ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนผ้าเบรก forester ยี่ห้อไหนดีครับ  (อ่าน 5846 ครั้ง)

ออฟไลน์ veronic

• *
  • Popular Vote : 0
เปลี่ยนผ้าเบรก forester ยี่ห้อไหนดีครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 09:11:49 PM »
ผมออก forester ตัว xt มานะครับ แต่รู้สึกเบรกมันไม่ค่อยแน่นสักเท่าไหร่ เลยอยากจะเปลี่ยนผ้าเบรกครับ มีท่านใดแนะนำได้มั้ยครับว่าควรเล็งตัวไหนไว้บ้าง
( เป็นคนเท้าหนักนิดหน่อยครับ)
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ :bbbear_19:

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
Re: เปลี่ยนผ้าเบรก forester ยี่ห้อไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 09:40:23 PM »
Enless   /  Project  U   โปรเจคมิว /  Dixcel

ส่วนรุ่นไหน  ตามกำลังเลย  ยิ่งแพงก็ยิ่งหนึบ

เอารุ่น / ช่วงอุณหภูมิให้เหมาะสมกับการใช้งานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2014, 10:27:10 AM โดย CHUND »

ออฟไลน์ kimsake

• *
  • Popular Vote : 1
Re: เปลี่ยนผ้าเบรก forester ยี่ห้อไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 11:17:45 PM »
สนใจหาอยู่เหมือนกันครับ ไม่แน่ใจว่าหาซื้อที่ใหนได้บ้างครับ. และขนาดผ้าเบรคของ forester นี่เท่าไหร่ครับ กลัวสั่งผิดสเปค

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 01:14:54 AM »
ตามที่พี่ชวนว่าครับ ขอเพิ่มอีกยี่ห้อฝั่งอังกฤษคือ EBC ถ้าเป็นผ้าซิ่งจากที่เคยใช้แล้วไม่แนะนำเลยคือยี่ห้อ N-xxxxx สีชมพู
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 02:03:16 AM »
ขอบคุณมากครับ ส่วนเรื่องตัวขนาดผ้าเบรกคงต้องไปถามทางศูนย์ดูอีกที :bbbear_35:

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 08:50:45 AM »
Dixcel มีตรงรุ่นเลยครับ
ขนาดผ้าเบรกหน้าของ 2 pot  เกือบเท่า brembo ครับ
แต่หลังเล็กกว่า

ออฟไลน์ mr_oui

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 12:18:07 PM »
Dixcel ครับ

ผมพึ่งเปลี่ยนไปอาทิตย์กว่าๆ ขับแล้วนุ่มเท้ามากครับ เบรคดีขึ้นกว่าเดิมพอสมควรครับไม่ไหลเหมือนผ้าเบรคแสตนดาร์ท แต่ยังไม่ได้ลองเบรคที่ความเร็วสูงครับ

ออฟไลน์ kudo

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 03:55:35 PM »
มีเพื่อนใช้ forester เดิมๆ เห็นมันถูกใจเลยอ่ะ เป็นพวกชอบใช้อะไรเดิมๆอยู่แล้วด้วยแหละมั้ง

ออฟไลน์ Akaradech------>

• *
  • Popular Vote : 23
  • =ชิวๆๆ ปลิวลม อีเขียว=
    • Maximpack
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 03:56:06 PM »
Dixcel
Add มาทักทายกันได้ครับ เพิลๆ SSS
fb//akaradech_casa@hotmail.com

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 01:37:27 AM »
มีเพื่อนใช้ forester เดิมๆ เห็นมันถูกใจเลยอ่ะ เป็นพวกชอบใช้อะไรเดิมๆอยู่แล้วด้วยแหละมั้ง

