ผู้เขียน หัวข้อ: ผมขอมารบกวน มาสอบถามเรื่องเครื่องยนต์และรายละเอียดต่างๆ ของ นิวเล อีกครั้งครับ  (อ่าน 2610 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hankhardcore

• *
  • Popular Vote : 8
คือตอนนี้เป็นโค้งสุดท้ายแล้ว ที่จะได้ขับนิวเล เพราะรถคันเก่าได้ขายต่อให้พี่ชายไปเรียบร้อย
และตัวผมเอง เคยใช้แต่ รถบ้านๆ ตลาดๆ พวกเซฟิโร่a32  mitsu ซีเดีย เท่านั้น.......... :bbbear_20:
ผมได้ศึกษาข้อมูลและแอบแฝงในซอกหลืบ อยู่ในห้องนี้มาสักพักใหญ่ๆ
โทรไปรบกวนและข้อความ  สอบถามเพื่อนๆ ในSSSมาก็หลายท่าน :bbbear_48: ทุกท่านก็ให้คำตอบที่ดีเยี่ยมเลย
รวมทั้งเคยตั้งกระทู้สอบถามเรื่องรถแต่แคล้วคลาดคันนั้นไป :bbbear_13:

ซึ่งรถส่วนใหญ่ต้องซื้อสด หรือไม่ก็ต้องดาวน์เยอะๆ ซึ่งผมไม่สะดวกเท่าไร จะออกรถใหม่ก็นะ5-6แสนแต่ได้รถอีโคหรือไม่ก็น้องออสหรือน้องตี้
แต่ใจผมมันมาทางนี้หมดแล้ว ก็ตะเวนหาดูรถ ทั้งนิวเลแวน นิวเลซีดานจากเพื่อนในคลับมาก็หลายคัน บางคันสวยแต่ราคาสูง  บางคันโอเคเลยแต่จัดไฟแนนท์ไม่ได้ต้องซื้อสด
จนมาเจอคันนี้ รถเต้นท์ สภาพโดยรวมสวยดีครับ ได้ลองครับแล้ว หนึบ แน่น แอร์เย็นเจี๊ยบ และเครื่องวิ่งดี รอบไม่วูบวาบ วิ่งดีเลยครับ(ในความเห็นผมนะ)
ความร้อนไม่ขึ้น (ทดลองวิ่งประมาณ15โลครับ)

เท่าที่ทราบข้อมูลคือเป็นเครื่อง ทวินเทอร์โบ 260 แรงม้า เครื่องB4 เปลี่ยนเกียร์ที่พวงมาลัยได้ ยกมาทั้งหัวเลย คอนโซลด้วยครับ(เต๊นท์แจ้งว่าเซอร์วิสและวางเครื่องจากพี่ดอนมาครับ) จึงอยากสอบถามเพื่อนๆดังนี้ครับ :bbbear_38:

1. การดูแล รักษามันจุกจิกมาน้อยเพียงใด
2. เครื่องทวิน มันมีข้อดี ข้อด้อยอย่างไร เพราะเท่าที่อ่านๆมา เพื่อนๆบางท่าน มีทั้งชอบและไม่ชอบ
3. อุปกรณ์ต่างๆ พวกระบบปั๊มน้ำ วาวล์น้ำ ชุดแอร์ หรือระบบอื่นๆ ถ้าเสีย อะไหล่หายากหรือไม่ครับ(เพราะผมเห็นว่าเครื่องรุ่นนี้ มีใช้กันไม่เยอะ)
4. ปัญาส่วนใหญ่ที่จะพบหรือข้อควรระวัง มีอะไรบ้าง
5. ถ้าใช้ขับในเมืองบ้างบางวันรถติดๆ จะมีผลเรื่องความร้อนหรือไม่ครับ ผมเห็นว่าห้องเครื่องแน่นมาก
6. เพื่อนๆ ท่านใดมีความเห็นเพิ่มเติม แนะนำผมได้นะ ยินดีรับฟังทุกๆความเห็น

หรือมีรถคันอื่นๆแนะนำและจัดไฟแนท์ได้ รบกวนบอกผมด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ :bbbear_3:
ปล. ขออนุญาติเจ้าของรถด้วยนะครับ ที่เอาภาพมาลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2014, 09:26:05 AM โดย koohank »

ออฟไลน์ adi autolism

• Adi Autolism..
  • *
  • Popular Vote : 28
  • Adi Autolism..
Re: ผมขอมารบกวน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 09:35:44 AM »
เกียร์ทริปโทรนิคซะด้วย ลองถามหนุ่มๆ นิวเลแวนดูในนี้มีอยู่หลายคันว่าทำกันที่ไหน วิ่งเที่ยวกันทั่วประเทศ เครื่องทวินทั้งนั้น
ว่าแต่สวยทั้งภายนอก ห้องเครื่องก็งาม แง้มราคาได้ไหมว่าเท่าไร เต้นไหนเผื่อจะแอบย่องไปดูซะหน่อย :bbbear_44:
 :bbbear_43:
Adi Autolism.. 086-8060694

ออฟไลน์ tun8505

• *
  • Popular Vote : 6
1. การดูแล รักษามันจุกจิกมาน้อยเพียงใด
** เปลี่ยนถ่ายน้ำมัน ดูแลน้ำอย่าให้่ขาด

