ผู้เขียน หัวข้อ: Legasy Van 2.0GT ปี 2005 up น่าสนใจมั๊ย  (อ่าน 4050 ครั้ง)

ออฟไลน์ sueby

• *
  • Popular Vote : 0
Legasy Van 2.0GT ปี 2005 up น่าสนใจมั๊ย
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 02:06:12 PM »
ขอคำแนะนำหน่อยครับ พอดีชอบSubaru มานานละครับ แต่ด้วยอายุเลยเลขสามไปละ คงขับอิมไม่ไหว
เลยสนใจเจ้า Legasy Van 2.0GT ปี 2005 up ครับ รบกวนขอข้อมูล
เพื่อประกอบการตัดสินใจหน่อยครับ อยากได้เอามากๆ

1. การดูแล และ ค้าใช้จ่ายสูงมากมั้ยครับ อะไหล่ต่างๆหายากมั้ย เห็นสมาชิกหลายคนบอกว่า
ที่ศูนย์ไม่ค่อยมีอะไหล่ และสั่งของนานมากกว่าจะได้
2. อัตราการบริโภคนํามัน
3. ข้อดี ข้อเสีย จุดอ่อน ของรถรุ่นนี้ 
4. ตั้งงบไว้ประมาณ 8แสน ไม่ทราบว่าโอเคมั๊ย (คิดว่าถ้า เลย9แสน Impreza GD น่าสนใจกว่า
แต่กลัวได้มาแล้วต้องเสียเงินซ่อมเยอะ คงไม่ไหว)

ตั้งใจว่าอยากได้รถเดิมๆ ขับเนียนๆแบบโรงงาน เอามาขับใช้ในชีวิตประจำวัน ไม่เอามาซ่อมหรือแต่ง
รบกวนเพื่อนๆสมาชิกแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
Re: Legasy Van 2.0GT ปี 2005 up น่าสนใจมั๊ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 04:13:50 PM »
ต้องดูก่อนว่าเคยใช้ซูบารุหรือเปล่าครับ ถ้าเคยใช้ก็จะน่าจะอยู่กับมันได้นานหน่อยครับ

1. ถ้าได้รถปีใหม่หน่อย คงไม่ค่อยมีปัญหาครับ แต่ถ้ารถเกิน 5 ปีแล้วแน่นอนว่าต้องมีการซ่อมบำรุงยิ่งเป็นรถสมรรถนะสูงๆ การสึกหรอจะเร็วกว่ารถปกติ
ส่วนเรื่องอะไหล่จะหายากจริงครับ เซียงกง ถ้าเบิกศูนย์ก็ต้องรอจากญี่ปุ่นครับ รอ 2 -3 เดือน ต่อการสั่ง 1 ครั้ง

2. อัตราการบริโภคน้ำมัน ผมเคยขับนานแล้ว แต่จำได้ว่ากินแต่ไม่มากครับ แต่กินกว่าเครื่องคอแดงของอิมเพรซ่า เกียร์ธรรมดา ตจว.เคยวิ่งเลียๆคันเร่งได้ดีสุด สิบกว่าๆกม./ลิตร ครับ
แต่ถ้ามาใช้ติดแก๊สคงตัดปัญหาเรื่องนี้ไป

3. ข้อดี แรงเนิบๆ นุ่ม นิ่ง สบาย ขับ 170-180 ยิงยาวก็เนียนๆ สบายๆ ไม่เสียวครับ เก็บของด้านหลังที่กว้างมาก
ข้อเสียคงเป็นเรื่องอะไหล่ครับ และเวลาอยากจะขายจะปล่อยยาก นานมาก แต่แวนจะขายได้เร็วกว่าตัวซีดาน
ส่วนอัตราเร่งผมมองว่าไม่เท่าไหร่ ขึ้นเนิบๆ ไม่ดึง เทียบการขับขี่ ถ้าไม่ได้ขับเค้นแบบแทร็คเดย์ ผมว่าไม่หนีกับพวกรถระดับแอคคอร์ด แคมรี่ เทียน่า เครื่อง 2.4,2.5 เท่าไหร่ แถมรถรุ่นใหม่ๆประหยัดน้ำมันกว่าโข
เลยมองว่าถ้าไม่ได้รักจริง เล่นรถยี่ห้ออื่นมันก็น่าคิด มันหาจุดต่างไม่ได้ชัดเจนเหมือนอิมเพรซ่า ที่หารถรุ่นอื่นๆ เทียบไม่ค่อยมี
นานาจิตตังครับ ขับสี่มันก็เกาะกว่า เพราะบางท่านออกเอ้าท์แบคเครื่อง 2.5 หรือ เลกาซี่ 2.0 เครื่อง NA ตัวใหม่ๆ ป้ายแดง ราคาล้น สองล้าน ก็ยังขับกันหลายคันอยู่
แต่สำหรับผมเคยลองเลกาซี่ตัว 2.0 NA ใหม่แล้วผมว่ามันนิ่มๆย้วยๆ เหมือนรถบ้านและก็อัตราแร่งไม่ทันใจ สำหรับราคาระดับนี้กับสเปครถแล้ว ผมข้ามไปเล่นรถรุ่น/ยี่ห้ออื่นครับ

