ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาขนาดยางอะไหล่กับรถ AWD แบบซูครับ  (อ่าน 1814 ครั้ง)

ออฟไลน์ trinity

• *
  • Popular Vote : 5
ใช้ Outback อยุ่ครับ เพิ่งไปถอยล้อ 18 มา กลับมาบ้านเพิ่งนึกได้ว่ารถ AWD อย่างเรา ไม่ควรใช้ ล้อและยางอะไหล่คนละขนาดกับยางติดรถ..... ในคู่มือก็บอกไว้ว่าไม่ให้ใช้ .... ในเวปฝรั่งบางคนถึงกับต้องเอายางอะไหล่มาสลับด้วย (เค้าว่ายางมันสึกไม่เท่ากัน ทำให้เส้นรอบวงไม่เท่ากัน เลยต้องเอามาวิ่งบ้าง จะได้ใกล้เคียงกัน)

จริงๆแล้วมันซีเรียสขนาดไหนครับ ถ้าบวก-ลบกันไม่เกิน 2% สำหรับการวิ่งหาที่ปะยางไหวไหมครับ เสียวๆเวลาไปต่างจังหวัดอ่ะครับ .... หรือถ้าต้องเป๊ะ ต้องถึงขนาด หน้ากว้าง Offset อย่างงั้นเลยไหมอ่ะครับ

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
Re: ขอปรึกษาขนาดยางอะไหล่กับรถ AWD แบบซูครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 01:58:10 PM »
สงสัยเหมือนกันครับ เพราะล้อเหลืองติดรถมานี่ขนาดจิ๋วเดียวใส่แล้วรถเตี้ยไปข้างนึงเลย แต่โรงงานก็ให้มา :bbbear_33:

ออฟไลน์ trinity

• *
  • Popular Vote : 5
Re: ขอปรึกษาขนาดยางอะไหล่กับรถ AWD แบบซูครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 02:13:14 PM »
คือในคู่มือของ Legacy/Outback มันจะบอกไว้ครับว่าถ้าเป็นรุ่นที่ไม่ใช่ Turbo เวลาจะใช้ยางอะไหล่ที่ขนาดไม่เท่ากันให้เอายางอะไหล่ไว้ล้อหลังและให้เสียบ Fuse ที่ตัดการทำงานของ Center diff ซึ่งจะทำให้มันกลายเป็นรถขับหน้า .... คำถามคือแล้วรถ Turbo ต้องทำไงหว่าคู่มือไม่ได้บอกไว้ .............. แต่เท่าที่หาข้อมูลดูเจ้า Fuse ที่ว่านี่ถ้าเป็นรุ่น Turbo Auto แล้วมันจะแค่ตัดระบบการทำงานของ VDC แต่ Center diff ยังใช้อยู่ ถ้าฝืนวิ่งไปนานๆ Center diff มันจะพยายามจับให้ล้อหน้ากับหลังหมุนเท่าๆกัน ทำให้มันร้อน..........และพังในที่สุด.......... 

เดาว่าต่างนิดหน่อยน่าจะพอใช้ชั่วคราวได้ เพราะจะว่าไปซูรุ่นเดียวกันในบางประเทศยังไม่ได้ใส่ Full size spare tire มาให้เลย .......... คำถามคือ แค่ไหนเรียกนิดหน่อย (2% นิดหน่อยไหม) แค่ไหนเรียกชั่วคราว (100 โล ขับประคองๆ ไม่เกิน 80 ก.ม./ช.ม. เรียกชั่วคราวหรือเปล่า) มีใครเคยมีประสบการณ์ใช้ยางอะไหล่ที่ขนาดไม่เท่ากับล้ออื่นบ้างไหมครับ

ประเด็นคือกำลังเลือกยางครับ ถ้าใช้ยาง 225/45 18 เส้นรอบวง 207.33 ซ.ม. ต่างกับเดิมๆและยางอะไหล่ 215/55 17 (210.04 ซ.ม.)  2.7 ซ.ม. แค่ 1.3% เท่านั้น แต่เกินระยะปลอดภัยสำหรับการใช้งานปกติ (เส้นรอบวงห้ามต่างกันเกิน 0.25 นิ้ว)  แต่ถ้าใช้ยาง 235/45 18 เส้นรอบวงจะเป็น 210.16 ซ.ม. ต่างกันแค่ 1.3 มิล ปลอดภัยชัวร์ๆ ใส่ยางอะไหล่แล้ววิ่งตามปกติได้เลย ........... ปัญหาคือมันแพงกว่าเยอะ ถ้าใช้ยาง 225/45 18 แล้วพอจะวิ่งประคองซัก 100 โลได้ ก็จะได้ไปทางนั้น สบายใจ สบายกระเป๋า