ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงกุกกั๊ก...ที่ล้อหลังซ้าย  (อ่าน 4258 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monster

• *
  • Popular Vote : 12
เสียงกุกกั๊ก...ที่ล้อหลังซ้าย
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 08:58:22 PM »
รถ impreza GC นะครับ

จะมีเสียงกุกกั๊ก ที่ล้อหลังซ้ายข้างเดียวเวลาตกหลุม หรือรถขรุขระมากๆ...
ตรวจเช็คช่วงล่่างก็ยังแน่นดี(เป็นลิ้งค์แต่งแบบปรับมุมแคมเบอร์ได้) โช็คก็ไม่รั่ว(tein flex หัวบอลจ้อยส์)...
พยายามหามานานแล้ว ก็ยังไม่เจอ เลยอยากจะขอคำปรึกษาว่ายังมีอะไรที่ผมยังมองข้ามไป หรือยังเช็คไม่ถูกที่หรือเปล่าครับ

ปล.ใส่หาง limited 2 ชั้นมันค่อนข้างหนัก เลยไม่แน่ใจว่าเป็นเสียงฝากระโปรงหลังหรือเปล่า... :bbbear_32:

ขอบคุณครับ
 :bbbear_19:

ออฟไลน์ LLOYD

• *
  • Popular Vote : 6
    • LLOYD Photography
Re: เสียงกุกกั๊ก...ที่ล้อหลังซ้าย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 11:12:48 PM »
นิวเล แวน ของผมก็มีเสียง ของผมล้อหน้าซ้าย ลูกปืนเพลามีปัญหา... ลองดูครับอาจจะเป็นลูกปืนก็ได้นะครับ ผมก็เดาๆ นะครับ
ช่างภาพ โฆษณา แฟชั่น อิสระ สนใจเข้าไปดูงานได้ที่ http://www.lloydc.com ครับผม

ออฟไลน์ shreck_747

• *
  • Popular Vote : 33
  • จะอยู่ด้วยกันตลอดไป
Re: เสียงกุกกั๊ก...ที่ล้อหลังซ้าย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 11:14:57 PM »
น่าจะเป็นพวกลูกหมากน่ะครับ เปลี่ยนปุ๊บ เงียบ แน่น ครับ ^__^
 :bbbear_35:

ออฟไลน์ Kaew 5045

• เสพซูแล้วเลิกยากมาก..
  • *
  • Popular Vote : 9
  • ป๋านี่แหละขับตุ๊ด.. มุดไม่เป็งงงง...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 03:02:48 PM »
ไม่รู้ลิ๊งค์แต่ง ยังมีชิ้นส่วน ยางตัว C แบบในรูปอยู่หรือเปล่า  ถ้ามีลองดู บู๊ชเหล็กวงกลมที่ อยู่ปลายทั้ง 2 ด้านดู
ใช้ไปนานๆ บูชเหล็กมันจะแยกตัวจากยาง แล้วมันจะฟรีหมุนได้ ( ไม่อันตรายนะ ) ทำให้เกิดเสียง
เวลาขับช้า ลงหลุม ขึ้นเนิน ยิ่งถ้าไม่มี นน. คนนั่งหลัง เสียงจะชัดมาก

โชคดีครับ
แค่.. รักษารถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งานก็เกินพอแล้ว..

ออฟไลน์ limk@korat

• *
  • Popular Vote : 19
  • BD5 and BG7
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 08:22:32 AM »
ไม่รู้ลิ๊งค์แต่ง ยังมีชิ้นส่วน ยางตัว C แบบในรูปอยู่หรือเปล่า  ถ้ามีลองดู บู๊ชเหล็กวงกลมที่ อยู่ปลายทั้ง 2 ด้านดู
ใช้ไปนานๆ บูชเหล็กมันจะแยกตัวจากยาง แล้วมันจะฟรีหมุนได้ ( ไม่อันตรายนะ ) ทำให้เกิดเสียง
เวลาขับช้า ลงหลุม ขึ้นเนิน ยิ่งถ้าไม่มี นน. คนนั่งหลัง เสียงจะชัดมาก