4. ตัวซีดานเห็นมีแตะ 8 แสนแล้วครับ เห็นลงขายกันข้ามปีเลยดันราคากันลงมา แต่ตัวแวนเห็นยังประมาณ 1.0 ล้านอยู่ ตัวแวน 8 แสนยังไม่น่ามีนะครับนอกจากจดประกอบ เห็นมีบางคัน

ถ้าไม่ได้ต้องเป็นแวน GD ก็น่าสนนะครับ ผมว่า Impreza  ไม่เกี่ยวว่าซ่อมเยอะกว่า ชิ้นส่วนสึกหรออาจจะไปเร็วกว่าแต่ไม่ได้เสียง่ายครับ
ส่วนเรื่องค่าอะไหล่ มือสอง GD หาได้หลากหลายกว่า แต่ถ้า ตัวเลแวนไม่มีอะไหล่ให้หาก็ต้องเบิกใหม่นะครับ ราคาออร์เดอร์ญี่ปุ่นรวมค่าขนส่ง+กำไรก็สูงมากมาย
ต่อให้ GD ซ่อมเยอะแต่หาอะไหล่มือสองได้ก็คงถูกกว่าครับ
ขับอิมถ้าแค่เลขสามคงไม่ถือว่าหนักเกินไปครับ เลขสี่ผมยังเห็นเล่นคลัทช์ทองแดงกันเลย
หาเครื่องออโต้มาขับก็ได้ครับ ถึงแม้จะเป็นแบบเกียร์ แต่ผมว่าคลัชท์อิมเดิมๆไม่หนักนะครับ ใกล้ๆรถบ้าน
เรื่องโช้คอัพกระบอกแดงก็ถือว่าไม่แข็งครับ กำลังพอดีสำหรับรถซิ่ง ถ้าเอานุ่มหน่อยก็ลองหาคบกับคายาบ่าหรือบิวสไตล์ ครับอาจจะตอบโจทย์ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2013, 04:21:05 PM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ sueby

• *
  • Popular Vote : 0
Re: Legasy Van 2.0GT ปี 2005 up น่าสนใจมั๊ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 05:36:07 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับ ชอบsubaruclub ตรงนี้เหละครับ อบอุ่นดี
ใครมีข้อมูลดีๆก้อมาแชร์กันหน่อยนะครับ GC ก้อแบบคลาสสิก ดิบๆดี
GD ก้อดูเท่ห์ไปอีกแบบ เฮ้อถ้าเหลือคงมีครบทุกฺรุ่นแน่ๆเลย 

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 07:02:20 PM »
ถ้าชอบสไตล์นี้ลองดู Subaru XV ครับ ตอนนี้มีมือสองเหลืือประมาณ 1.0X ลบ. ผมว่าน่าเล่นกว่านะครับจากหลายๆปัจจัย

ขับสนุกและช่วงล่างดีมากครับ ประหยัดน้ำมันด้วย ตัวรถยังสดใหม่ ไม่ต้องเข้าอู่บ่อย ยังไม่ต้องยุ่งกับค่าซ่อมแซมไปอีกหลายปี (แต่ถ้าขับเร็ว การเก็บเสียง รวมถึงความเร็วปลาย GT ดีกว่านะครับ)

ถ้าคุยดีๆ เจ้าของรถเก่าอาจแถมประกันประเภท 1 ที่เหลือให้ไปใช้ต่อได้ด้วย ของแต่งเยอะ อะไหล่ MIT ยังพอมีสต็อคเก็บไว้บางอย่าง

มีระบบ DSC ควบคุมการทรงตัวและ Hill Assistance เพิ่มเข้ามา และ Paddle Shift ให้สับเล่น Navigator จอขนาด 2 din 3 จอ และ Cruise Control เพิ่มอรรถรถในการเดินทาง

ที่บ้านผมมีทั้ง CRV 2.0 ตัวใหม่ของพี่สาว กับ  XV ครับ ด้านหน้า CRV และรูปทรงดูไฉไลกว่าจนบางทีแอบคิดนอกใจ

แรกๆคิดว่าการขับขี่คงต่างกันไม่มาก แต่ผลคือต่างกันสิ้นเชิงครับ XV ขับดีและสนุกกว่ามาก การประหยัดน้ำมันดีใกล้เคียงกัน พี่สาวลองขับก็อยากได้

