ผู้เขียน หัวข้อ: Legacy Van จะติดแก๊สเครื่องไหนวิ่งดี ขับสนุก  (อ่าน 2153 ครั้ง)

ออฟไลน์ Legacy_21

• *
  • Popular Vote : 3
ขอคำแนะนำครับ กำลังจะเลือก Legacy Van มีเครื่องอยู่ 2 ตัวคือ  2500 ไม่มี Tubo กับ 2000 Twin Turbo
คำถามครับ
1. เครื่องตัวไหนติดแก๊สแล้วขับดี ขับสนุก ไม่มีปัญหาจุกจิกเรื่องแก๊สบ้างครับ
2. เครื่องตัวไหนติดแก๊สแล้ว Service ง่ายไม่มีปัญหาเรื่องเครื่องครับ
3. มีคำแนะนำอะไรกับรถรุ่นนี้ เพื่อประกอบการตัดสินใจบ้างครับ

จะได้มาเป็นสมาชิกเต็มตัวซะที  :bbbear_34:
ขอบคุณครับ
 :bbbear_19:

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
Re: Legacy Van จะติดแก๊สเครื่องไหนวิ่งดี ขับสนุก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 12:21:40 PM »
ขอคำแนะนำครับ กำลังจะเลือก Legacy Van มีเครื่องอยู่ 2 ตัวคือ  2500 ไม่มี Tubo กับ 2000 Twin Turbo
คำถามครับ
1. เครื่องตัวไหนติดแก๊สแล้วขับดี ขับสนุก ไม่มีปัญหาจุกจิกเรื่องแก๊สบ้างครับ
2. เครื่องตัวไหนติดแก๊สแล้ว Service ง่ายไม่มีปัญหาเรื่องเครื่องครับ
3. มีคำแนะนำอะไรกับรถรุ่นนี้ เพื่อประกอบการตัดสินใจบ้างครับ

จะได้มาเป็นสมาชิกเต็มตัวซะที  :bbbear_34:
ขอบคุณครับ
 :bbbear_19:

ยังไงรถ NA ก็ดูแลรักษาง่ายกว่ารถเทอร์โบแน่นอนครับ มันจะสวนทางกับคำว่าขับสนุกอ่ะครับ

พอดีผมเพิ่งมีประสบการณ์เรื่องแก๊สครับ แต่ผมคิดว่ารถเทอร์โบจะจูนยากกว่าและชุดอุปกรณ์ก็แพงกว่า แต่ถ้าหลังติดแล้วการใช้งานก็เหมือนกันครับ แต่ต่างกันเรื่องอัตราการบริโภคน้ำมัน

ร้านดีๆ ทำก็วิ่งเกือบเท่าน้ำมัน ตอนนี้ต้องลองชั่งน้ำหนักดูแล้วครับว่าเจ้าของรถต้องการอะไร

- ขับมันส์ด้วยเครื่องเทอร์โบ

- เน้นการใช้งานง่าย ไม่จุกจิก

ผมแนะนำนิดนึงครับ ว่าให้ดูรถที่เพิ่งลงเครื่องใหม่มา หากมีการใช้งานมานานแล้วให้ดูราคาด้วยครับ เพราะทวินเครื่องอายุมันมากแล้ว อาจเจอจุกจิกและต้องยกเครื่องพร้อมเกียร์ในที่สุด

ให้ลองหารถสภาพตัวถังและช่วงล่างดีๆ ราคาถูกๆ และลงเครื่องใหม่เองกับอู่ที่ไว้ใจได้ อู่เขาจะจัดเปลี่ยนอุปกรณ์ที่สึกหรอและชำรุดให้เราตอนที่วาง และสามารถขออะไหล่เครื่องเก่าที่จำเป็นเก็บไว้สำรองได้ด้วย

(ของที่เปลี่ยนใหม่พวกท่อยาง บูช ยางแท่นเครื่องหรืออะไรต่างๆ ซึ่่งของพวกนี้จะเป็นอะไหล่ที่เราต้องตามมาซ่อมทีหลังหากไม่ได้ทำในตอนแรก)

ถ้ามีงบให้ลงเครื่อง twin ของตัวตาโต BH จะได้เครื่องสดกว่า และถ้างบเยอะกว่า ลงของตากลมเลยครับ แรงกว่าสดกว่า ออโต้ก็มีให้สบายกัน

ถ้าไม่เน้นแรงเอาแบบหามาใช้เลย งบถูกๆ ไม่จุกจิก หา 2.5 มาเล่นครับ  :bbbear_16:

ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ Legacy_21

• *
  • Popular Vote : 3
Re: Legacy Van จะติดแก๊สเครื่องไหนวิ่งดี ขับสนุก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 06:11:59 PM »
ขอบคุณมากครับ  :bbbear_19: ช่วยในการตัดสินใจได้เยอะเลย

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 02:44:13 PM »
ลองไปขับรถทวินดูคับ ฟิลลิ่งไม่เหมือนรถเทอร์โบเลย ไม่มีความกระชากเลย 2.5ขับมันกว่าเยอะถ้าแช่ความเร็วสูงๆ
ขนาดโบเดี่ยวยังไม่กระชากเลยรถมันน้ำหนักเยอะ