โชคดีครับ

ใส่กันโคลงใหญ๋แล้ว บูชตัวซี มันเสียดสีถูก  ผมทนไม่ไหวถอดขายเลย

นิวเล แวน ของผมก็มีเสียง ของผมล้อหน้าซ้าย ลูกปืนเพลามีปัญหา... ลองดูครับอาจจะเป็นลูกปืนก็ได้นะครับ ผมก็เดาๆ นะครับ

ของผมก็เคยเป็นเปลี่ยนลูกปืน หน้า ฝั่งละ สองตลับ ก็เงียบไปเลย

น่าจะเป็นพวกลูกหมากน่ะครับ เปลี่ยนปุ๊บ เงียบ แน่น ครับ ^__^
 :bbbear_35:

ตัวปลายปีกนกมันไม่ใช่ลูกหมากนะสิคับ
ตัวอื่นๆเป็นบูช
ส่วนตัวลูกหมากบังคับเลี้ยวและไม้ตีกลอง หุหุ ของเดิมมันโคตรเล็กเลย เอาของ วีโก้ ใส่ไปเลยใหญ่ ทน ถึก และ ถูก หาง่าย มุมเลียวก็ปกติดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2014, 08:25:47 AM โดย limk@korat »

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 09:19:13 AM »
เทียบกับของ Vigo ตัวไหนครับ

ออฟไลน์ limk@korat

• *
  • Popular Vote : 19
  • BD5 and BG7
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 11:48:44 AM »
กะบะวีโก้     ไม้ตีกลองเหมือนกันทุกตัว จะยาวกว่าของเดิม ราวๆ  ซม ก็ขันเข้าไปลึกกว่าเดิมหน่อย

ตั้งศูนย์ มาไม่มีปัญหาอะไร วิ่งตรง วงเลียวปกติ

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 01:11:14 PM »
อาจเป็นที่โช้คหรือเปล่าครับ โช้คซี่งส่วนใหญ่ใช้ไปไม่นานก็มักมีเสียง ต้องคอยตามซ่อม

ส่วนใหญ่พวกโช้คซิ่งจะเป็นแบบ up side down อ่ะครับ รวมทั้งกระบอกแดง ปลอกแกนโช้คเป็นทองเหลือง(ถ้าจำไม่ผิด)

ข้อเสียโช้คพวกนี้คือแกนสึกหรอของปลอกทองเหลืองเร็ว อายุการใช้งานไม่นาน สัญญาณแรกก็คือเสียงกุกกักของแกนโช้คกระแทกปลอก มากขึ้นตามความหลวม (โช้คไม่ได้รั่ว แต่แกนหลวม)

การแก้ก็คือซ่อมหรือเปลี่ยนเฉพาะตัวแกน ตัวปลอกไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ถูกขึ้นนิดหน่อย (กระบอกแดงถอดเปลี่ยนเฉพาะส่วนแกนได้ ปลอกโช้คใช้ของเดิม)
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ Embetta

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 07:34:34 PM »
อาจเป็นที่โช้คหรือเปล่าครับ โช้คซี่งส่วนใหญ่ใช้ไปไม่นานก็มักมีเสียง ต้องคอยตามซ่อม

ส่วนใหญ่พวกโช้คซิ่งจะเป็นแบบ up side down อ่ะครับ รวมทั้งกระบอกแดง ปลอกแกนโช้คเป็นทองเหลือง(ถ้าจำไม่ผิด)

ข้อเสียโช้คพวกนี้คือแกนสึกหรอของปลอกทองเหลืองเร็ว อายุการใช้งานไม่นาน สัญญาณแรกก็คือเสียงกุกกักของแกนโช้คกระแทกปลอก มากขึ้นตามความหลวม (โช้คไม่ได้รั่ว แต่แกนหลวม)

การแก้ก็คือซ่อมหรือเปลี่ยนเฉพาะตัวแกน ตัวปลอกไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ถูกขึ้นนิดหน่อย (กระบอกแดงถอดเปลี่ยนเฉพาะส่วนแกนได้ ปลอกโช้คใช้ของเดิม)
แนะนำอู่ซ้อมด้วยครับ