ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามใครเล่น Harley Davidson มั้งครับ  (อ่าน 20861 ครั้ง)

ออฟไลน์ Norasaker...

• - พายโอห์มเรือง เฟืองหมุนจักรกล -
  • *
  • Popular Vote : 14
สอบถามใครเล่น Harley Davidson มั้งครับ
« เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 08:25:00 PM »
จะเล่นครับ แต่รุ่นเยอะมาก งง ไม่รู้จะเริ่มยังไง ใครเล่นอยู่ ปรึกษาด้วยครับ ขอบคุณครับ  :bbbear_20:

ออฟไลน์ VAS

• *
  • Popular Vote : 9
Re: สอบถามใครเล่น Harley Davidson มั้งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 08:53:06 AM »
ผมใช้อยู่ครับ เป็นตัว 883 ปี 2013 เป็นตัวเล็กสุดของ Harley ขับสนุกดีแต่ไม่แรงมาก
ที่ซื้อคันนี้เพราะเป็นมือใหม่จริงๆ เป็นมอไซคันแรกในชีวิตเลยครับ ไม่เน้นออก trip ส่วนมากจะขี่อยู่ใน กทม
Harley เป็น Air cool นะครับ เครื่องร้อน เพราะงั้นใส่ยีนด้วยครับ ตอนแรกใส่กางแกงขาสั้น ขาโดนท่อไอเสียเรียบร้อยแล้วครับ

ถ้าซื้อมือ1 อย่างผมก็ต้องไปทำต่อ ไม่งั้นยังไม่ใช่ Harley เพราะท่อเดิมเงียบมาก ยังกะมอไซบ้านๆ

อย่างแรกเลยเค้าเรียกกันว่า ภาษี Harley หรือ Harley Tax
คือ
1. ท่อซิ่ง
2. กลองอากาศ (ที่ร้านบอกว่า ถ้าไม่เปลี่ยน ท่อจะโล่งไป)
3. กล่องแต่ง (เพื่อให้น้ำมัน อากาศ และ จุดระเบิดสมบูรมากขึ้น) เนื่องจากเราได้ทำตามข้อ 1 กับ 2 แล้ว

ราคาทั่งหมดก็ 80,000 กว่า เพราะผมใช้กล่องมือสอง เลยถูกลงมาหน่อย

ปล ห้ามใส่ Onisuka ไม่เท่ ต้อง Redwing นะครับ 555

ใจจริงอยากได้ รุ่น Glide แต่รอให้ขี่เก่งก่อนครับ ช่วงนี้มือใหม่อยู่

:bbbear_9:

ออฟไลน์ Chemkorat3

• *
  • Popular Vote : 4
Re: สอบถามใครเล่น Harley Davidson มั้งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 10:30:13 AM »
ผมใช้อยู่ครับ เป็นตัว 883 ปี 2013 เป็นตัวเล็กสุดของ Harley ขับสนุกดีแต่ไม่แรงมาก
ที่ซื้อคันนี้เพราะเป็นมือใหม่จริงๆ เป็นมอไซคันแรกในชีวิตเลยครับ ไม่เน้นออก trip ส่วนมากจะขี่อยู่ใน กทม
Harley เป็น Air cool นะครับ เครื่องร้อน เพราะงั้นใส่ยีนด้วยครับ ตอนแรกใส่กางแกงขาสั้น ขาโดนท่อไอเสียเรียบร้อยแล้วครับ

ถ้าซื้อมือ1 อย่างผมก็ต้องไปทำต่อ ไม่งั้นยังไม่ใช่ Harley เพราะท่อเดิมเงียบมาก ยังกะมอไซบ้านๆ

อย่างแรกเลยเค้าเรียกกันว่า ภาษี Harley หรือ Harley Tax
คือ
1. ท่อซิ่ง
2. กลองอากาศ (ที่ร้านบอกว่า ถ้าไม่เปลี่ยน ท่อจะโล่งไป)
3. กล่องแต่ง (เพื่อให้น้ำมัน อากาศ และ จุดระเบิดสมบูรมากขึ้น) เนื่องจากเราได้ทำตามข้อ 1 กับ 2 แล้ว

ราคาทั่งหมดก็ 80,000 กว่า เพราะผมใช้กล่องมือสอง เลยถูกลงมาหน่อย

ปล ห้ามใส่ Onisuka ไม่เท่ ต้อง Redwing นะครับ 555

ใจจริงอยากได้ รุ่น Glide แต่รอให้ขี่เก่งก่อนครับ ช่วงนี้มือใหม่อยู่

คันเหลืองๆ นี้ใช่คันที่ผมเจอที่เลี่ยงเมืองชลบุรีช่วง 5 ทุ่มวันอังคารหรือเปล่าครับ รถสวยมากๆ
น้องใหม่ รถบ้านๆ Subaru XV ครับ - ขอฝากตัวด้วยคน

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 02:31:18 PM »
รอพี่หนุ่ม Noom_chooper มาตอบ

ออฟไลน์ Superdude

• In Subaru,We trust
  • *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 04:30:07 PM »
คันเหลืองๆ นี้ใช่คันที่ผมเจอที่เลี่ยงเมืองชลบุรีช่วง 5 ทุ่มวันอังคารหรือเปล่าครับ รถสวยมากๆ

คันเหลืองวิ่งชลบุรีน่าจะเปน หมู RaR ของคุนชัยนะครับ ยังไงรอเจ้าตัวมาคอนเฟิมอีกที  :bbbear_34:

• - พายโอห์มเรือง เฟืองหมุนจักรกล -
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 05:38:59 PM »

คือ
1. ท่อซิ่ง

883 ก็สวยครับ เล็งอยู่ แต่แยกภายนอกไม่ออกระหว่าง 883 กับ Nightster นอกจาก CC เครื่อง
และ Breakout ขับยากกว่า 883 ไหม ไม่รู้

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 10:05:21 PM »

ผมเองครับ หมูสีเหลือง ยินดีที่ได้เจอกันครับ เหนมี สติกเกอร์ sss ติดอยุ่ท้ายรถเลยกระพิบไฟทักไปครับ

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 12:27:28 AM »
อยากเล่นเหมือนกันครับ เลือกไม่ถูกเหมือนกันครับ 555555
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 08:46:07 PM »
อยากเล่นเหมือนกันครับ เลือกไม่ถูกเหมือนกันครับ 555555

พี่หมอเข้า Web USA เลยครับ จะบอกกลุ่ม แต่ละกลุ่มมีอะไร Dimension, kg
ผมบรรลุไปแล้ว คงจะเป็นรุ่นพวก Sportster ล่ะครับ

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 08:56:23 PM »

ไม่รู้ว่ารุ่นอะไรมาทำ custom แต่เห็นแล้วรักเลยครับ  :bbbear_31:

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 09:12:30 PM »
ขี่ไม่เป็น แต่ชอบดูเหมือนกันครับ
ผมชอบ sportster 72 ดูไม่หนักดี แต่สงสัยทำไมถังน้ำมันมันจุน้อยกว่ารุ่นอื่นมากเลย

แอบเข้าไปดูเว็บที่เขา custom ที่ญี่ปุ่นบ่อยๆ โหดมาก (รุ่นอะไรไม่ทราบครับ)  :bbbear_46:

ออฟไลน์ poppi_ftw

• *
  • Popular Vote : 2
  • F.T.W.
    • Fuck-Stock
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 10:39:40 AM »
ขี่ฮาเล่ย์มา 8 ปีแล้วครับ
ก็เริ่มต้นจากแว๊นซ์ในเมืองด้วย Dyna Low 100ปี เป็นรถที่ขี่ง่ายครับ คล่องตัว ขี่ใหม่ๆ ตอนแรกอาจจะหนักนิดหน่อย แต่ออกตัวไปแล้วเบาขึ้นครับ (แต่แอบบ่นนิดนึง Dyna มีแต่คนทักว่าเป็น phantom)

ขี่นอกเมือง ออกต่างจังหวัด ไปลาว เวียดนา มาเลย์ ใช้ Road King 100ปีครับ คนขี่สบาย คนซ้อนก็สบายขึ้น แต่ก็ต้องปะทะกับแรงลมที่ตีเข้าตัว เพราะไม่ได้ใส่ชิลล์หน้า (กลัวแก่)
ส่วนตัวแล้ว ตระกูล Touring นี่ Road King จะสู้พวกหน้ากากอย่า Ultra, Street Glide หรือ Road Glide ไม่ได้ครับ เพราะพวกนี้มีหน้ากาก เอาไว้สร้างแรงปะทะให้ลู่ลม

