ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำนิวเลกาซี่  (อ่าน 3573 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn_pooh

• *
  • Popular Vote : 0
ขอคำแนะนำนิวเลกาซี่
« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 02:33:42 PM »
ขอคำแนะนำเรื่องนิวเลกาซี่ทวินเทอโบหน่อยครับ พอดีว่าเพิ่งซื้อคันนี่มา แล้วมันมีปัญหาแบบ เร่งไม่ค่อยขึ้น อืดๆไม่มราบว่ามันเปนยังงี้อยู่แล้วหรือเครื่องมีปัญหาครับ  เพิ่งเคยเล่นทวิบเทอโบครับไม่ค่อยทราบ

ออฟไลน์ suPerKiTtY

• *
  • Popular Vote : 1
Re: ขอคำแนะนำนิวเลกาซี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 04:04:46 PM »
เช็คสาย vaccum อย่างแรกเลยคับ

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 04:53:00 PM »
ตอบตรงๆ จากประสบการณ์ไม่ได้กวนนะครับ

เครื่องทวินหากรวนแล้วแก้ไม่จบ ผมแนะนำกัดฟันซื้อเครืองโบเดี่ยววาง คอขาวฟอเรสเตอร์ก็ได้

ไม่งั้นภายหลัง หากเก็บบิลไว้แล้วมารวมๆกัน ไอ้ที่แก้ตามอาการหลายๆครั้ง ค่าแรงกับค่าของ สิบบิลนี่วางเครื่องได้เลยครับ

สู้หาอู่ดีๆวางใหม่ไปเลย จะเจ็บไม่เยอะเท่าครับ โดยเฉพาะสายแวค 16เส้นนี่แหละตัวดีเลย หากผิดไปเส้นเดียวรถก็ไม่วิ่งแล้ว

ผมเจ็บมาเยอะครับ. ลองเลือกดูครับ

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 04:54:42 PM »
ลองเข้าอู่ดูก่อนครับ
อยู่แถวไหนครับ

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 05:06:54 PM »
ได้ยินมาว่า พี่พนม ถนัดเครื่องทวิน ลองสอบถามดูนะครับ ผมเองก็ไม่ชัวเหมือนกันจำได้ลางๆครับว่ามีท่านนึงเคยบอกไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2013, 05:07:26 PM โดย Pj_yo »

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 05:28:09 PM »
SAI VACCUM TUNG16 SAI CHECKWA ROYRUARENGMAI KUEN LONG SOBTAM U FOREVER RAMINTRA 39 SERVICE ROD SUBARU KARANG BIL KORWANG KRUENGMAI YUNGNGAIKOR HAI :bbbear_27:
SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy

ออฟไลน์ Pong_naja

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 05:46:52 PM »
ลองให้ช่างเช็คสายแวคคั่มดูครับ อาจมีเส้นไหนรั่วหรือหลุดอยู่ครับ  ลองเช็คเทอร์โบทั้ง 2 ตัว
และก็แอร์โฟร์  ด้วยก็ดีครับ :bbbear_34:

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 06:26:35 PM »
ผมก็เพิ่งเจอปัญหาครับ เจ้าของเก่าแจ้งมาแล้วครับว่าเครื่องไม่ดี ซึ่งเช็คแล้วเครื่องก็หลวมจริงๆ และก็เกียร์มีอาการใกล้กลับบ้านเก่าแล้ว

ไหนๆต้องเปลี่ยนเกียร์แล้วเลยว่าเปลี่ยนทั้งเกียร์ทั้งเครื่องไปเลย (เปลี่ยนเกียร์ประมาณหมื่นบาท)

เครื่องตากลมออโต้ (ไม่มี Tiptonic) รวมค่าวางแสนต้นๆ (ถ้าเป็นเครื่องรุ่นใหม่ๆอย่างตากลมเห็นว่าเวลาติดแก๊สจะมีปัญหาช่วงรอบสูงๆไฟ Engine จะชอบโชว์)

เครื่่่อง GC ออโต้ (คอขาว) รวมค่าวางเจ็ดหมื่นกว่าๆ

เครื่องนิวเลฯ 2.5 NA. 170 hp รวมค่าวางเจ็ดหมื่นต้นๆ

เครื่องทวินเหมือนเดิม รวมค่าวาง 5 หมื่น

เครื่องฟอร์เรสเตอร์ ถ้าเทอร์โบก็แสนขึ้นครับ เมื่อบวกราคาค่ารถแล้วรู้สึกสูงไปร่วมห้าแสน หารถมือสองปีใหม่ๆ ตอนนี้ได้หลายรุ่น

เคยได้ยินเหมือนที่คุณ nnet แจ้งเลยครับว่าพวกสายแวคคั่มมันจุกจิกแต่ยังไม่มีประสบการณ์เรื่องค่าใช้จ่ายครับ ก็กลัวๆเหมือนกัน แต่ Subaru คันแรกของผมเป็น GC ก็ใช่ย่อยนะครับไล่ซ่อมตาเหลือกเหมือนกัน

อู่ที่ลงเครื่องให้เห็นว่าเวลาลงเครื่องก็ดูให้หมดตีเหมาครับอันไหนใกล้เสื่อมสภาพก็เปลี่ยนให้ เลยมั่นใจขึ้นว่ายังไงก็อยู่ยาวสักพัก ทำทีเดียวดีกว่าเสียแล้วซ่อมอาจจะเจออย่างที่เพื่อนๆแจ้งมา

บวกกับดูราคามือสองแล้วถ้าเครื่องข้ามรุ่นราคาจะไม่ค่อยดีนะครับและอาจจะขายได้ช้ากว่า ยิ่งเครื่องเทอร์โบเดี่ยวถ้าได้ GC มาก็คงชอกช้ำตามอายุเครื่องอาจจะต้องตามเก็บหรือโอเวอร์ฮอล์เหมือนกัน

