ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามโรบาร์ ในด้านของความปลอดภัยครับ  (อ่าน 11113 ครั้ง)

ออฟไลน์ k_poorahong

• magGlormVE
  • *
  • Popular Vote : 13
    • New connections without risk of disappointment
สอบถามโรบาร์ ในด้านของความปลอดภัยครับ เนื่องจากช่วงนี้ เป็นช่วงของเทศการปีใหม่ มีรถหลายๆคันเกิดอุบัติเหตุในช่วงนี้ รถที่เกิดอุบัติเหตุบางคันที่ผมเห็น เสียหายไปถึงห้องโดยสาร ไม่อยากนึกสภาพผู้ที่นั่งอยู่ แต่ผมก็ภาวณาของให้เค้าแคล้วคลาดปลอดภัย ไม่บาดเจ็บหรือเป็นอันตราย ยิ่งตอนนี้ กำลังจะเป็นคุณพ่อด้วยแล้ว ยิ่งต้องทำอะไรแบบมีสติ และระมัดระวังอยู่เสมอ

ผมจึงใคร่สอบถามผู้รู้ หรือท่านที่มีประสบการณ์ การที่รถใช้โรบาร์หรือว่าโรเคส ว่าเป็นอย่างไรบ้าง รถกระด้างขึ้นมากมั๊ย??? การทรงตัวดีขึ้นหรือเปล่า??? ป้องกันความเสียหายในกรณีรถชนได้มากน้อยแค่ไหน??? ราคาของและราคาการติดตั้ง??? ที่ไหนที่ขายหรือรับติดตั้งบ้าง จะได้เก็บไว้เป็นฐานข้อมูลครับ

สุดท้ายนี้ก็ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ดลบัลดาลให้ทุกท่าน มีความสุขความเจริญต้อนรับปีใหม่ เดินทางปลอดภัย ทุกท่านนะครับ

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
Re: สอบถามโรบาร์ ในด้านของความปลอดภัยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 09:46:15 AM »
แข็งขึ้นแน่นอนครับ รู้สึกได้ชัดๆ รถจะเป็นแผ่นมากขึ้น ซับแรงสะเทือนจากพื้นถนนขึ้นมามากขึ้น
เรื่องการทรงตัวรู็สึกว่ารถโคลงน้อยลงนะ แบบอาการมันคมขึ้น ประมาณนั้น
ราคามือสองของนอกก็12000-15000 ค่าติดตั้งคงราวๆพันสองพันมั่ง

ปล.เรื่องป้องกันความเสียหายไม่ทราบครับไม่เคยลอง และไม่อยากลองด้วย ไส่ไว้โชวเฉยๆ ไม่อยากใช้ :bbbear_40:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
Re: สอบถามโรบาร์ ในด้านของความปลอดภัยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 06:20:36 PM »
พี่หยก อย่าลองเลยครับ..... ผมเป็นคนนึงที่กล้าๆกลัวกับการใส่โลบาร์เหมือนกัน. ได้ยินข้อดีมาก็เยอะ ใครพอทราบข้อเสียมั่งคับ นอกจากว่ามันกระด้างขึ้น

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 07:07:04 PM »
ของดี แบบนี้ ใส่ไว้โชว์ แต่อย่าไปใช้มันเลยครับ 555+  ข้อเสียคือ ถ้ามีเกิด อะไรขึ้นมาจริงๆ ระวัง หัวเราจะฟาดโรบาซะเองนะครับ ควรห่อนวมหนาๆ ไว้หน่อย แต่ พยายามเซฟตัวเองให้ได้มากที่สุดครับ เพราะว่า โรบา มันควรอยุ๋ก่ารถสนามที่ใช้คู่ก่าหมวกกันน็อคครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 09:45:24 PM »
ของดี แบบนี้ ใส่ไว้โชว์ แต่อย่าไปใช้มันเลยครับ 555+  ข้อเสียคือ ถ้ามีเกิด อะไรขึ้นมาจริงๆ ระวัง หัวเราจะฟาดโรบาซะเองนะครับ ควรห่อนวมหนาๆ ไว้หน่อย แต่ พยายามเซฟตัวเองให้ได้มากที่สุดครับ เพราะว่า โรบา มันควรอยุ๋ก่ารถสนามที่ใช้คู่ก่าหมวกกันน็อคครับ
เคยได้ความรู้จากพี่ช่างที่ทำรถแข่ง พี่เค้าก็บอกแบบนี้ แล้วจากประการณ์ที่พบรถบ้านใส่โลบาร์แล้วมิส. ไม่รอดก็เพราะโลบาฟาดสะหัวเปิด...พี่เค้าแนะนำให้หาเค้าเสา b แทน จะได้ฟิวคล้ายๆกับโลบาหรือไม่ก็ทำโลบาๆแค่คลึ่งหลัง ก็พอ

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 11:28:48 AM »
รถรุ่นน้องมิด ไม่มีโรลบาร แต่หัวเปิดเหมือนกัน หลังคาพับลงมาฟาดหัว :bbbear_40:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 12:32:50 PM »
สอบถามโรบาร์ ในด้านของความปลอดภัยครับ เนื่องจากช่วงนี้ เป็นช่วงของเทศการปีใหม่ มีรถหลายๆคันเกิดอุบัติเหตุในช่วงนี้ รถที่เกิดอุบัติเหตุบางคันที่ผมเห็น เสียหายไปถึงห้องโดยสาร ไม่อยากนึกสภาพผู้ที่นั่งอยู่ แต่ผมก็ภาวณาของให้เค้าแคล้วคลาดปลอดภัย ไม่บาดเจ็บหรือเป็นอันตราย ยิ่งตอนนี้ กำลังจะเป็นคุณพ่อด้วยแล้ว ยิ่งต้องทำอะไรแบบมีสติ และระมัดระวังอยู่เสมอ

ผมจึงใคร่สอบถามผู้รู้ หรือท่านที่มีประสบการณ์ การที่รถใช้โรบาร์หรือว่าโรเคส ว่าเป็นอย่างไรบ้าง รถกระด้างขึ้นมากมั๊ย* การทรงตัวดีขึ้นหรือเปล่า* ป้องกันความเสียหายในกรณีรถชนได้มากน้อยแค่ไหน* ราคาของและราคาการติดตั้ง* ที่ไหนที่ขายหรือรับติดตั้งบ้าง จะได้เก็บไว้เป็นฐานข้อมูลครับ

สุดท้ายนี้ก็ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ดลบัลดาลให้ทุกท่าน มีความสุขความเจริญต้อนรับปีใหม่ เดินทางปลอดภัย ทุกท่านนะครับ
เคยได้ความรู้จากพี่ช่างที่ทำรถแข่ง พี่เค้าก็บอกแบบนี้ แล้วจากประการณ์ที่พบรถบ้านใส่โลบาร์แล้วมิส. ไม่รอดก็เพราะโลบาฟาดสะหัวเปิด...พี่เค้าแนะนำให้หาเค้าเสา b แทน จะได้ฟิวคล้ายๆกับโลบาหรือไม่ก็ทำโลบาๆแค่คลึ่งหลัง ก็พอ
SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy

ออฟไลน์ jeedz

• ยามฝั่ง ณ. SSS
  • Administrator
  • Popular Vote : 29
  • Green ( เกรียน ) Monster
    • Online Network Co., Ltd.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 09:09:58 PM »
quote ข้อความเค้ามาทำไมครับ ผมเห็นหลายรอบละนะครับ ในกระทู้อื่นด้วย
Tel. 089-4272257
บริการ Hosting, รับฝาก server Co-location, IDS, Firewall, Web

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 10:04:23 PM »
quote ข้อความเค้ามาทำไมครับ ผมเห็นหลายรอบละนะครับ ในกระทู้อื่นด้วย

พี่น้องกะ GRB2007รึป่าวครับ

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 10:07:54 PM »
พี่น้องกะ GRB2007รึป่าวครับ

คนเดียวกันครับ  :bbbear_40:

ออฟไลน์ Phumz-EuroHaus

• *
  • Popular Vote : 17
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 11:11:55 PM »
ใส่ไว้เพื่อป้องกันกรณี ฉุกเฉิน แต่ถ้าถึงเวลาที่ต้องใช้งานมัน

จะดีหรือแย่ ขึ้นอยู่กับ วัตถุดิบ ตำแหน่ง และตัวแปรเรื่อง บอดี้ด้วยนะคับ

เคสเพื่อนผม 2คัน
คันแรก mr2 โรลบาร์งานไทย มิดลงคลองเกาะกลาง ความ บูส2.2 ที่เกียร์ คนปลอดภัย โรลบารซับแรงดี

อีกคัน e30 coupe หมุนบนถนน ด้านข้างกระแทกฟุตบาท รถคว่ำ หลังคายุบ โรลบาร์งานไทยสภาพ คนขับหัวแตก เพราะ .....ตรงนี้สำคัญคับ บอดี้รถมีปันหา พื้นห้องโดยสาร ผุ เวลาโดนกระแทก โรลบาร แทงทะลุออกมา หลังคายยุบ กระแทกหัว

ก่อนใส่โรลบาร์ เช้คบอดี รถและโรลบาร์ด้วบนะคับ อีกอย่างที่เราๆชอบทำกันคือ ใส่โรลบารงานนอกหรือมือสองบ้านเรา โรลบารสร้างขึ้นจากแบบบอดี้รถนั้นๆ ความสมบูรณ์ของบอดี้แต่ละคันมันจะไม่เท่ากันซะทุกคัน เวลานำมาใส่มันจะเกิดอาการเสียงลั่น

อยากแนะนำถ้ารถใครบิดี้ไม่เปั ตีขึ้นมาจากงานไทยที่ช่างฝีมือดีๆเถอะคับ เพื่อคุณ

รถบ้าน ใช้ cusco/safety21
รถแข่ง custom made thailand ล้วนๆ
#i Tuner & Moty's oil
tuning & wyres F-con,AEM,E-manage,Unichip,Haltech,Link,etc

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 09:17:40 PM »
โรลบาร์มีประโยชน์ที่สุดเมื่อใช้คู่กับอุปกรณ์ป้องกันอื่นๆเช่นหมวกกันน๊อค เบลท์4จุดขึ้นไป แต่หากติดโรลบาร์ไว้แล้วขับใช้ประจำวันไมได้ใส่หมวกกันน๊อคจะเป็นภัยมากกว่าครับเนื่องจากโรลบาร์เป็นเหล็กจะฟาดศรีษะโดยตรงครับ อันตรายกว่าไม่มีโรลบาร์อีกครับ
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ k_poorahong

• magGlormVE
  • *
  • Popular Vote : 13
    • New connections without risk of disappointment
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 09:52:16 PM »
ใส่ไว้เพื่อป้องกันกรณี ฉุกเฉิน แต่ถ้าถึงเวลาที่ต้องใช้งานมัน

จะดีหรือแย่ ขึ้นอยู่กับ วัตถุดิบ ตำแหน่ง และตัวแปรเรื่อง บอดี้ด้วยนะคับ

เคสเพื่อนผม 2คัน
คันแรก mr2 โรลบาร์งานไทย มิดลงคลองเกาะกลาง ความ บูส2.2 ที่เกียร์ คนปลอดภัย โรลบารซับแรงดี

อีกคัน e30 coupe หมุนบนถนน ด้านข้างกระแทกฟุตบาท รถคว่ำ หลังคายุบ โรลบาร์งานไทยสภาพ คนขับหัวแตก เพราะ .....ตรงนี้สำคัญคับ บอดี้รถมีปันหา พื้นห้องโดยสาร ผุ เวลาโดนกระแทก โรลบาร แทงทะลุออกมา หลังคายยุบ กระแทกหัว

ก่อนใส่โรลบาร์ เช้คบอดี รถและโรลบาร์ด้วบนะคับ อีกอย่างที่เราๆชอบทำกันคือ ใส่โรลบารงานนอกหรือมือสองบ้านเรา โรลบารสร้างขึ้นจากแบบบอดี้รถนั้นๆ ความสมบูรณ์ของบอดี้แต่ละคันมันจะไม่เท่ากันซะทุกคัน เวลานำมาใส่มันจะเกิดอาการเสียงลั่น

อยากแนะนำถ้ารถใครบิดี้ไม่เปั ตีขึ้นมาจากงานไทยที่ช่างฝีมือดีๆเถอะคับ เพื่อคุณ

รถบ้าน ใช้ cusco/safety21
รถแข่ง custom made thailand ล้วนๆ

โรลบาร์มีประโยชน์ที่สุดเมื่อใช้คู่กับอุปกรณ์ป้องกันอื่นๆเช่นหมวกกันน๊อค เบลท์4จุดขึ้นไป แต่หากติดโรลบาร์ไว้แล้วขับใช้ประจำวันไมได้ใส่หมวกกันน๊อคจะเป็นภัยมากกว่าครับเนื่องจากโรลบาร์เป็นเหล็กจะฟาดศรีษะโดยตรงครับ อันตรายกว่าไม่มีโรลบาร์อีกครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับสำหรับคำตอบ ลองนึกภาพดูแล้ว ผมคิดว่า มันคงลำบากและอาจจะใช้ในชีวิตประจำวันลำบากน่าดู หากต้องใส่หมวกกันน๊อค เท่าที่น่าจะเป็นไปได้คือใช้เบลท์สี่จุดเพื่อกันหัวไปฟาดกับโรบาร์ ผมเห็นในวีดีโอคลิปหลายๆคัน เท่าที่สังเกตุ เจ้าโรบาร์ใช้งานได้ดีในกรณีรถคว่ำ ลื่นไถล รถที่ขับตามๆกันมาเพราะความเร็วสัมพัทธ์ (Relative Velocity) ไม่แตกต่างกันมากนัก แต่ผมว่า ในความเร็วสูงๆ คงไม่น่าจะมีประโยชน์นัก เพราะวันก่อนดูรายการของ discovery turbo เค้าเอา vw golf มาลากด้วยสลิง แล้ววิ่งชนกำแพง ที่อยู่กับที่ ความเร็วที่ชน 160km/hr แต่รถไม่มีโรบาร์นะครับ เดิมๆเลย ปรากฏว่ารถยุบเป็นก้อนเหล็กก้อนเดียวเลย สภาพรถบ่งบอกเลยว่าไม่มีทางรอด เพราะมันมารวมกันเป็นก้อนเหล็กเลย สยองมาก

แต่ผมไม่เคยดูคลิปที่รถมีโรบาร์ชนที่ความเร็วสัมพันธ์สูงนะครับ ว่าจะเป็นยังไง ท่านใดเคยเห็น เล่าให้ฟังหน่อยครับ

ขับรถปลอดภัย ถึงบ้านเจอคนที่คุณรักทุกๆท่านนะครับ

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 11:08:21 PM »
160 จนหยุดนิ่งในเวลาเสี้ยววินาที โรลบาร์ก็ไม่น่ารอดครับ หากรอด อวัยวะภายในก็คงไม่เหลือครับ สมองกระแทกกะโหลก  :bbbear_10:

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 12:12:33 AM »
คลิปนี้คงตอบคำถามเจ้่าของกระทู้ได้ครับ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=aYupaXjYnP4" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=aYupaXjYnP4</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2014, 12:12:58 AM โดย ReTRO RACER »