ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องโช็คหน่อยครับ  (อ่าน 2613 ครั้ง)

ออฟไลน์ kamikaze_ho

• *
  • Popular Vote : 13
รบกวนถามเรื่องโช็คหน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 08:24:50 PM »
ตอนนี้ผมใช้โช็ค TEIN TYPE FLEX อยู่ครับ

แต่มันได้แตก มีน้ำมันออกมา ทั้ง 2 ต้นคู้หน้า และ หลัง1ต้น ทำให้การขับรถ ยากและหน้ากลัวขึ้นเยอะ
   รูปภาพครับ
จะขอถามว่า

1 ถ้าจะซ่อม มีรับซ่อมที่ไหนบ้างครับ  นอกจาก ATP  ผม ไม่ไหวมันแพงเหลือเกิน ค่าอัดน้ำมัน 3500 ค่าบูส 1000 ถ้าแกนเป็นรอยต้องโดนอีก4500 แล้วรอ สั่งของ 1 เดือน ผมงบไม่ถึง หรือทุกที่ก็ซ่อมราคาประมาณนี้ครับ :bbbear_40:

2  มานั่งคิดๆ ค่าใช้จ่าย มันก็เกือบจะสองหมื่นแล้ว หาซื้อมือ 2 ดีกว่ามั้ยครับ เพิ่มอีกหน่อย ได้โอริน อารายประมาณนั้น  หรือไม่ดีเพราะซื้อมาไม่นานก็พัง

3   มีโช็คตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ ที่แบบขับใช้งานในกรุงเทพถนนผิวพระจันทร์แบบนี้  นุ่ม หนึบ เกาะ รถใช้งานไม่ได้ขับเร็วมากครับ

4  ในงบที่ไม่ถึง 1 หมื่น มีมั้ยครับ  หรือจะเป็นโช็คเดิม sti

5  แล้วเดิม sti อาการรถเป็นยังไงครับกับการใช้งาน

6 ซ่อมช่วงล่างพวกเปลี่ยน ลูกยาง บูส คันชัก คันส่ง  รวมๆค่าใช้จ่ายโดยประมาณ   ประมาณเท่าไหร่ครับ

ผมไม่มีข้อมูลเรื่อง โช็คเลย เพราะซื้อรถมาก็เป็น tein แล้วผมก็ใช้มา 2 ปีกว่าแล้วมันก็นุ่มดี แล้วเพิ่งจะมาพังครับ

ขอโทษนะครับที่ถามเยอะ ผมไม่รู้จะถามใครดี   ขอรบกวนข้อมูลด้วยครับ   ขอบคุณครับ :bbbear_19:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2014, 08:29:13 PM โดย kamikaze_ho »

ออฟไลน์ hanpol

• *
  • Popular Vote : 0
Re: รบกวนถามเรื่องโช็คหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 10:27:45 PM »
ซ่อมคุ้มกว่าครับ ของteinเหมือนได้ใหม่ ซื้อมือสองมาไม่รู้อายุใช้ไปสักพักเกิดแตกต้องเอาไปซ่อมเสียสองต่อลองไปพี่ใหญ่ น่าจะสี่ต้น 10000 ถ้าjointหลวมโดนอีก ตัวละ2500   แต่ในรูปไม่น่าใช่flexนะครับ  :bbbear_25:

ออฟไลน์ DCT

• *
  • Popular Vote : 19
Re: รบกวนถามเรื่องโช็คหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 01:19:00 AM »
Tein mastershop ลองดูครับ
C2Z Sunrise Yellow ^^

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 09:11:42 AM »
ถ้าฟีลชุดเดิมมันใช่ก็ซ่อมเถอะครับ ผมเคยมี tein 2 ชุดใช้บริการแล้วทั้ง ATP และ Tein master shop ค่าซ่อมถ้าจำไม่ผิดน่าจะตามที่คุณ hanpol บอก (โทรถามอีกทีก่อนทำ) กรณีที่ควรหาชุดใหม่มือสองน่าจะีกรณีแกนเป็นรอย ส่วนตัวชอบที่ ATP มากกว่าเพราะตัวช่างและมีลานสำหรับลองรถให้ลองแล้วปรับจนพอใจได้เลย อ้อมียางกันกระแทกที่ใส่แกนโช้คตัวละ 6-800 ที่อาจจะต้องเปลี่ยนด้วยนะครับ

สำหรับผมเทอินไม่ใช่อันที่ดีที่สุดแต่มีอะไหล่รองรับ และซ่อมแล้วใกล้เคียงของใหม่ที่สุดในบ้านเรา ถ้าไม่เน้นความสามารถด้านใดเป็นพิเศษผมว่าพวก type wagon, super street, flex, monoflex น่าจะรองรับการใช้งานปกติ

ส่วนกระบอกแดงผมว่าแข็งน้องๆสตรัทเลย แต่วิ่งเร็วหรือโยนโค้งจะยวบกว่า ที่เคยใช้นิ่มสุดที่ปรับได้มี Ohlins ฐานใหญ่
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ New Le gray

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 01:02:18 PM »
ลองดูครับ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=121851.0 ลองโทรไปคุยดูครับ

ออฟไลน์ toffy

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 02:23:23 PM »
ลองสอบถามร้านนี้ดูครับ.... บริการดี ราคามิตรภาพ มีรับประกันด้วย

https://www.facebook.com/Mongkolshokeup?ref=ts&fref=ts 

:bbbear_30:  :bbbear_25:  :bbbear_19:

ออฟไลน์ kamikaze_ho

• *
  • Popular Vote : 13
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 10:19:47 PM »
ขอขอบคุณทุกท่านมากครับ   

วันนี้ลองพยายามจะถอด เพื่อเอาไปซ่อม เพราะไม่อยากทิ้งรถไว้ แต่มาติดตั้งแต่ยกรถแล้ว ยกได้แต่ข้างหน้า หลังยกไม่ได้เพราะไม่มีพื้นที่ ทำให้ไม่สามารถ ถอดเองได้

เลยต้องเปลี่ยนแแผน ต้องหาซื้ออีกชุด แล้วขับไปให้ที่ร้านเปลี่ยนให้  ครับ

:bbbear_19: :bbbear_19: :bbbear_19:

ออฟไลน์ phantom

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 01:19:21 PM »
มีน้ำมันไหลออกมา ก็รั่วแหละคับ
ถ้าผมตอบคงเป็น ohlin เหมาะกับเมืองไทยที่สุดคับ นุ่มหนึบ จากประสบการที่เคยใช้มา
ตั้งแต่ฮอนด้า จนถึง ซูบารู ซ่อมได้ บำรุงรักษาอยู่กับเราไปยันขายรถเลยคับ
ไม่ได้โฆษณานะคับ ใช้เองซ่อมเอง
รับซ่อม Ohlin's ทุกรุ่น
098-989-5251 กานต์ FB: Karn Zrace