ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามโรบาร์ ในด้านของความปลอดภัยครับ  (อ่าน 11112 ครั้ง)

ออฟไลน์ k_poorahong

• magGlormVE
  • *
  • Popular Vote : 13
    • New connections without risk of disappointment
Re: สอบถามโรบาร์ ในด้านของความปลอดภัยครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 08:35:33 AM »
คลิปนี้คงตอบคำถามเจ้่าของกระทู้ได้ครับ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=aYupaXjYnP4" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=aYupaXjYnP4</a>

ผมนึกว่าชนแล้วรถตีลังกา แล้วคนขับค่อยออกมาแบบไม่เป็นไรมาก ที่ไหนได้ RIP. แสดงว่าลาโลกไปแล้ว สยองงงงงงงง

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
Re: สอบถามโรบาร์ ในด้านของความปลอดภัยครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 09:38:16 AM »
โรลบาร์มีประโยชน์ที่สุดเมื่อใช้คู่กับอุปกรณ์ป้องกันอื่นๆเช่นหมวกกันน๊อค เบลท์4จุดขึ้นไป แต่หากติดโรลบาร์ไว้แล้วขับใช้ประจำวันไมได้ใส่หมวกกันน๊อคจะเป็นภัยมากกว่าครับเนื่องจากโรลบาร์เป็นเหล็กจะฟาดศรีษะโดยตรงครับ อันตรายกว่าไม่มีโรลบาร์อีกครับ

ผมก็ได้ข้อมูลตามนี้เหมือนกัน โลบาร์+หมวก+เบล 4 จุด.  แล้วเหตุการณ์ที่เคยเห็น กับรถเพื่อน1 รู่นน้องอีก 1 โลบาร์ ฟาดสะหัวเปิด
ผมยังเก็บรูปอุบัติเหตุนั่นไว้ เห็นชัดเลยที่โลบาห้อยมาฟาดที่หัว. ่ไม่รู้ว่าถ้าลงรูปแล้วมันจะเป็นการณ์เหมาะสมหรือป่าว

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 10:35:32 AM »
ผมก็ได้ข้อมูลตามนี้เหมือนกัน โลบาร์+หมวก+เบล 4 จุด.  แล้วเหตุการณ์ที่เคยเห็น กับรถเพื่อน1 รู่นน้องอีก 1 โลบาร์ ฟาดสะหัวเปิด
ผมยังเก็บรูปอุบัติเหตุนั่นไว้ เห็นชัดเลยที่โลบาห้อยมาฟาดที่หัว. ่ไม่รู้ว่าถ้าลงรูปแล้วมันจะเป็นการณ์เหมาะสมหรือป่าว

มันก็ต้องแล้วแต่เคสไปนะ ถ้าเคสเดียวกัน เกิดเหตุแบบเดียวกัน ถ้าไม่มีโรลบาร์มันก็เป็นได้ว่าหลังคาอาจจะพับลงมาทับหัวเองก็ได้ แล้วแต่ลักษณะการชนนะคิดว่า :bbbear_33:

ส่วนรูปถ้าเจ้าของรูปอนุญาติ หรือไม่ไช่ภาพที่พาดพิงให้บุคคลอื่นเสียหาย แค่ภาพที่แสดงลักษะการยุบตัวของโรลบาร์ก็โอเคนะ อยากเห็นลักษณะที่ว่าเหมือนกัน :bbbear_19:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 02:34:27 PM »
เพิ่งนึกออกว่าเคยไปหาซื้อนวมโรลบาร์สำหรับไส่รถดริฟแบบที่ผ่านมาตรฐาน FIA ได้ เพราะรายการแข่งบังคับ มันจะเป็นแบบรูปนี้เลยเป็นโฟมหนา และแข็ง ถ้าเอาหัวโขกน่าจะเจ็บนะ แต่หัวไม่เปิดแน่นอน ท่อนนึงแบบในรูปก็หลักพันอยู่
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ norm

• *
  • Popular Vote : 3
  • duh
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 04:21:08 PM »
คลิปนี้คงตอบคำถามเจ้่าของกระทู้ได้ครับ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=aYupaXjYnP4" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=aYupaXjYnP4</a>
ผมว่าโรลเคจเค้าเจ๋งมากนะครับ  ยุบไปนิดเดียวเองไม่ถึงคนเลย  แต่มันชนแรงมากจริงๆ  น่าจะปลายเกีย5กลางเกีย6ได้เลยนะครับ
สำหรับรถtube frame ผมว่าตอนชนมันกระจายน้อยไปอะครับ  พลังงานเหลือเยอะเลย  คนเลยรับเยอะ
แต่เสียงเครื่องรถสูตรนี่มันสุดๆจริงเยอะ  เฟี้ยววววววววว

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 01:22:06 PM »
ดูไว้เพื่อเป็นอุทาหรณ์นะครับ..เหตุการณ์นี้คนนั่งข้างเสียชีวิตเพราะโบลาฟาดที่หัว คนนั่งก็คาดเบล 4 จุด โลบาก็เป็นแบรนของน้ำเงิน ที่นิยมใช้กัน

ออฟไลน์ k_poorahong

• magGlormVE
  • *
  • Popular Vote : 13
    • New connections without risk of disappointment
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 07:47:18 PM »
ดูไว้เพื่อเป็นอุทาหรณ์นะครับ..เหตุการณ์นี้คนนั่งข้างเสียชีวิตเพราะโบลาฟาดที่หัว คนนั่งก็คาดเบล 4 จุด โลบาก็เป็นแบรนของน้ำเงิน ที่นิยมใช้กัน

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ เท่าที่ดูจากรูป ผมว่าถ้าไม่มีโรบาร์ คงน่าจะเสียหายกว่านี้นะครับ อาจจะไม่ได้เป็นแค่คนนั่งข้าง คนขับอาจจะโดนด้วย ขอบคุณสำหรับรูปครับ