หลังๆ นี่มาแนว Old School ครับ มาคบหา Shovel Head จิ๊กโก๋ดี ขี่ในเมืองหล่อๆ แต่ถ้าออกต่างจังหวัดก็ต้องไปกับกลุ่มรถเก่าด้วยกันครับ
ถ้ามีรถใหม่ไปด้วย มันจะไม่สนุก เพราะรถเก่าบางคันขี่ๆ ไปก็จอดซ่อม ขี่ไปร้อยโลนิดๆ ก็ต้องจอดพัก (คนขี่เหนื่อย)
ไปเชียงใหม่ ออกจากกรุงเทพฯ ตี5 ถึง เชียงใหม่ 3-4ทุ่ม

ถ้าไม่นับตระกูล Sporter นั้น HD เครื่องเท่ากันหมดครับ ไม่ว่าจะเป็น Dyna, Touring หรือ SoftTail
ผมว่าอยู่ที่สรีระคนขี่ และความถนัดมากกว่าครับ อย่าไปคิดถึงเรื่องเท่ห์ ไม่เท่ห์.. ผมเห้นบางคนออก Touring มา ขี่ไม่ไหว ต้องไปหาพวก SoftTail ก็มีครับ

I don't care what everyone else believe...

ออฟไลน์ noom_chopper

• *
  • Popular Vote : 24
  • "อิมแวน บรรทุกหมา"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 12:36:23 PM »
 :bbbear_34: พอใช้มาบ้างครับ เปลี่ยนมาประมาณ 7-8 คัน (ตั้งแต่ปี 2535)
ขนาด หรือรุ่น ก็ตามที่ k.poppi_ftw บอกตร่าวๆ ล่ะครับ ชอบทรงใหน เลือกให้เหมาะ
กับสรีระเรา และการใช้งานเป็นหลัก ส่วนเรื่องออกทัวร์ ออกทริป แต่ละรุ่นไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไร
เพราะส่วนใหญ่พวกขับ H-D ไม่ค่อยเน้นตะบี้ตะบันด้านความเร็วกัน (ยกเว้นบางกลุ่ม)
ขนาด CC. และรุ่น แบ่งตามนี้เพิ่มเติมคร่าวๆ นะครับ
- 883 CC. Sportster
- 1131 CC. V-Rod (เล็ก แต่แรง ระบายความร้อนด้วยน้ำ)
- 1200 CC. Sportster
- 1449 CC. Dyna, Softail, Touring

*- 1800 CC. รุ่นพิเศษ CVO Screamin' Eagle ผลิตในหลายรุ่น
พิเศษตรง ความจุ CC., สี custom paint, กล่องไฟแต่ง, กรองแต่ง, ท่อแต่ง ฯลฯ จากโรงงานโดยตรง
(เปรียบเทียบก็ STi ประมาณนั้น 555)

ปล.ยังไม่นับรวมพวกเครื่องแต่งจากสำนักต่างๆ อีกนะครับ

บางส่วนที่เคยร่วมเดินทางกันมาครับ

คันนี้จอดอยู่บ้านแฟนที่มิวนิค ตัดใจขายไม่ลง แต่งไปเยอะ FAT BOY

คันล่าสุด เพิ่งได้ครอบครองเมื่อต้นปีครับ CVO Softail Springer Screamin' Eagle

ขอให้มีความสุขกับ H-D ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2014, 12:38:53 PM โดย noom_chopper »
อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง ไม่อยากเสียตังค์ ขับเดิมๆ

ออฟไลน์ piak indy

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 08:26:09 AM »
ของผมใช้ 48 อยู่กับ ขี่ในเมืองสนุก คล่องตัว ถ้ามือใหม่ผมแนะนำให้หาพวกตัวเล็กๆ รุ่นใหม่หน่อย เครื่องเป็นหัวฉีดแล้วจะไม่จุกจิก เด๋วจะหมดสนุก  อารมณ์เดียวกับซุบารุแหละครับ 

ออฟไลน์ pongpolh

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 10:38:45 AM »
เดิมขี่มอไซค์ไม่เป็นครับ
แต่ชอบดู ชอบมอง และอยากมีครอบครองไว้สักคันนึง

ตอนนี้เลยเพิ่งได้เวสป้า S150 มาหัดขี่ก่อนครับ  :bbbear_43: