ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องอัพใบเทอร์โบครับ  (อ่าน 14002 ครั้ง)

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
สอบถามเรื่องอัพใบเทอร์โบครับ
« เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:30:55 PM »
พอดีเคยได้ยินคนเค้าคุยกัน เรื่องอัพใบเทอร์โบเปนใบบิลเล๊ต มันคืออะไรหรอครับ ทำแล้วมีผลดี/ผลเสียอะไรบ้างหรอครับ

ออฟไลน์ SPICY-1

• *
  • Popular Vote : 4
  • FLT-4-PWR
Re: สอบถามเรื่องอัพใบเทอร์โบครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 10:27:45 PM »
ใบพัดคือ compressor wheel ใช่มั้นครับ? ผมเข้าใจว่าผิดก็ขออภัยละกันนะครับ
คือเท่าที่รู้มานะครับ billet คือการเอาก้อน aluminum มากลึงให้เป็นใบพัด ส่วนใหญ่จะใช้กับการผลิตเทอร์โบที่ไม่เน้น volume
ใบพัดนี่น่าจะมี 3 แบบนะครับคือ cast, billet, titanium

ส่วน cast จะเน้นไปที่การผลิตที่เร็วและได้ volume เยอะแต่ต้องทำหรือออกแบบแม่แบบจาก billet อยู่ดีแล้วถึงจะใช้ cast(หล่อ) ขึ้นมาครับ
ความแข็งแรงนั้นผมบอกไม่ได้ครับเพราะไม่เคยเห็นเทอร์โบใบพัดพังเพราะใช้ cast หรือ billet เลย ส่วนใหญ่พังที่ bearing กันซะมากกว่าและก็มีสองแบบครับ journal bearing และ ball bearing ครับ

อาจจะมีคนบอกว่า billet นั้นเบากว่าเลย spool เร็วกว่าอาจจะจริงครับผมก็อยากรู้เหมือนกัน แต่ขอดีของ billet ผมคิดว่ามันสามารถ custom made ได้เลยคนนิยมใช้กันถ้ามีการ modify เทอร์โบนะครับ และก็สามารถผลิตได้ใน volume ต่ำ

ในแง่ performance/racing คงไม่ต่างกันครับในมุมของวัสดุที่ใช้ จะต่างตรงการออกแบบมากกว่าครับ เทอร์โบตัวเดียวกันแต่ใบพัดออกแบบมาให้ flow rate เยอะขึ้นอะไรประมาณนี้

ส่วน titanium นี้ส่วนตัวยังไม่เคยเห็นครับ ขอดีก็คงคล้ายๆกับ billet แต่ราคาคงแพง ทน และ เบากว่าครับ

ออฟไลน์ xxx

• *
  • Popular Vote : 3
Re: สอบถามเรื่องอัพใบเทอร์โบครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 09:57:27 PM »
ได้ยินมาว่าใบ billet แข็งและเบากว่า ลักษณะใบจะถูกออกแบบให้กินลมเยอะกว่า อัดอากาศได้มากกว่า แต่เท่าที่เห็นของการอัพใบจะใช้ใบ billet ขนาดที่ใหญ่กว่าเดิม ดังนั้นจะต้องปาดโข่งให้รับกับใบใหม่ ข้อ้สียก็คือไม่สามารถกลับไปใช้ใบเดิมได่ ข้อดีก็คือเหมือนได้เทอร์โบใบใหม่ ที่ทำบูสได้หนักกว่าเดิม แต่มาช้ากว่านะ

ปล.การอัพใบเทอร์โบอย่างเดียวไม่ได้ทำรถวิ่งดีขึ้นนะ และการอัพใบควรจะเลือกร้านที่เครื่องมือครบ และมีความชำนาญ  ลองเข้าไปหาข้อมูลของ Turbo dynamic กับ world tech engineering ดูครับ  :bbbear_25:
รักน้ำ รักปลา