ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาครับ กำลังตัดสินใจซื้อ Subaru  (อ่าน 6285 ครั้ง)

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
ขอปรึกษาครับ กำลังตัดสินใจซื้อ Subaru
« เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 10:54:39 AM »
สวัสดีชาว siamsubaru ทุกท่านครับ

ก่อนอื่นแนะนำตัวนิดนึงครับ ชื่อภูผา อายุ 26 ปีครับ อยู่ จ.อุดรธานี พอดีมีเรื่องจะปรึกษาครับ ตอนนี้กำลังตัดสินใจจะซื้อ Subaru WRX 2015 ครับ จริงๆผมสนใจ subaru มาตั้งแต่รุ่นหน้าแมวแล้ว แต่ว่าทรัพย์สินมันยังไม่อำนวย ก็จวบจนมาถึงรุ่นนี้ เห็นแล้วรักเลยครับ ตอนแรกไม่คิดว่า Subaru WRX จะเอาเข้ามาขาย เพราะโทรไปถามก็ไม่มีใครรู้ ข่าวคราวไม่มาเลย เลยไปลองขับรถที่สมรรถนะพอๆกัน พวก VW Golf GTi(ตัวนี้โดนสุดครับ) Benz A250 AMG คันนี้ก็ไม่โดน แต่พอรู้ว่า WRX จะเข้ามาปุ๊บ ตัดไอ้สองตัวนั้นเลยครับ เพราะผมชอบรถมีโบแล้วก็เกียร์ธรรมดา เท่าที่ดู review จากต่างประเทศ และสเปคในเวป ก็โอเคครับ ชอบเลย โทรไปถามศูนย์ที่เสรีไทยแล้ว ก็บอกว่ามาแน่นอน เปิดตัวงานมอเตอร์โชว์ด้วย

คราวนี้ติดอยู่ตรงที่ว่า ผมอยู่ จ.อุดรธานี นี่ล่ะครับ ศูนย์ Subaru ตอนแรกทำทีท่าว่าจะเปิด เอาไปมาจะยุบแล้วซะงั้น  :bbbear_22: :bbbear_22: เซ็งเล็กๆครับ โทรไปถามแล้ว (พอดีเค้าเป็นศูนย์รถสิบล้อ FUSO ด้วยครับ) เค้าบอกว่า จะยุบจริง แต่ว่าช่างไปอบรมกับ subaru มาแล้ว ซ่อมได้ ผมเองก็ไม่ค่อยไว้ใจ คนอุดรเองผมไม่ค่อยเห็นขับ subaru กันเลย เห็น XV แค่คัน 2 คันเองมั้ง... พอไม่มีศูนย์ ก็หาดูว่ามีอู่นอกไหม ปรากฏว่า ไม่มีเลยครับ ไม่มีจริงๆ ไม่รู้ผมหาดีหรือยัง คราวนี้ก็เลยจะถามว่า

1. มีสมาชิกท่านใดที่ใช้ subaru อยู่ต่างจังหวัดที่ไม่มีศูนย์ไหมครับ ความลำบากเรื่องการซ่อม อะไหล่ เป็นยังไง
2. ช่างทั่วไปแบบธรรมดาๆ บ้านๆ พอเช็คระยะได้ใช่ไหมครับ เช่น เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง สายพาน หัวเทียน อะไรประเภทนี้
3. ถ้าพูดถึงตัวรถของ Subaru เอง ผมไม่คิดจะแต่งเพิ่ม ไม่ใส่กล่อง สุดๆก็อาจจะแค่ reflash ให้ได้ม้า 268 ม้าตามสเปคเมืองนอก (เพราะมาเมืองไทยโดนหั่นเลี่ยงภาษี) มันจะจุกจิกน้อยกว่ารถยุโรปใช่ไหมครับ เพราะคันนี้ ผมกะใช้ยาว มากกว่า 10+ ปีแน่นอน
4. ขอความเห็นที่ทั้งเชียร์ให้ผมซื้อ และไม่ซื้อ Subaru ด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :bbbear_4:

ออฟไลน์ adi autolism

• Adi Autolism..
  • *
  • Popular Vote : 28
  • Adi Autolism..
Re: ขอปรึกษาครับ กำลังตัดสินใจซื้อ Subaru
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 11:27:29 AM »
ไม่มีอู่ ซ่อมจะลำบากไหมไม่แน่ใจ แต่มีคนรู้จักใช้รถอยู่ แพร่ ใช้ ซูบารุมา 5-6 คันแล้ว
รถแก่ออกที่เสรีไทย เอาเข้าเซอร์วิสที่เสรีไทยตลอด วิ่งยาวๆ แก่ใช้รถแค่ 5-6 ปี/คัน แต่ละคันวิ่งเกิน 2 แสนโล

ถ้าใจรักเล่นได้เลย อย่างอื่นอย่าได้แคร์ แล้วคุณจะหลงรักซูบารุมากยิ่งขึ้น :bbbear_16:
Adi Autolism.. 086-8060694

ออฟไลน์ intrinsic

• *
  • Popular Vote : 11
Re: ขอปรึกษาครับ กำลังตัดสินใจซื้อ Subaru
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 04:09:10 PM »
ขอเชียร์ ใช้ไปเถอะครับมันไม่ค่อยมีปัญหาหรอกครับ รถ Hi performance แบบนี้คุณภาพสมราคาครับ ถามคนใช้ในบอร์ดนี้ได้
ส่วนตัวผมวางเครื่อง wrx ปี 2000 เก่าญี่ปุ่นมา ไม่ได้ทำอะไรเลยเดิมๆ วิ่ง 160-200 ไปทำงานบนทางด่วนทุกวันไปทำงาน
(อันนี้ไม่ดีนะครับแต่มันอดใจไม่ได้จริงๆ) เปลี่ยนถ่ายน้ำมันทุกๆ 8,000 กม ไม่เห็นมันมีปัญหาอะไรเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 09:50:15 AM »
ขอบคุณทั้งสองท่านมากๆครับ ถ้าได้ลองขับแล้วประทับใจ แล้วได้ซื้อจริงๆ จะมาแนะนำตัวอีกทีครับ

ขอบคุณครับ  :bbbear_16: :bbbear_16:

ออฟไลน์ lastbattle

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 08:17:14 PM »
ขอบคุณข้อมูลมากๆครับ
เสียแล้วเสียไป หาใหม่

ออฟไลน์ FF 1

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 08:57:22 PM »
ผมเคยใช้อิมอยู่ที่ชม. 4 ปี(นานแล้ว) ไม่มีศูนย์เหมือนกัน หลักๆก็เปลี่ยนนม.เครื่อง กรองเครื่อง(ผมเอาของนิสสันใส่) กรองอากาศ นม.เกียร์ ก็เท่านี้
จขกท.ก็หาอู่ที่เค้าเปลี่ยนเป็น(ซึ่งมันก็ไม่ได้ยากเย็นอะไร) เวลามากทม.ก็ตุนกรองเครื่อง กรองอากาศ อื่นๆก็ตามความจำเป็นเอาไว้หลายอันหน่อย
ถ้าขับดีๆมันก็ไม่เป็นไรง่ายๆหรอกครับ ผมขับขึ้นล่อง ชม. กทม. อยู่หลายปี ใช้มา 10+ ปียังไม่เคยต้องลากเลยซักครั้งครับ

ออฟไลน์ juso

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 11:59:17 AM »
จริงๆซูบารุเอง รถไม่ค่อยมีปัญหาอะไรอยู่แล้วล่ะ

มีคนรีวิว WRX STI ที่ตอนนี้โชว์อยู่ที่งาน BIG มี่ไบเทคด้วย http://webboard.auto.sanook.com/forum/?topic=3876682
งานมีถึงวันอาทิตย์นี้ 24 ส.ค.

ออฟไลน์ Johny KOB

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 02:15:40 AM »
ผมใช้ BR9 อยู่มหาสารคาม เวลาเถึงระยะถ่ายน้ำมันหมื่นโล ถ้าได้เข้า กทม ก็เอาเข้า0 แต่ถ้าถึงหมื่นก่อนก็ให้อู่รถแถวบ้านเปลียนให้ครับ ซื่อกรองเครืองเก็บไว้มากหน่อย นอกจากลบไฟเตือนต้องให้ที่0 เค้าลบให้ครับ ว่าจะไปเปลียนที่0 ซูขอนแก่น ไม่มีลิฟท์ยกรถ ต้องใช้ตะเข้ ยกเลยไม่เข้าครับ รถก็ใช้ดี แต่อะไหล่ รอนานไปหน่อย ศักศรีไม่เท่ารถยุโรป ทั่งๆที่ราคาใก้เครียงกัน
LINE ID kob_remix

ออฟไลน์ komplete

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:15:35 AM »
เช้าวันนี้เจอคันเป็นๆแล้วคัป WRX STI รุ่นปี 2015 สีน้ำเงิน กำลังออกจากหมู่บ้านพฤกษ์ลดา ถ.345 สวยมั่กๆ
เจ้าของน่าจะอยู่แถวๆนี้ล้ะมั้งคัป

ออฟไลน์ kudo

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 05:02:03 PM »
แล้วตอนนี้ได้ซื้อ WRX มั้ยครับ ผมอ่านรีวิว WRX STi สีน้ำเงินสวยมากๆ เกียร์ก็ดูน่าใช้ดี ได้ขับคงสนุกมันส์แน่ๆ เรื่องศูนย์บริการลองเชคหรือยังครับว่าจังหวัดใกล้เคียงมีมั้ย แต่จริงๆซูบารุก็สมรรถนะดีอยู่ เครื่องยนต์ก็ทนทาน ไม่ค่อยมีอะไรหรอกครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 10:12:31 PM »
แล้วตอนนี้ได้ซื้อ WRX มั้ยครับ ผมอ่านรีวิว WRX STi สีน้ำเงินสวยมากๆ เกียร์ก็ดูน่าใช้ดี ได้ขับคงสนุกมันส์แน่ๆ เรื่องศูนย์บริการลองเชคหรือยังครับว่าจังหวัดใกล้เคียงมีมั้ย แต่จริงๆซูบารุก็สมรรถนะดีอยู่ เครื่องยนต์ก็ทนทาน ไม่ค่อยมีอะไรหรอกครับ

เอาไปเอามา กลั้นใจไป STi แล้วครับ รอเงินถึง + ไปเทสให้มั่นใจ ถ้าโดนใจ ก็ตามนั้นแล้วครับ  :bbbear_34: :bbbear_34:

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 11:48:49 PM »
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911