ผู้เขียน หัวข้อ: เก้าอี้ XV เมื้อยมากค่ะ ทำไงดีค่ะ  (อ่าน 6353 ครั้ง)

ออฟไลน์ kurione

• *
  • Popular Vote : 3
เก้าอี้ XV เมื้อยมากค่ะ ทำไงดีค่ะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 03:08:46 PM »
ขับมากครึ่งปีแล้วค่ะ พยายามจะให้ชินแต่ไม่ชินซักที ไม่ไหวแบ้ว ขอคำแนะนำค่ะ โทรไปถามศูนย์บอกให้ไปร้านเบาะค่ะ แง๊ :bbbear_20: เค้าทำไม่เป็นอ๊ะ ช่วยด้วยค่ะ

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
Re: เก้าอี้ XV เมื้อยมากค่ะ ทำไงดีค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 03:50:01 PM »
ท่านั่งก็เป็นส่วนนึงที่ทำให้เมื่อยได้เช่นกันนะครับ ถ้าการนั่งถูกต้องแล้ว คงเป็นปัญหามาจากเบาะ ซึ่งจากที่ได้ลองนั่ง เบาะซูบารุเป็นเบาะที่นั่งสบายดีนะครับ
ยังไงรอท่านอื่นมาแนะนำนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 04:14:14 PM โดย NOp76 »

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
Re: เก้าอี้ XV เมื้อยมากค่ะ ทำไงดีค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 05:41:59 PM »
ถอดออกแล้วใส่ Recaro เลยครับ จะได้เมื่อยกว่าเดิม
Jay TURBO-Plus

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 07:41:22 PM »
ถอดออกแล้วใส่ Recaro เลยครับ จะได้เมื่อยกว่าเดิม

จริงเหรอค่ะ กะลังคิดจะถามเลยค่ะ

ท่านั่งก็เป็นส่วนนึงที่ทำให้เมื่อยได้เช่นกันนะครับ ถ้าการนั่งถูกต้องแล้ว คงเป็นปัญหามาจากเบาะ ซึ่งจากที่ได้ลองนั่ง เบาะซูบารุเป็นเบาะที่นั่งสบายดีนะครับ
ยังไงรอท่านอื่นมาแนะนำนะครับ

ลองดูมาหลายเดือนแล้วค่ะ ไม่ทราบมีท่านใดเป็นบ้างไม๊คะ

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 08:17:13 PM »
ต้องลองปรับท่านั่งก่อนครับ เคยเป็นเหมือนกันตอนที่ใช้ new legacy BG ครับ เบาะปรับตั้งขึ้นได้ไม่มากพอ ต้องเหยียดแขนขับ เลยต้องไปเอาเบาะ GD มาใส่
การปรับท่านั่ง 
-- ต้องเอาข้อมือวางที่ขอบบนของพวงมาลัยได้ โดยที่แขนเหยียดไม่สุดครับ หลังต้องค่อนข้างตั้งตรงครับ
    การขับแบบเหยียดแขนสุด ไม่ถูกต้องนะครับ
    จับพวงมาลัยที่ 3 - 9นาฬิกา (เคยเห็นคนขับรถจับพวงมาลัยที่  12 นาฬิกา บ่อยๆ > ลองแล้วขับไม่ได้ครับ  :bbbear_45: )
เคยมีรูปวิธีการปรับเบาะของ recaro แต่ยังหาไม่เจอครับ
เดี๋ยวคงมีคนมาแนะนำเพิ่มเติมครับ

ถ้ามั่นใจว่าถูกต้องแล้วไม่หายคง เสียตังเปลี่ยนเบาะครับ  :bbbear_45:

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 08:35:31 PM »
Xvผมตอนแรกปวดหลังมากเหมือนกัน...แต่พอปรับเบาะหาจุดของเราเองได้ก็หายครับ

ออฟไลน์ kapum

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 12:33:34 AM »
Xvผมตอนแรกปวดหลังมากเหมือนกัน...แต่พอปรับเบาะหาจุดของเราเองได้ก็หายครับ

ใช่ครับเหมือนกันเลย หลังๆนี่พอได้ที่ ไม่เมื่อยแล้วครับ ทริปล่าสุดก็รวดเดียวจาก กทม ถึง เชียงใหม่ ครับ

ค่อยๆปรับดูครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 08:35:04 AM »

ขอบคุณค่ะ จะลองดูค่ะ  :bbbear_19:

ใช่ครับเหมือนกันเลย หลังๆนี่พอได้ที่ ไม่เมื่อยแล้วครับ ทริปล่าสุดก็รวดเดียวจาก กทม ถึง เชียงใหม่ ครับ

ค่อยๆปรับดูครับ

ได้ค่ะ อดทนลองดูต่อไป ขอบคุณค่ะ  :bbbear_19:

ต้องลองปรับท่านั่งก่อนครับ เคยเป็นเหมือนกันตอนที่ใช้ new legacy BG ครับ เบาะปรับตั้งขึ้นได้ไม่มากพอ ต้องเหยียดแขนขับ เลยต้องไปเอาเบาะ GD มาใส่
การปรับท่านั่ง 
-- ต้องเอาข้อมือวางที่ขอบบนของพวงมาลัยได้ โดยที่แขนเหยียดไม่สุดครับ หลังต้องค่อนข้างตั้งตรงครับ
    การขับแบบเหยียดแขนสุด ไม่ถูกต้องนะครับ
    จับพวงมาลัยที่ 3 - 9นาฬิกา (เคยเห็นคนขับรถจับพวงมาลัยที่  12 นาฬิกา บ่อยๆ > ลองแล้วขับไม่ได้ครับ  :bbbear_45: )
เคยมีรูปวิธีการปรับเบาะของ recaro แต่ยังหาไม่เจอครับ
เดี๋ยวคงมีคนมาแนะนำเพิ่มเติมครับ

ถ้ามั่นใจว่าถูกต้องแล้วไม่หายคง เสียตังเปลี่ยนเบาะครับ  :bbbear_45:

รับทราบค่ะ จะลองดูค่ะ ไม่อยากเปลี่ยนเบาะเหมือนกัน ชอบแบบเดิมๆ ขอบคุณมากค่ะ  :bbbear_19:

ออฟไลน์ SOM

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 08:46:54 AM »
วิธีการปรับเบาะของ recaro

https://www.recaro-automotive.com/fileadmin/CONTENT_NEW_WEBSITE/animationen/technik_allgemein/sitzschule_100630_en.swf

ขอให้มีความสุขกับการขับรถครับ  :bbbear_46:

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 08:54:49 AM »
วิธีการปรับเบาะของ recaro

https://www.recaro-automotive.com/fileadmin/CONTENT_NEW_WEBSITE/animationen/technik_allgemein/sitzschule_100630_en.swf

ขอให้มีความสุขกับการขับรถครับ  :bbbear_46:

ขอบคุณมากค่ะ :bbbear_19:

ออฟไลน์ numm70

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 05:47:12 PM »
แรกๆมาอยากจะเปลี่ยนเบาะทึ้งเลยเหมือนกัน

หลังๆค่อยๆปรับไปเรื่อยๆทีละจุดๆ ปรับเลื่อนเข้า-ออก ปรับพนักพิง ปรับพวงมาลัยขี้นลง เข้าออก อยู่นานเลย

กว่าจะลงตัวก็หลายเดือนอยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้หายเมื่อยละครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 09:02:08 AM »
แรกๆมาอยากจะเปลี่ยนเบาะทึ้งเลยเหมือนกัน

หลังๆค่อยๆปรับไปเรื่อยๆทีละจุดๆ ปรับเลื่อนเข้า-ออก ปรับพนักพิง ปรับพวงมาลัยขี้นลง เข้าออก อยู่นานเลย

กว่าจะลงตัวก็หลายเดือนอยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้หายเมื่อยละครับ

ดีใจด้วยนะคะ ตอนนี้กำลังพยายามอยู่ค่ะ  :bbbear_25:

ออฟไลน์ rzb12

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 09:18:51 PM »
พนักพิง ปรับให้ข้อมือยืดตรงสุดวางอยู่ขอบบนของพวงมาลัยตำแหน่ง 12 นาฬิกา ตำแหน่งขา ปรับแล้วลองเหยียบเบรคให้สุดขางอ หน่อยๆ พอดี ครับ

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 11:28:08 PM »
เปลี่ยน recaro. เลยครับ
ถ้าตัวสูงยังไงก็ไม่หายเมื่อย
ผมเปลี่ยนมาขับปรานบุรีสบายๆ
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ editor_aod

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 05:26:45 PM »
ความสูง-ต่ำของเบาะต้องปรับด้วยหรือเปล่าครับ?
ผมก็เมื่อยเหมือนกัน เคยได้ยินว่าตำแหน่งเบาะให้ปรับที่ตำแหน่งต่ำสุด ก็เลยไม่ได้ปรับตรงจุดนี้
ขอคำแนะนำด้วยนะครับ