รุ่นนี้จะมีฟีลลิ่งหนึบแน่นๆสไตล์ยุโรปมาด้วยครับต่างจากรุ่นก่อนๆ ของซูบารุรวมทั้ง GT ที่ฟีลลิ่งเบาๆ สไตล์รถญี่ปุ่น

อัตราเร่งตีนต้นดี รอบปลายไม่จัดจ้าน วิ่ง140 จะเริ่มทื่อไม่ไหลเหมือนช่วงแรก แต่โดยรวมบวกกับราคาตัวรถและรูปทรงที่ดูล้ำสมัยประทับใจครับ  :bbbear_31:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2013, 07:04:18 PM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ Legacy_21

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 09:45:56 PM »
ขอบคุณครับ กำลังตัดสินใจกับ Legacy Van อยู่เหมือนกันครับ จะเอามาติดแก๊สวิ่งทางไกล ขอถามเพิ่มหน่อยครับ
1. ถ้าเป็นเครื่อง twin Bo ติดแก๊สแล้วจูนไม่นิ่งจริงป่าวครับ
2. อัตราเร่งแซงของเครื่อง twin bo ไม่ดีเหมือนโบเดี่ยวใช่ป่าวครับ
3. ถ้าเป็นเครื่อง 2500 ไม่มีโบ วิ่งเป็นไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้า และขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 09:49:20 PM »
รอมาเป็นสมาชิกใหม่ครับ

ได้รถแล้วมาลงรูปให้ดูบ้างนะครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 07:37:26 AM »
อีกไม่นานผมก็จะมี Subaru คันแรกเป็นของตัวเองแล้ว  :bbbear_43:

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 02:12:14 PM »
ขอบคุณครับ กำลังตัดสินใจกับ Legacy Van อยู่เหมือนกันครับ จะเอามาติดแก๊สวิ่งทางไกล ขอถามเพิ่มหน่อยครับ
1. ถ้าเป็นเครื่อง twin Bo ติดแก๊สแล้วจูนไม่นิ่งจริงป่าวครับ
2. อัตราเร่งแซงของเครื่อง twin bo ไม่ดีเหมือนโบเดี่ยวใช่ป่าวครับ
3. ถ้าเป็นเครื่อง 2500 ไม่มีโบ วิ่งเป็นไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้า และขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

ช่วยตอบต่อ  :bbbear_47: (พอดีเพิ่งเอาลิวเลฯ แวนตัว BG มาเล่นครับ กำลังศึกษาข้อมูลอยู่ครับ เลยคงพอช่วยตอบได้ รอเพื่อนๆข้อมูลแน่นๆมาตอบอีกทีครับ)

1. ผมได้รถตอนแรกมา เจ้าของเก่าเขาไปเปลี่ยนชุดแก๊สมาใหม่ครับ ร้านอยู่ในหมู่บ้านพฤกชาติ รู้สึกจะจูนบางไป จอดหรือว่ิงช้าๆรอบเดินเบาบางจังหวะสั่นดับไปเงียบๆเฉยๆเลยครับ

กดแรงๆ เครื่องสะดุด เหมือนแก๊สมาไม่พอ เลยให้ไปจูนใหม่ บริการแย่มาก พอมาแก้ให้เรานั่งรอขั้นต่ำ 1 ชม. หวานเย็น ทำนู่นทำนี่ไปเรื่อย เหมือนเราไม่มีตัวตน จูนดูแล้วไม่มีฝีมือครับ งูๆ ปลาๆ จูนตอนรถจอด

แก้ออกมาน่าจะจูนแก๊สหนาขึ้น ว่ิงดีขึ้นครับ เนียนใกล้เคียงน้ำมัน แต่รอบเดินเบาเครื่่องสั่นแรงขึ้น และดับบ่อยขึ้น ตอนนี้คาดว่าจะเปลี่ยนเจ้าแก๊ส ยอมเสียเงิน จะไม่ไปเหยียบร้านนี้อีกครับ ใครจะไปร้านนี้คิดก่อนนะครับ

สรุปก็คือ ผมว่าจูนดีๆก็วิ่งเหมือนน้ำมันครับ อยู่ที่ทักษะช่างส่วนใหญ่ครับ ไม่นิ่งเพราะเครื่องคงไม่ใช่ครับ ลองดูกระทู๊แก๊สครับ จะมีคุยเรื่องร้านแนะนำกัน

แต่ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆพวกรุ่นใหม่ๆ เช่นอิมฯตากลมขึ้นไปติดแก๊ส อาจจะวิ่งไม่ดีรอบปลายๆครับ ไฟ Engine ขึ้นโชว์บ่อย โดยเฉพาะรอบสูง

2. ทวินว่ิงลื่นๆ แรงเนียนๆ ครับ ผมว่าเขาออกแบบมาตามลักษณะรถด้วยครับ เพราะ Legacy BP ปี 08 ที่ผมเคยขับเทอร์โบเดี่ยว ก็อารมณ์เดียวกันครับ

ผมว่าอยู่ที่การออกแบบมากกว่า ไม่งั้นทำไม่ตระกูล J ของโตโยต้าเขาถึงทำเป็นเทอร์โบคู่แต่แรงหูดับ ยกเว้นจะโมดิฟายเพิ่มแรงม้าไปสูงๆ ถึงเปลี่ยนเป็นโบเดี่ยว

เอาเครื่องเทอร์โบเดี่ยวมามันเป็นของอิมฯ มันก็จะได้แรง แบบกระชากครับ ขับสนุกสะใจ

ที่ว่าเครื่องทวินสายแวคคั่มเยอะจุกจิกปัญหาแยะ พี่พนมฯบอกว่ามันก็เป็นแค่สายดำธรรมดา ถ้าไม่ไปยุ่งกับมันมันก็ไม่ปริแตกครับ

ส่วนเลกาซี่เครื่องทวิน ราคาขายจะดีกว่าครับ อะไหล่หลากหลายและถูกกว่า ให้ดีลงเครื่องรุ่นใหม่ๆครับ BH ตาโต เทอร์โบดีกว่า เครื่องสดกว่า ราคาแรงกว่า  :bbbear_44:

เอามันส์ก็โบเดี่ยวเครื่องอิมข้ามรุ่น ขับสะใจ ค่าเครืื่องแพงกว่าแต่เวลาขายราคาตกกว่า

3. เครื่อง 2500 NA ก็เรื่อยๆ ดีกว่าเครื่่อง 2000  แต่แรงไม่เท่าเทอร์โบแต่ค่าลงเครื่อง 2500  NA ราคาเท่าลงเครื่องอิมโบเดี่ยว น่าคิด ได้ตรงรุ่นไม่จุกจิกแต่แรงน้อย

เวลาขายมันเหมือนดูแตนๆอ่ะครับ ขาดเสน่ห์เหมือนอิม 2.0 NA กับอิม2.0เทอร์โบ ประมาณนั้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2013, 02:18:19 PM โดย pedkasem »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 02:35:03 PM »
ขอบคุณมากครับ  :bbbear_19:
ดูในเวป คันที่จบก็เป็นเครื่องทวินโบ :bbbear_38: คันที่สดก็ไม่มีโบ  :bbbear_8:

ออฟไลน์ adi autolism

• Adi Autolism..
  • *
  • Popular Vote : 28
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 09:44:53 AM »
2.5 NA อึดทนหายห่วง ปลายไหลยาววววดี มาต่อเนื่อง แต่ต้นเหนื่อยมาก โดนรถแต่งเด็กๆไล่หนีไม่ออก
ยิ่งเจอกระบะควันดำ หลบชิดซ้ายง่ายกว่าคับ :bbbear_43:
Adi Autolism.. 086-8060694

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 07:54:16 PM »
นั่นหล่ะครับประเด็น ชื่อSubaru มันยอมใครไม่ได้ด้วย  :bbbear_43:

ออฟไลน์ lucky_suby

• *
  • Popular Vote : 11
  • New Power - Legacy
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 02:11:49 AM »
ขอเสนอข้อมูลจากคนใช้จริงครับ

ถ้าบอกว่า 2.0gt ไม่ค่อยดึง ผมว่าท่านอาจจะชินกับอิมคอแดงเกินไป

เรื่องแรงนี่ แรงกว่า d segment ญี่ปุ่นทุกยี่ห้อแน่นอน แม้แต่ที่ว่าแรงอย่าง แคมรี่ hv ล่าสุดครับ

รถดี แรง ดึงนุ่ม ไม่กระชาก แต่ไหลไปเรื่อย กินน้ำมันไม่มาก แต่ก็ไม่น้อย (ในเมือง 7-8, นอกเมือง 11-13)  ผมติดแก๊ส เลยจบเลย วิ่งดี ประหยัด ช่วงล่างออกนุ่ม แต่วิ่ง 180-200 ยังมั่นใจได้

ข้อเสีย อะไหล่รอนาน มากกกก เอาจริงๆมันก็ไม่ค่อยเสียนะครับ แต่อะไหล่หายาก และรอนานจริง ออพชั่นไม่มีอะไรเท่าไหร่ ไม่หรูหรา ห้องโดยสารไม่ใหญ่อย่างที่คิด

มีอะไรก็ถามได้ครับ แต่รถเทอโบแท้น่าจะหายาก รถแปลงก็มี ยัง เป็นคนกลุ่มน้อยจริงๆครับ

ขอให้เจอรถดีๆนะครับ ราคาลงดีจังเลยข่วงนี้  :bbbear_9: