ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง ศาลเตี้ย  (อ่าน 4197 ครั้ง)

ออฟไลน์ Phumz-EuroHaus

• *
  • Popular Vote : 17
ว่าด้วยเรื่อง ศาลเตี้ย
« เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 09:45:35 PM »
ถ้าเราจับ ขโมยที่ขึ้นบ้าน เราสามารถ  ใช้ศาลเตี้ย กับมันได้มั้ย อยากได้อยากโดน มันจริงๆ กับไอนี่
#i Tuner & Moty's oil
tuning & wyres F-con,AEM,E-manage,Unichip,Haltech,Link,etc

ออฟไลน์ FozMedic

• ซูบี้กู้ชีพ
  • *
  • Popular Vote : 23
  • confidence in wonton
Re: ว่าด้วยเรื่อง ศาลเตี้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 10:08:02 AM »
บุกรุกกลางคืน มืด อ้างได้ว่าอาจมีอาวุธ กำลังหลบหนี เรียกแล้วไม่หยุด เรามัสิทธิ์ใช้กำลังให้มันหยุดหนีได้ เพื่อติดตามเอาทรัพย์สินคืน อีกวิธีคือป้องกันตัวเองตามสมควรแก่เหตุก็ทำได้ ส่วนใหญ่ตำรวจจะช่วยเจ้าของบ้านถ้าไม่จงใจเกินไป
-------------------------------
2013 Subaru Forester 2.0xt

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 12:25:39 PM »
โป้ง..เตือนขึ้นฟ้าสักนัดให้มันหยุด   

ถ้าไม่หยุด  หรือวิ่งเข้ามาทำร้าย

โป้ง..ด้านหน้า   อย่าเผลอโป้ง..ด้านหลัง   
นัดเดียวพอ   เอาแบบกองกับพื้นแล้วแจ้งตำรวจ
ไม่ว่าโป้งแบบไหนก็ต้องยุ่งในขั้นตอนของกฎหมาย   
ถ้าข้อเท็จจริงให้เป็นการยิงเพื่อป้องกัน   ก็จบ    แต่ทุกขั้นตอนมีค่าใช้จ่าย

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 11:01:08 PM »
ถ้ามันตายหรือเจ้บหนัก. ผมติดคุก ป่ะเนี่ย
tuning & wyres F-con,AEM,E-manage,Unichip,Haltech,Link,etc

ออฟไลน์ neng_a32

• ชายไทย
  • *
  • Popular Vote : 5
  • ขับมันเพื่อช่วงเวลาที่ดีที่สุด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 10:48:51 AM »
1.ยิงตอนมันหันมาข้างหน้าก่อนเลย เอาให้ล่วง
2.โยน BB gun ให้ที่ตัวมัน
3.ยิงขึ้นฟ้า 2 นัด

เรียกตำรวจมา
จากนั้นให้การว่า
ยิงเตือน แล้ว 2 นัด ห่างกันนัดละ 10 วินาที
ในนัดแรกได้ตะโกนบอกว่าอย่าเข้ามา มีอาวุธ
จากนั้นจึงยิงขึ้นฟ้าซ้ำ
แต่ผู้ร้ายยังเดินเข้ามาหาฟังข้าพเจ้าไม่
ในมือเห็นของสีดำและแน่ใจว่าเป็นอาวุธปืน
ข้าพเจ้ามีความจำเป็นต้องป้องกันทรัพย์สินจึงยิงไปที่ตัวคนร้ายหนึ่งนัด

ถ้านะบอกว่าเมียซึ่งเป็นภรรยายิงนี่ยิ่งดีครับ
อิอิ เป็นผมคงแบบนี้ครับ

ปีหน้าก็สี่สิบแล้ว ไอ้แก่

ออฟไลน์ saurus

• *
  • Popular Vote : 13
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 01:31:59 PM »
ถ้ามันตายหรือเจ้บหนัก. ผมติดคุก ป่ะเนี่ย

อย่าเลยครับ ถ้ามันมาแค่ย่องเบา จับส่งตร.ให้จัดการดีกว่า ถ้ามันไม่ได้ขโมยอย่างเดียวมีข่มขู่คุกคาม ค่อยจัดเต็ม คนตายให้การในศาลไม่ได้ จัดท่าให้มันสวยๆ ยัดเถื่อนให้มันดุ้นนึง :bbbear_25:

จริงๆกฎหมายบ้านเรายิงใส่สุ่ม4สุ่ม5ไม่ได้ ต้องไม่เกินกว่าเหตุ ไม่เหมือนเมกาบางรัฐที่กำหนดว่าMy house is my castle. ถ้าแบบนั้นยามวิกาลปีนเข้ามายิงได้เลย ไม่ต้องตะโกนถามหรือยิงขู่ก่อน

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 12:13:30 AM »
เวลายิงโจรให้ยิงโจรเสร็จ แล้วยิงที่พื้นอีก 2 นัดครับ

ออฟไลน์ ningnong_ptt

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 12:51:05 AM »
คงจะมีแต่เสียเงินครับ ปืนไม่เข้าใครออกใคร ยิ่งถ้าไม่มีประสบการณ์แล้วด่วย เผลอๆ จะลั่นใส่ตัวเอง หรือคนรอบข้างครับ
เวลาเอาเข้าจริงๆ อะดีนารีนสูบฉีด หูอื้อ กะจังหวะไม่ถูก ตื่นเต้น ไหนจะมืดอีก เปอร์เซนต์พลาดเยอะครับ ทางที่ดีเห็นแล้วแจ้ง
อยุ่ในห้องล็อคประตูให้เรียบร้อย ถ้ามันเข้ามาก็ท่องไว้ว่า ไม่สู้ก็ตาย ๆ ๆ  แค่นั้นพอ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 09:32:20 PM »
กำลัง หาหาหลักฐานอยู่คับ.
แต่คิดว่าจะแจ้งความก่อน
เพราะ ดูจากที่มันทำทิ้งไว้ ไม่ขโมยก้น่าจะโจทย์ แต่เป้นคนในหมู่บ้านชัว
เดี่ยวเกบภาพผลงานมาฝากนะคับ

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 09:49:19 AM »
กำลัง หาหาหลักฐานอยู่คับ.
แต่คิดว่าจะแจ้งความก่อน
เพราะ ดูจากที่มันทำทิ้งไว้ ไม่ขโมยก้น่าจะโจทย์ แต่เป้นคนในหมู่บ้านชัว
เดี่ยวเกบภาพผลงานมาฝากนะคับ

ใจเย็นๆ   พยายามอย่าปะทะครับ
เอากล้องวงจรปิดซ่อนบันทึกภาพ   แล้วแจ้งความดำเนินคดี
หรือถ้าเจอจะๆ   ยิงปืนขู่ไปสักนัด   กดดันให้มันหมอบแล้วแจ้งตำรวจ  น่าจะดีกว่านะครับ
ถ้ามีคนเจ็บ  หรือตาย   อาจมีปัญหาทางกฎหมายให้คุณต้องวุ่นวายใจ
เกิดยิงมันตายในบ้าน  จะมีเจ้าที่เพิ่มในบ้านอีกราย   มาหลอกหลอน

ออฟไลน์ pikabom

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 09:54:48 AM »
เวลายิงโจรให้ยิงโจรเสร็จ แล้วยิงที่พื้นอีก 2 นัดครับ

ทำไมต้องต่ออีก สอง นัดอะครับ PM มาก็ได้ครับ อันนี้อยากทราบ :bbbear_24: :bbbear_24:

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 10:56:22 AM »
การยิงลงพื้น2นัด น่าจะเป็นการสร้างหลักฐานเพื่อป้องกันตัวเราเอง ว่าเราได้ยิงขู่ไปแล้ว
แต่คู่กรณียังไม่หยุดและอาจทำอันตรายกับเราได้..จึงจัดไปอีกนัดที่เพื่อหยุดการโจมตี  :bbbear_38:

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 02:11:57 PM »
เพิ่งกลับมาจากต่างจังหวัด
เจอบ้านที่โดนปาหินและโดนทุบไม่เท่าไหร่
แต่รถโดนทุบกระจกด้วย

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 02:10:38 PM »
เพิ่งกลับมาจากต่างจังหวัด
เจอบ้านที่โดนปาหินและโดนทุบไม่เท่าไหร่
แต่รถโดนทุบกระจกด้วย

โห...ทำแรงเหมือนกัน ไม่ทราบมีกล้องวงจรปิดไม๊คับ...แต่ยังไงก็ใจเย็นๆนะครับ...กรณีแบบนี้เห็นใจเลยมาถึงในบ้าน. ยังไงเอาใจช่วยนะครับ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 12:52:01 AM »
โห...ทำแรงเหมือนกัน ไม่ทราบมีกล้องวงจรปิดไม๊คับ...แต่ยังไงก็ใจเย็นๆนะครับ...กรณีแบบนี้เห็นใจเลยมาถึงในบ้าน. ยังไงเอาใจช่วยนะครับ
ผมละเซง
บ้านผมไม่มีคับ หวังพึ่ง โรงงาน หน้าซอยกับท้ายซอย
ผลปรากฎว่า หน้าซอยกล้องเค้ามองไม่ถึงถนน.  ส่วนหลังซอยกลัองเสีย ใช้กล้องสำรองตั้งแค่ปีใหม่ วันที่และเวลาก้ไม่มีให้ดู
แต่เด็กที่อยู่บ้านติดกัน บอกว่า คืนนั้นได้ยินเสียฃวัยรุ่นคุยกัน 'ปาบ้านไหนดีว่ั' น้องเค้าได้ยินก้กลัว ก้เลยขึ้น เตตัสเฟสว่า วัยรุ่นที่ไหนจะมาปาว่ะ น่ากลัวจัง " ไอเราก้ยิ่งโมโห กลายเปน ไม่ใช่คนในหมู่บ้าน โจทย์เราก้ไม่ใช่ เพราะ อิมจอดอยู่ปากซอย รถเราไม่เปนไร แต่ตัวซิ่งของพ่อ a31 กลับถูกปาหิน ทั้งที่ไม่ได้ขับมาเกือบปี แต่ก่อนหน้านี้ เดกในหมู่บ้าน จอดรถไว้หลังซอย ก้โดนปากระจกหลังเหมืินกัน โมโหตรงฟาตัวๆม่ได้ ทั้งกระจกบ้านกระจกรถ
ผมจะไม่ทำร้ายคนผิดคับ จับได้ส่งตำรวจ  ออกมาค่อยเล่น ช่วงมันอยุ่ข้างใน ก้แวะเวียนไปเยี่ยมบ้านมันบ้าง เป็นครั้งคราว