Article > Article

สอบถามเกรดน้ำมันเครื่อง XV ครับ

(1/2) > >>

tensoplastic:
รบกวนสอบถามเกรดน้ำมันเครื่องที่ใช้สำหรับรถ XV หน่อยครับไม่ทราบว่าใช้เกรดไหนครับ แล้วมียี่ห้อไหนแนะนำบ้างไหมครับ เห็นในคู่มือแนะนำ 0w-20 แต่ในศูนย์รู้สึกจะเป็น 0w-40 หรือเปล่า ขอบคุณครับ  :bbbear_25:

:bbbear_37: รอรอรอ คำตอบงับ  :bbbear_19:

VAS:
0w20 ครับ ที่ศูนย์ Motor Image ก็ใช้ 0W20
เพราะเครื่องยนต์รุ่นใหม่ จะมีชิ้นส่วนภายในค่อนข้างเล็ก
ถ้าใช้น้ำมันเครื่องเบอร์หนาขึ้นอย่าง 0w40 แรงดันน้ำมันก็จะผ่านได้ช้าลง

เพราะงั้นความร้อนก็สะสมมากกว่า อีกอย่างรถใหม่เครื่องยังแน่นอยู่ ยังไม่ควรรีบใช้น้ำมันเบอร์หนึดกว่าคู่มือที่แนะนำ

ถามว่า 0w40 จะทำให้พังไหม ก็ขอตอบว่าไม่ครับ แต่ 0w20 จะเหมาะกว่า

saurus:
ดูจากManual เมกา ต้องใช้ 0w-20 และเป็นน้ำมันแบบFully Synเท่านั้น

:bbbear_19:

ขอบคุณครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version