ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น xv vs Forester il อะไรดีครัช?  (อ่าน 8620 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pop37

• *
  • Popular Vote : 0
ขอความเห็น xv vs Forester il อะไรดีครัช?
« เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 08:40:53 AM »
เลือกไม่ถูกครับ

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
Re: ขอความเห็น xv vs Forester il อะไรดีครัช?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 09:09:42 AM »
 :bbbear_32:  เท่าที่เคยลอง Forester คือ Real Off-road แต่ XV คือ กึ่ง off-road กึ่งเก๋ง  :bbbear_19: 

ออฟไลน์ Geng_GDblue

• *
  • Popular Vote : 1
Re: ขอความเห็น xv vs Forester il อะไรดีครัช?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 02:15:35 PM »
ผมเลือก Forester ตัวไม่ Turbo ครับ    เพราะ กว้างขวางกว่า  นั่งสบายกว่า  ภายในสวยกว่า และ   โดยรวมดีกว่า XV  เกือบทุกจุดทั้งหมดครับ
สุดท้าย ถ้างบที่คิดไว้พอถึง เพิ่มอีก 4แสน *** เลือก  Forester  ดีกว่าครับ   ***  ลอง  (Test Drive ก่อนดีกว่า  เลือก  สิ่งที่ตัวเองชอบครับ)

ใครได้ขับซู   มีความสุขทุกคนครับ

ออฟไลน์ cableroom

• Speaker...
  • *
  • Popular Vote : 15
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 04:57:09 PM »
ผมว่ามันเทียบกันไม่ค่อยได้นะคับ 
ถ้า crv กับ xv   น่าจะแบบนี้คับ  ชอบ forester คับ เลือกเลย   :bbbear_2:  :bbbear_2:  :bbbear_2:
จำหน่าย_สายไฟเครื่องเสียง_ลำโพงเครื่องเสียง_ครบวงจร

ออฟไลน์ blizzard33

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 08:31:08 PM »
ลองทั้ง2ตัวครับ ชอบxv  มากกว่าถ้าเครื่อง2.0

ออฟไลน์ nattawut moon

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 07:29:26 AM »
เป็นปัญหาเดียวกันเลยครับ :bbbear_33: ที่จริงถ้ามองในแง่ของสมรรถนะของรถยนต์  มันไม่ต่างกันเลยครับ
แต่ผมเลือก forester il ก็เพราะว่า
1. ความปลอดภัยครับ forester ให้ถุงลม ม่านนิรภัย มากกว่าครับ คือ xv ให้ 3 แต่ forester ให้ 7
2. ความกว้างขวางของห้องโดยสารและที่เก็บของท้ายรถที่forester มีมากกว่า มันโล่งไปหมดครับ พ่อแม่ของผมกับแฟนผมชอบมากครับโดยเฉพาะmoonroof มันช่วยผมได้มากเวลาเกิดความง่วงระหว่างขับทางไกล ผมจะเปิดให้แสงเข้า
3. โหมดช่วยขับ i โหมด , s โหมด และ x โหมด สำหรับมือใหม่เอี่ยมอย่างผมมันช่วยผมได้มากครับ โดยเฉพาะ x โหมดเวลาขับรถลงเขา หรือลงลานจอดรถในห้างที่มีโค้งเยอะๆติดต่อกัน ผมไม่ต้องเหยียบเบรคเลยครับ ตัวรถจะควบคุมความเร็วของมันเอง  แต่ถ้าท่านที่มีประสบการณ์สูงอยู่แล้ว option พวกนี้ก็จะเป็นแค่ของเล่นครับ
4. ผมมีความรู้สึกว่าเสียงลม เสียงบดยางของ forester จะน้อยกว่า xv ครับ
5. เครื่องเสียงของforester il จะดีกว่า xv แต่ไม่มากครับ
ผมคิดว่าถ้าพิจารณาเรื่องสมรรถนะของรถยนต์อย่างเดียว xv คุ้มกว่าครับ ผมชอบdesign ของ xv มากกว่า แต่โจทก์ของผมมีเรื่องผู้สูงอายุเข้ามาเป็นองค์ประกอบสำคัญครับ แม้ว่าจะต้องจ่ายเงินเพิ่มขึ้นอีก5 แสนกว่าบาท แต่ก็คุ้มกว่าซื้อเบนส์ซีคลาสตัวล่างสุดแต่ได้ความรู้สึกใกล้เคียงกับ bmw x3 ครับ  :bbbear_19:(เหอ เหอ ที่จริงงบไม่ถึงครับ)
ขอให้เจ้าของกระทู้ได้รุ่นที่ถูกใจนะครับ

