ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามร้านซ่อม+ทำสีล้อแม็ก คับ  (อ่าน 5866 ครั้ง)

ออฟไลน์ manmanhobby

• *
  • Popular Vote : 0
สอบถามร้านซ่อม+ทำสีล้อแม็ก คับ
« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 01:45:20 AM »
รบกวนเพื่อนๆพี่ๆ แนะนำร้านทำสีล้อแม็กเจ๋งๆให้หน่อยคับ  พอดีแม็กสีทองครูดครับ กลัวไปทำร้านไม่ดีแล้วสีไม่เหมือนเดิมหรือไม่เนียนครับ
รบกวนนะครับ ขอบคุนมากครับใ

ออฟไลน์ k_poorahong

• magGlormVE
  • *
  • Popular Vote : 13
    • New connections without risk of disappointment
Re: สอบถามร้านซ่อม+ทำสีล้อแม็ก คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 05:53:15 AM »
เมื่อก่อนตอนเรียนอยู่ลาดกระบัง ก็เคยไปใช้บริการที่ร้าน NV ยางยนต์ เค้าก็รับล้อแม็คของเรา ไปเข้าส่งโรงงานซ่อมอีกทีครับ ส่วนใหญ่ร้านที่ขายแม็คทั้งหลาย ไม่ได้ซ่อมกันเอง เพราะค่าเครื่องมือเครื่องไม้แพงมากๆ ส่วนใหญ่จะรับไปส่งโรงงานอีกที ส่วนวิธีการซ่อมต้องพิจารณากันอีกทีครับว่าเสียหายรุนแรงแค่ไหน ถ้าเป็นแค่รอยครูด หรือเบียดกันฟุทบาท คงไม่น่ามีปัญหา แค่เก็บรอยกับทำสีก็จบ แต่ถ้าอาการเริ่มหนัก คือ ถ่วงล้อไม่ค่อยลง สังเกตุง่ายคือต้องแปะตะกั่วเยอะๆ เนื่องจากล้อมันคดแล้ว อันนี้ต้องรีดครับ การรีดล้อ ทำให้คุณสมบัติของโหละที่เคยมีเสียไป คือมันไม่แข็ง เป็นวงกลมจริง แต่ถ้าตกหลุมหรือกระแทกอีกที คราวนี้ล้อจะดุ้งหนักเลยครับ แถมไม่ต้องตกแรงด้วย พังแน่นอนครับครับเพราะความแข็งมันหายไปตอนเราไปรีดมันหน่ะครับ

แนะนำว่าลองไปให้ร้านเค้าลองเช็คดูก่อนนะครับ ถ้าตั้งใจแค่เก็บรอยทำสี ก็แจ้งแค่ว่าเก็บรอยและทำสีเท่านั้น แต่ถ้าแจ้งซ่อมล้อ จะมีของแถมให้เป็นการรีดแม็คด้วย คราวนี้พังง่ายมากๆ ตามที่ผมแจ้งไปข้างต้นครับ

อันนี้เป็นเคล็ดไม่ลับของผม หลังจากใช้รถวิ่งต่างจังหวัดบ่อยๆ ถนนไม่ค่อยดี เมื่อก่อนใช้ te37  ก้านมันน้อย ขับตามสิบล้อ รถลูกพี่บังถนนซะมิด ไม่ได้ทิ้งช่วงตอนขับ สุดท้ายเจอหลุม ลึกมาก ตกไปเต็มๆ แม็คคดไปเลย แต่พอขับได้ หลังจากไปซ่อมแล้ว เจ๊งง่ายกว่าเก่า ถ่วงล้อไม่ลง เลยตัดสินใจเปลี่ยนล้อเป็นแบบก้านถี่ๆ ของ oz ถ้านึกไม่ออกว่าถี่ขนาดไหน ให้ลองเทียบกับ ce 28 ถี่ประมาณนั้นแหละครับ ล้อก้านถี่ๆ จะกระจายแรงได้ดีกว่า เพราะแต่ละองศาของล้อมีก้านซึ่งเป็นตัวรับแรงจากวงกลมรอบๆ จะให้คดยากกว่าล้อก้านน้อยๆ คราวนี้ตกหลุมประมาณตอนใช้ te 37 เลยลองไปเช็คดู ปรากฎว่าไม่ดุ้งไม่คดครับ ปลอดภัย ไร้กังวลครับ

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
Re: สอบถามร้านซ่อม+ทำสีล้อแม็ก คับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 06:37:11 AM »
ร้าน แม็คเอ็คเพลส เลยเซ็ลซัลรามอินทรามมา แต่ยังไม่ถึงแยกเข้าลาดปลาเค้า ซ่อมเร็ว ร้านแม็คต่างๆแถวนี้ก็ส่งร้านนี้ครับ

ออฟไลน์ pick

• Life is Short
  • *
  • Popular Vote : 47
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?PHPSESSID=rftdaqa055r0o1nide2ihs3bo0&/topic,88992.0.html
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 10:57:25 AM »
เห็นแถวบ้านมีอู่รับซ้อมแม็กอยู่ แต่ยังไม่เคยใช้บริการนะครับ
ดูจากงานแล้ว น่าจะทำโอเค อยู่แถว สุขสวัสดิ์
http://www.automagwheel.com/Fashion-wheel-Repair

ออฟไลน์ manmanhobby

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 11:55:42 AM »
ขอบคุณพี่ๆนะคับ
ถามอีกนิดนะคับ มีร้านแถวสุขุมวิท พัฒนาการ เพชรบุรี พระราม4ไหมคับ