ซึ่งเครื่อง GC ถ้าอู่เก็บงานให้ก็ดี แต่ถึงเก็บแล้วเนื่องจากเป็นเครื่องซิ่งที่มักเจอปัญหาชาร์ฟละลายซึ่่งอันนี้ก็จะโดนอีกร่วมเกือบสองหมื่น แย่หน่อยก็ยกเครื่องอีกรอบ

นอกจากได้เครื่องตัวใหม่ๆเลยอย่างเช่นตากลม จะไม่ค่อยจุกจิกตามอายุเครื่องยนต์ถ้าเวลาขายปล่อยราคาไม่แรงมากก็น่าจะขายง่ายและเร็วกว่า

ตอนแรกว่าจะลง 2.5 NA. ไหลๆ เนียนๆ ตรงรุ่นไม่จุกจิก แต่จะเหมือนทำให้รถดูเหมือนรุ่นรถเป็นรุ่นต่ำลง ราคาขายเหลือสามแสนต้น ลงโบเดี่ยวราคาขายดีกว่ายังไงก็เป็นเครื่องเทอร์โบ

อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ Legacy เครื่อง Twin Turbo เครื่องกับเกียร์้ถ้าสภาพยังดีอยู่ ผมว่ามันคลาสสิคดีครับ ได้ตรงรุ่น ก็เลยลงเครื่องทวินใหม่ครับ ผลเป็นอย่างไรจะมาแจ้งกันอีกทีครับ  :bbbear_20:

ลองดูเทอร์โบกับสายแวคคั่มอย่างที่คุณป้องว่าครับ ถ้าเครื่องยังดีอยู่และค่าซ่อมไม่แพงลองใช้เครื่องเดิมไปก่อนก็ดีนะครับ  :bbbear_47:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2013, 06:28:25 PM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ tun8505

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 07:35:39 PM »
เครืื่องทวินวิ่งทางไกลดีมากสนุกครับ โบเดี่ยวแรงดึงอาจดีกว่าใช้งานในเมืองน่าจะดีลองดูครับ ถ้าออกวิ่งยาวๆบ่อยๆก็ลองซ่อมบำรุ่งทวินดูก่อนครับ ถ้าชอบดึงๆก็โบเดียวก็ได้ครับ

ออฟไลน์ adi autolism

• Adi Autolism..
  • *
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 08:02:25 PM »
ใช่ๆๆคลาสิคดีคับทวิน แถม :bbbear_44:ราคาถูกมากด้วย เครื่องเดินทะเลอทะล่าที่บางนาร้านที่ไม่ใช่ขายแต่ซูนะคับ เครื่อง+เกียร์เปิดอยู่สองหมื่นห้าเอง :bbbear_33:
Adi Autolism.. 086-8060694

ออฟไลน์ limk@korat

• *
  • Popular Vote : 19
  • BD5 and BG7
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 10:29:14 PM »
BG7 วางเครื่อง SF ปี98 turboเดียว

ก็ใช้ชีวิตประจำวัน LPG เป็นหลัก

อาทิตย์ที่แล้ว ไดรช๊าทไฟโชว์  (ไม่ช๊าทไฟ) ถอดเดินหาอะไหล่ มาสองวัน โคราช ไม่มีใครรู้เรื่อง ซ่อมได้   
วันนี้เพิ่งจะเจอว่าให้เอาของ NV เปลี่ยนฝาหลังใช้แทนได้เลย

ระหว่างรอ ก็ถอดเปลี่ยนหัวเทียน เพราะตอนวางเครื่องก็ใช้ IK24  พอเปลี่ยนหาไม่ได้เค้าว่า IK22 ถึงตรงรุ่นอืม

Subaru เป็นรถที่เปลี่ยนหัวเทียนเหนื่อยจริงๆต้องเรื้อแบตเตอร์  ถังฉีดน้ำ และ กรองอากาศ

............ถ้าจะวางเครื่องตัวไหนก็คิดถึงเรื่องซ่อมบำรุงด้วยนะคับ

ไดช๊าทกับหัวเทียน ตอนวางเครื่อง ตอนนี้ใช้ไป6หมื่นกิโล ก็ไม่นอ้ย แถมใช้แก้สซะเยอะเลย

ออฟไลน์ karn_pooh

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 10:54:06 AM »
ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเหนนะครับ :bbbear_9:

ออฟไลน์ LLOYD

• *
  • Popular Vote : 6
    • LLOYD Photography
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 01:09:50 AM »
ขอคำแนะนำเรื่องนิวเลกาซี่ทวินเทอโบหน่อยครับ พอดีว่าเพิ่งซื้อคันนี่มา แล้วมันมีปัญหาแบบ เร่งไม่ค่อยขึ้น อืดๆไม่มราบว่ามันเปนยังงี้อยู่แล้วหรือเครื่องมีปัญหาครับ  เพิ่งเคยเล่นทวิบเทอโบครับไม่ค่อยทราบ

สรุปเจอสาเหตุไหมครับ? อยากรู้ว่าเพราะอะไรเครื่องถึงอื่ด... ใช้นิวเลทวินเหมื่อนกัน แล้วบูสขึ้น 0.4 บาร์เอง ยังหาสาเหตุไม่ได้เลย  :bbbear_13:
ช่างภาพ โฆษณา แฟชั่น อิสระ สนใจเข้าไปดูงานได้ที่ http://www.lloydc.com ครับผม

ออฟไลน์ ValenDear

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 01:56:34 AM »
ลองใช้ 95 เพียวดูครับ