ออฟไลน์ shreck_747

• *
  • Popular Vote : 33
  • จะอยู่ด้วยกันตลอดไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 08:44:47 AM »
อาจต้องดูความต้องการของผู้ใช้เป็นหลักนะครับ ซึ่งก็น่าจะให้น้ำหนักไปที่ขนาดของห้องโดยสารและพื้นที่เก็บของด้านหลังละครับ
ถ้าปกตินั่งหลายคนมาก ตัวใหญ่ๆ ใส่ของเยอะ Forester จะสบายกว่า
ถ้าเป็นครอบครัว ของพอประมาณ XV ก็สบายเพียงพอแล้ว

Forester จะมีออพชั่นโน่นนี่มาให้เล่นมากกว่า กับราคาที่เพิ่มขึ้น
XV จะประหยัดน้ำมันกว่าจากรูปทรงของตัวรถ และน้ำหนัก

สมรรถนะออฟโรด และออนโรด ไม่แตกต่างหรอกครับ, 'symetrical all wheel drive' เกาะหนึบ ลุยกระจาย พอๆกันครับ หากดูแลรถตามคู่มือ 

การเปรียบเทียบแบรนด์เดียวกันแต่คนละรุ่นนี่คงต้องแล้วแต่ความชอบของผู้ใช้เลยครับ
 ต้องลอง แล้วจะรู้ว่าเข้าโค้ง ลุยฝน มั่นใจกว่าเดิมเยอะ
โชคดีขับขี่ปลอดภัยครับ  ^__^

ออฟไลน์ FozMedic

• ซูบี้กู้ชีพ
  • *
  • Popular Vote : 23
  • confidence in wonton
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 06:36:53 PM »
ตามความเห็นผมนะ xv เหมาะกะคนวัย gen Y ลงไป หรือเด็กๆหน่อย ถ้ามีครอบครัวแล้วเลือก forester เหอะ เพราะคุณจะทนห้องเก็บของเล็กขนาดนี้ไม่ไหวแน่

ตอน motorshow ปี 55 พาแฟนไปดู XV ไม่อนุมัติอย่างแรง ทำเอาเงิบไปเลย (ยังไม่แต่งงาน) เลยเลือก forester XT ตอนนี้แต่งงานแล้วรู้ข้อดีของมัน เพราะพาไปขนต้นไม้ล็อตใหญ่ๆหลายครั้ง ขนเฟอร์นิเจอร์จาก ikea เต็มห้องโดยสาร และพาเพื่อนๆยัดทะนานไปไหนต่อไหนมาแล้ว รู้เลยถ้าเลือก XV คงจะไม่รอดแน่

ที่สำคัญถ้าสามารถคว้าต้ว XT ได้ คุณจะได้รถที่แทบจะไม่มีคู่แข่งใน segment ที่สามารถวิ่งตามคุณทัน ปกติผมขับรถช้านะ แต่ถ้าไปประชุมไม่ทันนี่ซิ่งนรกแตกสุดขีด (ไม่บ่อย) ซึ่งมันก็ทำให้ผมประทับใจในสมรรถนะของ SUV หน้าตาบ้านๆแบบนี้ทุกครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2014, 06:38:25 PM โดย FozMedic »
-------------------------------
2013 Subaru Forester 2.0xt

ออฟไลน์ needs

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 08:12:28 PM »
forester สวยครับ