2. เครื่องทวิน มันมีข้อดี ข้อด้อยอย่างไร เพราะเท่าที่อ่านๆมา เพื่อนๆบางท่าน มีทั้งชอบและไม่ชอบ
** วิ่งทางไกลดีครับ อึดอดทนถ้าเครื่องสมบูรณ์ปรกตินะครับ

3. อุปกรณ์ต่างๆ พวกระบบปั๊มน้ำ วาวล์น้ำ ชุดแอร์ หรือระบบอื่นๆ ถ้าเสีย อะไหล่หายากหรือไม่ครับ(เพราะผมเห็นว่าเครื่องรุ่นนี้ มีใช้กันไม่เยอะ)
**ไม่ยากนะเพราะบางส่วนใช้ร่วมกับเครื่อง อิมได้ครับ แอร์ผมทำมาทีเดียวก็จบ ยาวเลย

4. ปัญาส่วนใหญ่ที่จะพบหรือข้อควรระวัง มีอะไรบ้าง
** คอยล์กรอบแตก, วาล์วรั่ว, ไอน้ำมันเยิ้มๆแถวใต้อินเตอร์

5. ถ้าใช้ขับในเมืองบ้างบางวันรถติดๆ จะมีผลเรื่องความร้อนหรือไม่ครับ ผมเห็นว่าห้องเครื่องแน่นมาก
** ไม่มีครับผมวิ่งรถติดในเมืองบ่อยๆ ไม่มีอุปกรณ์เสริม ความร้อนก็ไม่ได้ขึ้นไปมากก่าตอนวิ่งครับ

6. เพื่อนๆ ท่านใดมีความเห็นเพิ่มเติม แนะนำผมได้นะ ยินดีรับฟังทุกๆความเห็น
** ถ้าไม่ต้องการเอาไปโมเครื่องให้แรงมากกว่าเดิม ทวินน่าจะใช้งานได้เหมาะนะครับ ถ้าจะอยากแรงมากกว่าเดิม ไปคบเครื่องโบเดียวดีกว่าอันนี้ช่างที่ทำรถผมแนะนำไว้

ออฟไลน์ [[Badd]]

• スバルレガシィ。BG7。
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 11:40:58 PM »
เกียร์ทริปโทรนิคซะด้วย ลองถามหนุ่มๆ นิวเลแวนดูในนี้มีอยู่หลายคันว่าทำกันที่ไหน วิ่งเที่ยวกันทั่วประเทศ เครื่องทวินทั้งนั้น
ว่าแต่สวยทั้งภายนอก ห้องเครื่องก็งาม แง้มราคาได้ไหมว่าเท่าไร เต้นไหนเผื่อจะแอบย่องไปดูซะหน่อย :bbbear_44:
 :bbbear_43:

คันนี้เห็นแว๊บ ๆ แถวรามอินทรา ว่ารถฝากขายไม่ถึงสองแสน

ออฟไลน์ Phumz-EuroHaus

• *
  • Popular Vote : 17
0825777487 พูม ยินดีให้คำปรึกษาครับ ว่างๆ
#i Tuner & Moty's oil
tuning & wyres F-con,AEM,E-manage,Unichip,Haltech,Link,etc

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 02:39:07 PM »
คันนี้เห็นแว๊บ ๆ แถวรามอินทรา ว่ารถฝากขายไม่ถึงสองแสน

โฮ้ จริงเหรอครับ งั้นเต๊นท์คงบวกเข้าเยอะมากๆ น่าดูเลย :bbbear_27:

ออฟไลน์ [[Badd]]

• スバルレガシィ。BG7。
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 09:34:38 AM »
โฮ้ จริงเหรอครับ งั้นเต๊นท์คงบวกเข้าเยอะมากๆ น่าดูเลย :bbbear_27:

อ้าวเค้าเปิดมาเท่าไหร่อะครับ ผมเห็นก่อนหน้านี้ เค้าลงไว้ในตลาดรถ ไม่เกินนี้ หรือไม่แน่ผมอาจจะจำผิดก็ได้ เพราะผมเห็นมีสีขาว BD ปล่อยอยู่หลายคันเหมือนกัน

ปล.นี่ผมมาทำให้ลำบากใจปะเนี่ย  :bbbear_13: :bbbear_13:

ปล.2 ผมไปดูจากเวปวันทูคาร์มาแล้ว สรุปเป็นคนละคันกัน ยังไงขอโทษที่ทำให้ตกใจ  :bbbear_19: :bbbear_19:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2014, 10:18:07 AM โดย [[Badd]] »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 11:37:43 AM »
อ้าวเค้าเปิดมาเท่าไหร่อะครับ ผมเห็นก่อนหน้านี้ เค้าลงไว้ในตลาดรถ ไม่เกินนี้ หรือไม่แน่ผมอาจจะจำผิดก็ได้ เพราะผมเห็นมีสีขาว BD ปล่อยอยู่หลายคันเหมือนกัน

ปล.นี่ผมมาทำให้ลำบากใจปะเนี่ย  :bbbear_13: :bbbear_13:

ปล.2 ผมไปดูจากเวปวันทูคาร์มาแล้ว สรุปเป็นคนละคันกัน ยังไงขอโทษที่ทำให้ตกใจ  :bbbear_19: :bbbear_19:

อ่อครับ ขอบใจคุณbaddมากๆเลย ที่ช่วยให้ข้อมูล :bbbear_48:
ไม่เป็นไรๆ ช่วยๆกันแชร์ข้อมูลก้อดีครับ ผมยังไม่รีบ อยากได้รถที่สมบูรณ์และไม่จุกจิก ครับ :bbbear_20: