ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องเบรคหน่อยคับ  (อ่าน 2669 ครั้ง)

ออฟไลน์ daisuke

• *
  • Popular Vote : 8
ปรึกษาเรื่องเบรคหน่อยคับ
« เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 08:21:02 AM »
พอดีผมเจอเหตุการณ์แบบนี้สองสามครั้งแล้วเลยอยากจะถามว่ามันปกติมั้ยแล้วมีวิธีแก้ไขอย่างไง

เรื่องมันมีอยู่ว่าเบรคกระทันหันด้วยความเร็วไม่มากนักไม่น่าเกิน80 แต่พอดีจังหวะที่เบรคถนนมันไม่เรียบพอดี(ขอบถนนที่ไม่เท่ากัน ล่าสุดเจอท่อที่อยู่กลางถนน)
พอเหยียบเบรคแรงๆรถมีอาการabsทำงานแล้วเบรคไม่อยู่ ผมต้องเชนเกียร์ลงเพื่อให้รถชะลอลงหวุดหวิดกับตูดคันหน้าเลย

อยากทราบว่ามันเป็นอาการปกติไหมคับ แล้วถ้าไม่ปกติต้องไปแก้ไขที่ตรงไหนคับ

หรือว่าถ้ามันปกติถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ต้องทำอย่างไง แล้วถ้าหาผ้าเบรคดีๆใส่จะช่วยได้เยอะไหม

ปล.ผมใส่เบรค4pot ของgdครับ

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
Re: ปรึกษาเรื่องเบรคหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 08:23:27 AM »
ยางรถ ใส่ตัวไหนครับ ปีอะไร สภาพเปนอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Artlive_gda

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 06:49:57 AM »
ยางรถ ใส่ตัวไหนครับ ปีอะไร สภาพเปนอย่างไรครับ
:bbbear_19: ขอถามด้วยครับ เบรคแบบนี้รายละเอียดบอกว่า ใช้กับตัว 2500ไม่รู้ ว่าตัว 2000 กับ 2500 ไม่เท่ากันเหรอครับ

ออฟไลน์ daisuke

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 11:33:52 AM »

ยางachilles 225 40 18

วิ่งมาประมาณหมื่นโลคับ เพิ่งเปลี่ยนกลางปีที่แล้ว

ออฟไลน์ limk@korat

• *
  • Popular Vote : 19
  • BD5 and BG7
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 12:09:04 PM »
เบรคจนล้อล็อก abs มันคลาย

สงสัยโชค์หน้าจะแข็งมากๆ เบรคแรงๆ ไม่มียุบ

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 09:40:11 PM »
 :bbbear_25:  ความเห็นผมนะครับ ไม่ทราบผิดถูก    ถ้าพื้นไม่เรียบแล้วละก้อ เบรกเทพ ยางเทพ ไม่ช่วยครับ ล้อมันแนบพื้นไม่พร้อมกัน ตัวช่วยคือคนขับครับ ใช้ความเร็วให้เหมาะสมจาหยุดได้ปลอดภัย

ออฟไลน์ Mcrae555

• *
  • Popular Vote : 20
  • Rally Driver
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 11:13:42 PM »
เป็นเหมือนกันครับของผม impreza GC อาการเหมือนกันเลย วิ่งมาช้าๆ ถ้าเจอพื้นแบบทรายหรือถนนไม่เรียบ ถ้าแตะเบรคเบาๆ ความเร็ว 40 - 60 ก็จะหยุดปกติ ถ้าเผลอไปกระทืบแรงๆจน ABS ทำงาน รถจะไม่หยุดให้ ต้องเชนเกียร์ช่วย

วันรุ่งขึ้นเอา CRV อีกคัน ลองไปทำ ความเรวเท่ากัน กระทืบเบรคแรงๆ ปรากฏว่า ABS ทำงาน แต่ CRV เอาอยุ่

(อ้อ ทั้งสองคัน ผ้าเบรคใหม่ ยางใหม่ ทั้งคู่นะครับ)

จะเป็นไปได้ไหมที่เป็นที่ตัวเบรคเอง หรือระบบ ABS .. ณ ตอนนี้ก็ยังไม่รู้สาเหตุเลยครับ

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 02:15:45 AM »
ผมเคยชนตูดคันหน้าเพราะเหยียบเบรคเยอะเกินจน ABS ทำงานกระตุก กระตุก โป้ง...ผมว่าลมยางและสภาพถนนตอนนั้นมีส่วนนะ