ผู้เขียน หัวข้อ: แมว 2.0 R อยากแรงโดยไม่ต้องลงเครื่อง แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 4621 ครั้ง)

ออฟไลน์ BlackBird

• *
  • Popular Vote : 0
  • White cat and a black lotus
สวัสดีครับ ผมใช้เจ้าแมว 2.0 R มาได้ประมาณ 2-3 ปี รู้สึกว่ามันอืดมาก (อาจจะเพราะเป็นรถขับเคลื่อนสี่ล้อแบบไม่มีเทอร์โบ) เวลาขับบนทางด่วน ออกตัวจากด่านเก็บเงิน ยังช้ากว่าพวกอัลติสหรือ accord เลย

อยากขอความรู้หน่อยครับ (พอดีไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องแต่งรถเลย) ว่าพอจะสามารถทำอะไรได้บ้าง โดยไม่ต้องลงเครื่องใหม่ (เพราะเป็นรถของที่บ้าน)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
 :bbbear_13: เหนื่อยอยู่นะครับถ้าเครื่องเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2014, 02:51:47 AM โดย SUBANU »

ออฟไลน์ pimniyoum

• SUBARU IMPREZA STI
  • *
  • Popular Vote : 5
  • ลูกแมวอ้วนGRB 2500 เดิมๆ
ท่อ กรอง กล่อง คับ

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
TOR AISIA INTAKE ECU TURBO BOW OFF VALVE NGERN 12.900.000 thb :bbbear_24:
SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy

• *
ท่อ กรอง กล่อง คับ

กล่องนี่หมายถึงว่า เราเอาไปให้ศูนย์ลงโปรแกรมหรือเปล่าครับ  หรือหมายถึงกล่องแต่ง โทษทีนะครับ พอดีไม่มีความรู้เลย

ออฟไลน์ saurus

• *
  • Popular Vote : 13
ลงซุปดีกว่าครับ http://www.raptorsc.com.au/kits.php?id=20 ทำNAทำได้แต่ไม่คุ้มเงิน กว่าจะได้ม้าสักตัวอาจต้องจ่ายเป็นหมื่น  :bbbear_25:

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
ผมเคยถามคำถามนี้เมื่อ 4-5 ปีที่แล้ว ทุกวันนี้รถก็ยังเหมือนเดิม ผมศึกษามาทุกทางแล้วทั้งจูนกล่อง กรองเปลือย เปลี่ยนท่อ ชุดเทอร์โบ HKS มีตรงรุ่นด้วยตอนนั้น (แต่ 3 แสนกว่า) แต่แบบว่าถ้าจะต้องลงทุน แสนสองแสนได้ม้าซัก 40-50 ตัว เอาเครื่องไม่ตรงรุ่นมาใส่ยังได้ม้าคุ้มเงินกว่า เช่น คอแดง GD แต่ผมเลือกเก็บเงินรอวางตรงรุ่นอยู่   

• *
ผมเคยถามคำถามนี้เมื่อ 4-5 ปีที่แล้ว ทุกวันนี้รถก็ยังเหมือนเดิม ผมศึกษามาทุกทางแล้วทั้งจูนกล่อง กรองเปลือย เปลี่ยนท่อ ชุดเทอร์โบ HKS มีตรงรุ่นด้วยตอนนั้น (แต่ 3 แสนกว่า) แต่แบบว่าถ้าจะต้องลงทุน แสนสองแสนได้ม้าซัก 40-50 ตัว เอาเครื่องไม่ตรงรุ่นมาใส่ยังได้ม้าคุ้มเงินกว่า เช่น คอแดง GD แต่ผมเลือกเก็บเงินรอวางตรงรุ่นอยู่

เหมือนกันเลยครับ ว่าจะทำอะไรกับมันมาตั้งนานแล้ว สุดท้ายรถก็ยังเหมือนเดิม

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
จดๆจ้องกับแมว 2.0R มาตั้งแต่ออกรถเมื่อปี 08 ว่าจะทำอ่ยางไรกับมันดี เริ่มที่ ท่อ กล่อง หรืออะไรต่อมิอะไรไปเรื่อยๆ เวลาผ่านไปๆ น้องชายที่ออกมาด้วยกันอีกคันนึงเค้าได้ไปสลับหัวตัด S-GT (m/t) ที่อู่อามานะเรียบร้อย ผลที่ออกมาคืด วิ่งดีขึ้นจม ทั้งอัตราเร่ง ความเร็ว ช่วงล่าง ที่สุดคือ อัตราสิ้นเปลืองที่ดีกว่า สมเหตุสมผลกว่า เพราะกำลังเครื่องที่มากขึ้นใช้เวลาในการไต่ระดับความเร็วขึ้นไปได้ดีมากๆ แต่ติดเพียงอย่างเดียวคือ ในตอนนั้นใช้งบประมาณที่สูงในการซื้อหัวตัดสวยๆ ย้ายของและทำให้สมบูรณ์ซึ่งอยู่ที่ประมาณ 4.5 แสนได้ และผมเองก็ได้มี Su ในครอบครองเพิ่มขึ้นทั้ง GC 2 คัน GF   BG 2 คัน สุดท้ายตอนนี้ทางบ้านได้ซื้อ BP5 มาไว้เรียบร้อยแล้ว และเพราะเจ้า BP นี่ล่ะถึงได้รู้ฟีลเครื่องแมว แต่เป็นเกียร์ออโต้ จึงได้คำตอบว่า ควรรอจังหวะเวลา เงินทุนที่เหมาะสมเพื่อนำเจ้าแมวของเราไปสลับเครื่องซะ จะคอแดง คอขาว 2.0 2.5 ได้ทั้งนั้น เพราะว่าราคาค่าตัวของมันคงจะต้องถูกลงเรื่อยแน่นอน ผมจะรอเวลานั้นครับ ส่วนตอนนี้รถผมยังเดิมมากๆวิ่งไปแค่ 40, 000 กม. เท่านั้น กะว่าจะจัดการกับเรื่องโช้ค ล้อไปก่อนแล้วค่อยขยับเรื่องเครื่องยนต์ต่อไปคับ

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
จำวันแรกได้ เสี้ยนโทรไปหาทุกอู่เลยมีของแต่งไรบ้าง บางที่ก็คุยดี บางที่ก็หัวเราะใส่ ซักพักเริ่มชิน.....ตอนนี้ก้รอราคาหัวลงมาอีกหน่อย ถอย ACV50 มาใช้แทนก็สบายดี รถผมออก 06/2008 ยัง 4 หมื่นนิดๆ กิโล

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
Re: แมว 2.0 R อยากแรงโดยไม่ต้องลงเครื่อง แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 09:56:48 AM »
กรองแผ่นK&N ประมาณ2200
กล่องคันเร่งไฟฟ้า ประมาณ3500
สปริงโหลด ประมาณ6000 แล้วแต่ยี่ห้อ
ผ้าเบรคดีๆซักชุด ประมาณ 5000แล้วแต่ยี่ห้อ

แค่นี้ก็โอแล้วครับ