตำรวจ  รบกวนหน่อยครับ  ว่าได้หรือไม่  แล้วทำไมไม่ทำเป็นมาตรฐานเหมือนกันทั่วประเทศ
แค่.. รักษารถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งานก็เกินพอแล้ว..

ออฟไลน์ [[Badd]]

• スバルレガシィ。BG7。
  • *
  • Popular Vote : 6

" มาตรา 140 เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่พบว่าผู้ขับขี่ใดฝ่าฝืน หรือไม่ปฏิบัติตามบทแห่งพระราชบัญญัตินี้ หรือกฎหมายอันเกี่ยวกับรถนั้น ๆ จะว่ากล่าว ตักเตือน ผู้ขับขี่หรือออกใบสั่งให้ขับขี่ชำระคำปรับตามที่เปรียบเทียบก็ได้ ในกรณีที่ไม่พบตัวผู้ขับขี่ก็ให้ติดหรือ ผูกใบสั่งไว้ที่รถที่ผู้ขับขี่เห็นได้ง่าย

ใบรับแทนใบอนุญาตหน้าตาเป็นไงครับ ไม่เคยได้ พ่อเล่นใบสั่งอย่างเดียว 555

ออฟไลน์ asdf

• *
  • Popular Vote : 0
 :bbbear_8:
สอบถามนอกประเด็นนึงครับ  เรื่องเกี่ยวกับข้อหาขับรถเร็ว

ทุกวัันนี้เราขับรถ โดนส่องกล้องจับความเร็วกัน แล้วส่งหมายเรียกไปที่บ้านให้ไปจ่ายค่าปรับใช่มั๊ย

แต่ปัจจุบันผมยังเห็นมีด่านตรวจจับความเร็ว บนทางด่วน หรือตาม ตจว.  คือส่องกล้องแล้วเข้าด่านเพื่อเสียค่าปรับ( ตจว.)

หรือ รับใบสั่ง และยึดใบขับบขี่ ตามด่านทางด่วน ...  ทีนี้ ที่ผมสงสัยคือ จำได้ว่า มีผู้ใหญ่ใน สนง. ตำรวจ แห่งชาติ นี่แหละ

กล่าวไว้ ตอนเริ่มเอากล้องจับความเร็วรุ่นใหม่ ( เงินภาษีกรูทั้งน้านน)  เข้ามาใช้ แล้วเริ่มใช้วิธีส่งหมายเรียกไปตามบ้าน

ท่านกล่าวว่า "เพื่อลดการเผชิญหน้า และปัญหา สินบนต่างๆ  "  ผมอยากทราบว่า ถ้าโดนจับในลักษณะนี้ เราจะปฏิเสธ

ไม่ให้ใบขับขี่  แล้วให้เจ้าหน้าที่ส่งหมายเรียกไปตาม ที่อยู่ในทะเบียนรถ ที่ถ่ายไว้ ได้หรือไม่ครับ  เพราะผมเคยโดนที่

นครสวรรค์  เลยถามไปว่า" อ้าวพี่ไม่ได้ส่งไปที่บ้านเหรอ "แต่ได้จ่าคนจับบอกว่า "จะเอาอย่างงั้นก็ได้ แต่แพงกว่าจ่ายตรงนี้นะ .."

ใครอยู่ในสายงานตำรวจ  รบกวนหน่อยครับ  ว่าได้หรือไม่  แล้วทำไมไม่ทำเป็นมาตรฐานเหมือนกันทั่วประเทศ

ส่งหมายเรียก ส่วนใหญ่จะมีอัตรา เรท ค่าปรับคงที ต่อลองไม่ได้เพราะจ่ายผ่านไปรษณีย์บ้าง

แต่ถ้าให้ พงส เปรียบเทียบปรับ ส่วนใหญ่พูดดีดี เค้าก็ช่วยเหลือครับ

กรณีโดนเป็นความผิดซึ่งหน้า จุดนั้นไม่มีกล้อง ตร จะใช้วิธีออกใบสั่งให้ครับ

กรณีออกหมายเรียก. ส่วนใหญ่ ตร จะไม่ได้ดัก เพราะวุ่นวาย ออกหมายเรียก จบ เร็ว ง่าย ไม่ต้องปะทะ จับได้ทีละเยอะๆ ส่วนใหญ่ที่จะโดนคือ ขับเร็ว ผ่าไฟเหลือง ไฟแดง ก้องตามแยกใน กทม เดี๊ยวนี้เยอะมาก และเริ่มเป็นระบบอัติโนมัติ :bbbear_39:

การขอดูใบอนุญาต ขับขี่ สามารถขอดูได้ครับ ถ้าบอกว่าไม่มี ก็จะโดนข้อหาเกี่ยวกับการไม่พกใบขับขี่ ตร. ก็จะออกใบสั่งให้. :bbbear_40:

บางครั้งเราก็ควรดูให้ชัดว่า ตร เข้าตั้งด่านอะไร :bbbear_33:

ตร สายตรวจ หมวกทอง  เน้นพวกมเป่าเมา ป้องกันเหตุ. พวกนี้จะเน้นข้อหาเกี่ยวกับคดีอาณา ยาเสพติด. ถ้าเจอพวกนี้ พูดดีดี อย่าทำตัวโจ๋ เขาไม่ยุ่งแน่นอน

ตร จร หมวกขาว. จะเน้น ใบสั่งเป็นหลัก. รณรงค์ กวดขันวินัยจราจรตามกระแส  เหมือนกันครับ. พูดดีดี จากหนักเป็นเบา. จากเบากลายเป็นไม่มี

ออฟไลน์ suPerKiTtY

• *
  • Popular Vote : 1
ใบขับขี่ โดยส่วนตัวเวลาตำรวจขอดู จะเอาตัวสำเนาให้คับ อยากยึดก้อยึดไปเลย ตรวจสอบได้เหมือนกัน
ส่วนใบสั่งที่ส่งมาที่บ้าน ก้อโดนเรื่อยๆ นะ ขับเร็วบ้าง ฝ่าไฟแดงบ้าง ลองไม่จ่ายดู ก้อต่อทะเบียนได้ 2 ปีแล้วนะ ก้อเลยปล่อยลืมๆ มันไปแล้วคับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• *
  • Popular Vote : 11
  • Subaru Legacy B4 2.5GT
    • เครื่องปั่น

ผมมีใบอย่างนี้มาเดือนนึง 1 - 2 ใบ รู้เลยว่าลูกน้องเอา Vigo ส่งของไปวิ่งประมาณ 150 (มันกล้าขับเข้าไปได้ไง) ที่วิ่งเองก็มีโดนบ่อยเหมือนกัน ไม่เคยไปจ่ายเลยครับ

เคยมีอยู่ทีนึง ขนส่งบอกให้ไปจ่ายค่าปรับก่อน ถึงจะต่อภาษีได้ ผมก็พูดกับเจ้าหน้าที่ไปว่า คุณอยู่กรมขนส่งทางบก คนละหน่วยงานกับสำนักงานตำรวจแห่งชาติ คุณมีหน้าที่รับต่อภาษี ผมมาจ่ายภาษีคุณไม่รับ แบบนี้เท่ากับว่าละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ พูดจบพนักงานก็ทำด้วยความไม่พอใจ ใบสั่งจราจรมีอายุความแค่ปีเดียวครับ

ส่วนเรื่องด่าน ถ้าเจอด่านใหญ่ก็ตรงทางด่วนพระราม 9 ที่วิ่งมาจากศรีนครินทร์ และอีกด่านก็ขาออกโทลเวย์ไปรังสิต จะมีกล้องยิงอยู่ตรงทางลงระหว่างประเทศ พอพ้นกล้องก็กดมิดเลย

ด่านลอยตามต่างจังหวัด ผมโดนเรียกแต่แทบไม่เคยจ่ายเลยนะครับ เพราะเค้ามีกันแค่ 2 คน ตอนโดนเรียกก็พยายามจอดไกลหน่อย บางทีเค้าขี้เกียจเดินมาก็กวักมือไล่เลย แต่ถ้าเดินมาเราก็เถียงๆ เค้าแบบสุภาพ (ว่าเป็นรถคันอื่นหรือเปล่า) เค้าก็ปล่อยเอง เพราะไปหากินกับกระบะเพลาลอยดีกว่า ได้เงินชัวร์

• *
ล่าสุดโดนความเร็วครับ พอดีไม่ค่อยได้วิ่งเส้นโทลเวย์ เจอจุดที่คุณ Oxeygen2 บอกเป๊ะเลยครับ ความเร็ว 137 กม./ชม.

ปกติผมก็คุยขอดีๆอ่ะครับ เพราะเราก็ผิดกฎจริงๆ แต่เดี๋๋ยวนี้ถ้าไม่ใช่ความผิดที่มีหลักฐาน หรือเห็นซึ่งๆหน้าแต่ก่อน 100 เดียวก็ได้ครับ แต่เดี๋ยวนี้้ไม่ค่อยรับครับ

เขาได้เป็น%แล้วคงได้มากกว่า แล้วไม่ต้องเสี่ยงโดนแอบถ่ายคลิปลงโซเชี่ยลให้โดนไล่ออกเล่นๆ ของผมความเร็วเขาเขียนใบสั่ง 500.- บาท (ถ้าวิ่งเกิน 150กม./ชม. โดน 1,000.- บาท)

ผมขอว่าช่วยได้ไหมเขาก็ไม่เอา (100.-) เขาบอกถ้าช่วยให้จ่ายเลยก็ 400.-  (ตำรวจเอาใบสั่งไปจ่ายเองที่สน.เสียแค่ 100.- ที่เหลือลงกะเป๋า 555+) ไปๆมาๆมีอีกคนมาไม่ยอมก็เลยรับใบสั่งมาครับ

อีกประมาณ 10 วันมีจดหมายมาที่บ้าน เป็นภาพถ่ายจากกล้องตรวจจับความเร็ว อัตราปรับ 400.-  งงเลย ดีที่ยังไม่จ่ายมีอีกใบมาเพิ่ม ต้องจ่าย 2 ใบเลยหรือคับนี่  :bbbear_27:

ส่วนใหญ่ถ้าเป็นความผิดเล็กๆน้อยๆ ก็ขอเขาดีๆครับแต่หลังๆ ส่วนใหญ่ไม่ให้จะปล่อยใบสั่งไปกิน%  ถ้าเราผิดและเป็นการฝ่าฝืนที่ทำให้เสี่ยงอันตรายต่อคนอืนกีดขวางหรือทำให้คนอื่นเดือดร้อนผมก็ยอมรับครับ

แต่ส่วนใหญ่ ขับรถทับเส้นทึบ หรือแม้แต่เผลอเข้าบัสเลน (ใครจะอยากเข้าไปเพื่อ?) ส่วนใหญ่จะมาจากความเผลอเรอ ไม่คุ้นเส้นทาง เข้าผิดเลนแต่ก็รีบเปลี่ยนเลนแล้วแต่ล้อแค่เหยีบเส้นทึบล้อเดียวมันก็โบกแล้ว

หรือฝ่าไปแดงเนื่องจากมองไม่เห็นเพราะขับตามรถเมลล์แล้วโดนบัง หรือรถติดอยู่ตรงกลางแยกแล้วก็ต้องไปขับตามแต่รถเมลล์ไม่โดน

วิ่งต่างจังหวัดดักจับรถที่วิ่งขวายาว (แล้วเอาจริงๆ มีใครที่วิ่งเร็วแล้วแซงเสร็จชิดซ้ายทุกครั้ง เลนซ้ายถนนก็แย่ แล้วต้องแซงแล้วตบซ้ายกี่ครั้งถึงจะถึงที่หมาย)

เขาเอาช่องเหล่านี้มาเป็นช่องหากิน ยิ่งจับรถว่ิงขวายาวนี่ นับจำนวนรถว่ิงผ่าน/ชม. นี่รายได้มหาศาลนะครับ 100.-/คัน บางทีก็ตั้งกันเองไม่มีร้อยเวร สองสามคน เราควรจะยอม คุยดีๆ หรืองัดกับเขาดีครับ

คุยดีก็คุยครับทั้งๆที่รู้ เงินยังไม่ถึงมือมันพูดเหมือนจะปล้นดีๆนี่แหละครับ เราก็ทำอะไรไม่ได้แต่รู้สึกว่าทำไมต้องโดนพวกนี้คุกคาม คนดีก็ไม่ใช่ ต้องไปยอมมัน แต่ก็ทำอะไรไม่ได้  :bbbear_11:

จริงๆ ความผิดเล็กๆน้อยๆ จากความสะเพร่าหรือเลินเล่อจากตัวอย่างที่กล่าวมา ถ้าไม่กีดขวางให้ท่านอื่นเดือนร้อนหรือส่ออันตราย น่าจะเป็นการว่ากล่าวตักเตือนหรือหักแต้มดีกว่าครับ พวกจะเอาเงินอย่างเดียว

ส่วนเรื่องใบสั่ง ผมก็ทำพวกรับต่อภาษีครับ ทั้งกล้องฝ่าไปแดงหรือใบสั่งที่บอกว่าจะอายัติการต่อภาษี 4-5 ใบก็ต่อผ่านฉลุยครับ อันนี้แล้วแต่วิจารณญานนะครับ  ท่านที่เสียก็ดีครับ

แต่เห็น เฉลิมจะทำศาลจราจรขึ้นมาแก้เผ็ดคนที่ไม่จ่ายใบสั่งครับ เห็นว่ากำลังดันอยู่ รออัพเดทข้อมูลอยู่ครับ   :bbbear_40:

http://www.posttoday.com/%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%B0%E0%B8%AB%E0%B9%8C/%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B9%80%E0%B8%A8%E0%B8%A9/252179/%E0%B8%8A%E0%B8%87%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B9%83%E0%B8%9A%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%84%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%B5

รายละเอียดข่าวตามนี้ครับ รอดูกันต่อไป  :bbbear_38:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2013, 01:12:33 PM โดย pedkasem »

ออฟไลน์ phantom

• *
  • Popular Vote : 8
ฝากจ่ายธนาณัติต้องจ่ายยอดเต็มคับ
แต่ไปจ่ายที่ สน 500 คับ
รับซ่อม Ohlin's ทุกรุ่น
098-989-5251 กานต์ FB: Karn Zrace

ออฟไลน์ asdf

• *
  • Popular Vote : 0
ใบแทน ก็ คือใบขับขี่ครับ

กรณี โดนใบสั่ง แต่ไปต่อ ทะเบียนได้ อาจเกิดจาด จนท ตร ไม่ได้ทำเรื่องไปที่ กรมการขนส่งครับ.  (ขึ้นอยู่กับว่า โรงพักไหนหละหลวม หรือไม่ และบางที ที่ใบสั่งจะมีการปั๊มว่าอายัด. บางทีอาจจะไม่ได้อายัด. เพราะขั้นตอนคือจับ รอเวลาให้ครบกำหนดมาชำระค่าปรับ แล้วค่อยส่งอายัด)

กรณีมีการทำหนังสืออายัดไปแล้ว ตอนต่อทะเบียน จะไม่สามารถต่อได้ ต้องกลับมาที่ สถานีตำรวจ เพื่อให้ออกหนังสือถอนอายัด พร้อมชำระค่าปรับในข้อหาที่เกี่ยวข้อง.  แล้วนำหนังสือกลับไปที่ขนส่งเพื่อต่อทะเบียน

หาก จนท ทำการต่อทะเบียนให้ ทั้งที่โดนอายัด โดยไม่มีหนังสือ อาจจะทำให้ จนท เข้าโดน ม157 ได้นะครับ (กรณีตรวจพบ) เพราะฉะนั้นอย่าไปทำให้เขาเดือนร้อนเลย

ข้อหาขับรถเร็วเป็น พรบ จราจร.  กม กำหนดให้ แค่ 80-90 กม/ชม ขึ้นอยู่กับรถแต่ละประเภท. และประเภททางหลวง  ส่วน 120 นั่น เป็นการอะลุ่มอะหลวยให้แล้ว. เพราะฉะนั้น ขับ 110 ก็ผิดแล้ว.  อย่าไปอ้างว่าไม่ถึง 120 เลย. ข้อหานี้ ปรับ 400-1000 ปรับต่ำกว่านี้ไม่ได้ครับ. 

การจ่ายสินบน  อย่าเป็นตัวอย่างให้คนรุ่นหลังเลย. แค่นี้บ้านเราก็บอบช้ำอยู่แล้ว. ถ้าไม่สะดวกไปจ่ายโรงพักเอาใบสั่งไปจ่ายที่ไปรษณีย์แถวบ้านก็ได้ ก่อนจ่ายโทรมาที่ จนท คุยกับเขาดีดี ขอเรทต่ำสุด ก็ไม่มากมายอะไร

เรื่องกฏจราจร เล็กๆ น้อยๆ อย่าว่าไม่สำคัญ การสูญเสียบนท้องถนนนั้น เกิดจากเรื่องเล็กๆ น้อยๆ ทั้งนั้น

ถ้ารักจะทำผิด. ก็อย่าละเลยที่จะรับผิดชอบครับ  ถ้าคิดว่าเป็นรื่องเล็กน้อย จะกลัวการรับผิดชอบไปทำไม