ผู้เขียน หัวข้อ: เลกาซี่ bh 2.0 turbo ออโต้ทริปโทนิค เอาไปติดแก๊ส lpg มีปัญหาอยากถาม  (อ่าน 2514 ครั้ง)

ออฟไลน์ nakuak

• *
  • Popular Vote : 14
พอดีผมเอาเลกาซี่ bh 2.0 turbo ออโต้ทริปโทนิค เอาไปติดแก๊ส lpg  ที่สหเฮง ทางร้านแจ้งว่าตอนใช้แก๊สระบบจะตัดการทำงานของปั๊มป์ติ๊ก แล้วไฟ เช็คเอ็นจิ้น จะโชว์ แต่ถ้าจะต่อให้ปั๊มป์ติ๊กทำงานตลอดเวลาก็ได้ ก็จะต่อระบบกลับเหมือนเดิมให้
คำถามคือ แบบไหนดีกว่ากันครับ แล้วข้อดีข้อเสียของทั้งสองแบบ
แบบที่ 1 เวลาใช้แก๊ส ระบบจะตัดการทำงานของปั๊มปติ๊ก
แบบที่2 เวลาใช้แก๊ส ปั๊มปติ๊กจะทำงานตลอดเวลา(เดาว่าดูดน้ำมันวนเข้าถัง)
รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
  :bbbear_2: :bbbear_17: :bbbear_24: :bbbear_9: :bbbear_34: :bbbear_43:Rabobgas LPG babtee 1 welatudmuermaihaigasrualae karnkerddfaifahludwongjorn Teehongkruen muermaihaiyornklub Bpabtee2 pumptick welajapleanrabob gaspenrabobnammun salubkun tahgasmod kodmodepaichainam mun
Taen muerkubrodkaopaipump lpg termhaitemkorn laewgodplean mode lpg salubkun
Laewchaidai khobkhunkrub
Teechuaynaenam krungnee
Khobkhunkrub
SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy

ออฟไลน์ nakuak

• *
  :bbbear_2: :bbbear_17: :bbbear_24: :bbbear_9: :bbbear_34: :bbbear_43:Rabobgas LPG babtee 1 welatudmuermaihaigasrualae karnkerddfaifahludwongjorn Teehongkruen muermaihaiyornklub Bpabtee2 pumptick welajapleanrabob gaspenrabobnammun salubkun tahgasmod kodmodepaichainam mun
Taen muerkubrodkaopaipump lpg termhaitemkorn laewgodplean mode lpg salubkun
Laewchaidai khobkhunkrub
Teechuaynaenam krungnee
Khobkhunkrub

ขอบคุณคุณ grb2007 มากครับ ที่อุตสาห์เข้ามาตอบกระทู้ผม ถึงแม้ว่าตอนนี้พี่อาจอยู่ในสถานะที่ไม่สะดวกจะพิมพ์ภาษาไทยก็ตาม พี่ยังอุตสาห์เข้ามาพิมพ์ คาราโอเกะ ตอบ(เป็นผมภาษาไทยยังขี้เกียจพิมพ์เลย นับถือในน้ำใจและความอุตสาหะ)
ขอสารภาพตามตรงผมพยามอ่านแล้วแต่เข้าใจไม่ทั้งหมด
หากท่านใดสะดวกแปลเป็น text ภาษาไทยให้ผมจะดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ redlineoil

• *
  • Popular Vote : 3
  • อิเหลืองรถบ้าน รถส่งน้ำมันเครื่องจร้าาา
ถ้าระบบที่สองเวลาใช้แนะนำว่า
1. ใช้แต่เบนซิน 95
2. เติมน้ำมันทิ้งถังไว้เกินครึ่งถัง

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
ผมใช้แก๊สมาตลอด 4-5 ปีมา เครื่องยนต์สองตัวละครับ ยังไม่เคยใช้ระบบตัดปั๊มติ๊กครับ ให้มันวนอย่างนั้นครับ และก็ยังไม่เคยเจออาการปั๊มติ๊กเสีย หรือท่อน้ำมันบวมครับ

ออฟไลน์ nayno

• *
  • Popular Vote : 1
:bbbear_43:
Ra bob gas LPG bab tee 1 we la tud muer mai hai gas rua
ระบบแก๊ส LPG แบบที่ 1 เวลาตัดเมื่อไม่ให้แก๊สรั่ว
lae karn kerdd fai fah lud wong jorn
และการเกิดไฟฟ้าลัดวงจร
Tee hong kruen muer mai hai yorn klub
ที่ห้องเครื่อง เมื่อไม่ให้ย้อนกลับ
Bpab tee 2 
แบบที่ 2
pump tick we la ja plean ra bob
ปั้มติ๊ก เวลาจะเปลี่ยนระบบ
gas pen ra bob nam mun sa lub kun tah gas mod kod mode pai chai nam mun Taen
แกีสเป็นระบบน้ำมัน สลับกัน ถ้าแก๊สหมด กดโหมดไปใช้น้ำมัน (Taen คำนี้นึกไม่ออกจริง ๆ)
muer kub rod kao pai pump lpg term hai tem korn laew god
เมื่อขับรถเข้าไปปั้ม LPG เติมให้เต็มก่อน แล้วก็
plean mode lpg sa lub kun
เปลี่ยนโหมด LPG สลับกัน
Laew chai dai khob khun krub
แล้วใช้ได้ ขอบคุณครับ
Tee chuay nae nam krung nee
ที่ช่วยแนะนำ ครั้งนี้
Khob khun krub
ขอบคุณครับ

คนแปลยัง งง ๆ อยู่ถ้าไม่เข้าใจก็ขออภัย

ออฟไลน์ SOM

• *
ถ้าในคู่มือชุดหัวฉีดแก๊ส จะบอกว่าไม่ควรตัดปั๊มติ๊ก เพราะเกิดต้องการอัตรเร่งมากๆ
เช่นเวลาแซงเร็วสๆ แล้วเกิดแก๊สจ่ายไม่ทัน จะเกิดอะไรขึ้น
แต่ในไทยมักจะกลัวปั๊มติ๊กพังเลยตัด  :bbbear_40:

ออฟไลน์ pulsar

• *
  • Popular Vote : 0
ใช้แบบตัดปั๊มติ๊กอยู่มีไฟ check engine โชว์ ข้อดี ไม่ต้องกังวลในกรณีท่อน้ำมันรั่วเพราะระบบจะไม่ทำงานหลังเข้าแก๊ส และยืดอายุการทำงานของปั๊มที่สึกหรอไปโดยเปล่าประโยชน์ข้อเสีย ถ้าขับแก๊สอยู่อยากเข้าน้ำมันจะดับครับ ต้องสตาร์ทเครื่องใหม่