ครับ คือถ้าไม่ได้เบรกเกือบกระทันหันจากความเร็วสูงๆบ่อยๆ ผมบอกได้เลยครับว่ามันโอเคครับ ไม่ยั่งงั้นผมคงไปด่า subaru เหมือนตอนออก fortuner รุ่นแรกแล้วล่ะครับ ปรกติผมก็ไม่เคยแต่งอะไรเลย เลยไม่รู้จักยี่ห้อเบรคเลยครับ แต่เป็นคนขับรถค่อนข้างหนักหน่วง(เพื่อนบอก โดยส่วนตัวคิดว่าก็ขับธรรมดานะ) เลยไม่ค่อยมั่นใจน่ะครับ แต่ดีใจครับ มีคนใช้ forester เพิ่มมาอีกหนี่งละ  :bbbear_43:

ผมไปหาของ DIXCEL มาตามที่หลายท่านแนะนำแล้วครับ ปรากฏมันมี 2 รุ่น มี type Z กับ type ES เลยอยากจะถามว่ารุ่นไหนเหมาะกว่ากันครับ เพราะเหมือน Z จะมีค่าความร้อนที่สูงกว่า แต่ ES มีเขียนเหมือนสำหรับ SUV โดยเฉพาะด้วยครับ
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ :bbbear_19:

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 08:39:07 AM »
ถ้าชอบ เงียบๆ ก้อES
ถ้าไม่สนใจเรื่องเสียง ก้อ Z

ออฟไลน์ mr_oui

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 12:47:57 PM »
ครับ คือถ้าไม่ได้เบรกเกือบกระทันหันจากความเร็วสูงๆบ่อยๆ ผมบอกได้เลยครับว่ามันโอเคครับ ไม่ยั่งงั้นผมคงไปด่า subaru เหมือนตอนออก fortuner รุ่นแรกแล้วล่ะครับ ปรกติผมก็ไม่เคยแต่งอะไรเลย เลยไม่รู้จักยี่ห้อเบรคเลยครับ แต่เป็นคนขับรถค่อนข้างหนักหน่วง(เพื่อนบอก โดยส่วนตัวคิดว่าก็ขับธรรมดานะ) เลยไม่ค่อยมั่นใจน่ะครับ แต่ดีใจครับ มีคนใช้ forester เพิ่มมาอีกหนี่งละ  :bbbear_43:

ผมไปหาของ DIXCEL มาตามที่หลายท่านแนะนำแล้วครับ ปรากฏมันมี 2 รุ่น มี type Z กับ type ES เลยอยากจะถามว่ารุ่นไหนเหมาะกว่ากันครับ เพราะเหมือน Z จะมีค่าความร้อนที่สูงกว่า แต่ ES มีเขียนเหมือนสำหรับ SUV โดยเฉพาะด้วยครับ
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ :bbbear_19:

ใช้บ้านๆก็ ES ครับ

ออฟไลน์ jonny

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 01:38:45 PM »
ผมอยู่ต่างจังหวัด.  ความเร็วที่ใช้100-140. หน้าเป็นตัวไหนดี. Z.  &.  ES.        ใช้. XT. ครับ

ออฟไลน์ POP_EMS

• *
  • Popular Vote : 13
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
    • liquimolymotorsportthailand
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 03:27:26 PM »
Dixcel type Z เบรคดีแต่หมดเร็วกว่า ใช้งานทั่วไปไม่ลงสนามใช้ DIXCEL ตัวธรรมดาขับสบายอยู่ทนกว่าครับ

รถที่บ้านใช้ DIXCEL ทุกคัน ตั้งแต่รถแข่ง Supercar ถึงรถบ้าน

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 01:37:42 PM »
ผมอยู่ต่างจังหวัด.  ความเร็วที่ใช้100-140. หน้าเป็นตัวไหนดี. Z.  &.  ES.        ใช้. XT. ครับ

ใช้รถต่างจังหวัดความความเร็วปกติทั่วไป จนถึงสูงบ้างนิดหน่อย ใช้ Type ES ถือว่าเพียงพอครับ

"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor