ผู้เขียน หัวข้อ: forester xt vs camry hybrid  (อ่าน 7697 ครั้ง)

ออฟไลน์ oldman

• *
  • Popular Vote : 1
forester xt vs camry hybrid
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 08:07:08 PM »
ได้ไปดูรีวิว คลิปทดสอบforester xt  จากเวปวิจารณ์รถแห่งหนึ่งมา
มีตอนนึงคนทดสอบพูดว่า forester xtสามารถไล่รถเครื่องยนต์ไม่มีเทอร์โบพิกัด2500ccได้หมด แต่แคมรี่ไฮบริดคงไม่ใช่ เลยอึ้งว่า แคมรี่ไฮบริดมันวิ่งดีขนาดนั้นเลยรึ forestet xt ไล่ไม่ทัน หรือผมตีความหมายคำพูดเขาผิด ขอผู้รู้ชี้แนะเป็นวิทยาทานด้วยครับ

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
Re: forester xt vs camry hybrid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 09:20:41 PM »
ถ้าตามข้อมูลที่ผมมี

เป็นไปตามนั้นครับ Camry Hybrid นี่ Benz กับ BMW ยังแหยงๆเลยครับ Camry แซงพวก MB กับ BMW ไม่ได้ แต่ก็ไล่จี้ไม่ขาดครับ XT เราเองก็น่าจะเป็นไปตามนั้นด้วยครับ  :bbbear_40: :bbbear_40:

ออฟไลน์ FozMedic

• ซูบี้กู้ชีพ
  • *
  • Popular Vote : 23
  • confidence in wonton
Re: forester xt vs camry hybrid
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 10:19:54 PM »
ไม่เคยขับ Camry hybrid แฮะ จริงๆ forester 0-100 ตามสเป๊กได้ 7.5วิ นะครับ + ไม่น่าเกิน 1 วิ ด้วยโหมด S หรือ S# Camry คงได้สูสีอาจช้ากว่าหน่อยแต่มีดีตรง motor ไฟฟ้าที่ไม่มี lag เลย ดังนั้นตามนักข่าวพูดก็มีโอกาสเป็นไปได้ครับ
-------------------------------
2013 Subaru Forester 2.0xt

ออฟไลน์ veronic

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 10:21:26 PM »
จุดด้อยของ xt คือเกียร์ CVT ทำให้การออกตัวช่วงแรกกับการตอบสนองช้าลงไปครับ แม้จะมีแรงม้ามากกว่าแต่ต้องเสียจังหวะไปเบยทำให้เค้าเร็วกว่าอยู่นิดหน่อยครับ
benzนี่อาจจะใช่ครับเพราะตัวhybridก็ไม่ได้เร็วกว่ากันเท่าไหร่ แต่ bmw hybrid นี่เค้าแซงไปไกลครับ ทั้งอัตตราเร่งและราคา :bbbear_40:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 10:23:42 PM »
โอ้ะลืมไปอย่าง xt  เสียเปรียบอัตตราเร่งนิดหน่อยเป็น 4wd ด้วยครับ

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 10:53:11 PM »
ผมขอแชร์เรื่อง camry hb ครับที่บ้านใช้อยู่ เทียบกะ gc ej20 turbo คอแดงเดิมๆ  camry hb 205 แรงม้าดูไม่เยอะอะไร แต่ motor ไฟฟ้า เรียกแรงบิดมาได้ในทันที ทำให้อัตราเร่งดีขึ้นมากถ้าเทียบกะ na เดิมๆ ส่วนแรงดึงนี่คล้ายๆกับพวก light turbo ที่มากะรถโรงงาน ดึงแบบนุ่มนวล แต่ไม่ยาว ต่างกะ ej turbo ที่ต้องรอบูส พอบูสมาดึงสนุกๆเลย ส่วนรอบก่อนบูสมาที่ความกระฉับกระเฉงกว่าคับ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ daisuke

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 10:17:33 AM »
นอกเรื่องหน่อยคับ
ถ้าสนใจแคมรี่ ไฮบริดรถใหม่รับรถที่ศูนย์ได้เลย

รถสีขาว ตัวท๊อป ผมขายให้ถูกศูนย์2แสนสนใจติดต่อมาคับ
 :bbbear_25:

ออฟไลน์ juso

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 11:54:17 AM »
อาจเป็นตามนั้นครับ แต่อย่างเรื่องช่วงล่าง forester น่าจะดีกว่านะ  :bbbear_4:

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 08:50:39 PM »
อาจจะจริง  ผมใช้ หมู GD  คอแดง    สลับกับ  Camry  hybrid  AHV40  โฉมที่แล้วเครื่องวิ่งดีจริงๆ
แต่ความเร็วเฉพาะทางตรงเท่านั้น  ถ้าช่วงล่างเดิมๆ  เจอทางโค้งต้องถอน  กลัวรถไปกองอยู่นอกโค้ง
อัตราเร่งจากเกียร์ CVT   0-185 km/h    แรงบิดมาไวต่อเนื่องเพราะได้แรงส่งช่วยจากมอเตอร์ไฟฟ้า
อัตราเร่งยาวพอถึง  185  กล่องตัดเพราะ ecu  ล๊อคไม่ให้เกิดอันตรายต่อมอเตอร์ไฟฟ้า
ขับทำงานเกือบทุกวันสบายดี   อัตราเร่งก็ไม่ขี้เหร่   แต่ช่วงล่างนิ่มยวบยาบไปหน่อย

Camry  เทียบกับ GD หมู       ช่วงล่างฟ้ากับเหว   ทั้งเรื่องทรงตัว  กับความนิ่ม

Camry  เทียบกับ XT      แคมรี่เข้าโค้งตามไม่ทันหรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2014, 10:44:16 PM โดย CHUND »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 01:48:52 PM »
คือผมก็มี camry hybrid โฉมแรกอยู่ ผมรู้สึกว่ามันต่างกันมาก xt แรงกว่าเยอะ แต่ตัวใหม่2.5ไม่เคยลอง แต่คงต่างกันไม่มาก
งั้น FA20DIT, 2.0 boxer twin scroll turbo 240hp 350nm CVT ที่ผมภูมิใจหนักหนาในความแรง :bbbear_40:ไม่เคยมีรถที่มีแรงม้าเยอะเท่านี้มาก่อน ต่อไป คงต้องเจียมเนื้อเจียมตัว :bbbear_19: แล้วFA20DIT ที่อยู่ WRX ก็ไม่ได้ต่างกันมากมาย จะไม่โดนหรือครับ
ผมมือใหม่ซูบารุนะครับ ขับไปไหนก็ภูมิใจ ใครเจอก็ทักซูบารุรถแรง  แต่เจอแบบนี้ ผมหมดความมั่นใจไปเลย :bbbear_41:

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 04:07:48 PM »
คือผมก็มี camry hybrid โฉมแรกอยู่ ผมรู้สึกว่ามันต่างกันมาก xt แรงกว่าเยอะ แต่ตัวใหม่2.5ไม่เคยลอง แต่คงต่างกันไม่มาก
งั้น FA20DIT, 2.0 boxer twin scroll turbo 240hp 350nm CVT ที่ผมภูมิใจหนักหนาในความแรง :bbbear_40:ไม่เคยมีรถที่มีแรงม้าเยอะเท่านี้มาก่อน ต่อไป คงต้องเจียมเนื้อเจียมตัว :bbbear_19: แล้วFA20DIT ที่อยู่ WRX ก็ไม่ได้ต่างกันมากมาย จะไม่โดนหรือครับ
ผมมือใหม่ซูบารุนะครับ ขับไปไหนก็ภูมิใจ ใครเจอก็ทักซูบารุรถแรง  แต่เจอแบบนี้ ผมหมดความมั่นใจไปเลย :bbbear_41:

ผมว่าอย่าไปซีเรียสเลยครับ รีวิวที่คุณอ่านมาก็เป็นการให้ข้อคิดเห็น กรณีการใช้รถบนถนน ไม่ใช่ในสนาม Drag (ถ้าในสนามผมให้ XT เป็นต่อนะ)
ถ้าเทียบขำๆ 205 แรงม้าของแคมรี่มันเรียกแรงบิดได้ไว ช่วยอัตราเร่ง แบกน้ำหนัก (น่าจะ) น้อยกว่า XT แถม XT ต้านอากาศกว่า การที่มี 240 ม้า ก็อาจจะไม่ได้เปรียบมากกว่านัก เอาเป็นว่าขับแล้วภูมิใจ ปลอดภัยในรถของเราก็พอแล้ว อ่อ อีกอย่างคือไม่ต้องเสียความมั่นใจหรอกครับ คนขับรถ Hybrid ส่วนมากไม่ได้ซิ่งหรอกครับ ส่วนมากน่าจะเป็นผู้ใหญ่ขับ ขับรถแรงม้าเยอะดึงสมรรถนะมาใช้ได้ไม่หมดก็แค่นั้น

ผมขับคอแดงรุ่นโบราณยังกลัวรถใหม่ๆเทคโนโลยีสูงๆเลยเช่น Golf GTI, AUDI TTs, ตระกูล Type R i-VTEC ทั้งหลาย  เจอแล้วต่างคนต่างขับ 555
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:04:36 AM »
ขับ xt แล้วรู้สึกฟินแบบที่ห้าไม่ได้ในแคมรี่แน่ๆครับ ส่วนเรื่องความแรงผมเคยฟัดกับ 370z มา80-200 ก็จิกตูดได้เรื่อยๆเลยนะครับ แต่ช่วง 220 ไปแล้วโดนเค้ายืดเรื่อยๆน่าจะด้วยเรื่องแอโร่ได้นามิค
แต่ถ้ายังไม่พอใจreflash เลยครับ ของเดิมมาลงล้อ 170 ตัวเองครับ จูนเสร็จ ได้ม้ามาเต็มๆ240 WHPเลย
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 02:36:19 PM »
ขับ xt แล้วรู้สึกฟินแบบที่ห้าไม่ได้ในแคมรี่แน่ๆครับ ส่วนเรื่องความแรงผมเคยฟัดกับ 370z มา80-200 ก็จิกตูดได้เรื่อยๆเลยนะครับ แต่ช่วง 220 ไปแล้วโดนเค้ายืดเรื่อยๆน่าจะด้วยเรื่องแอโร่ได้นามิค
แต่ถ้ายังไม่พอใจreflash เลยครับ ของเดิมมาลงล้อ 170 ตัวเองครับ จูนเสร็จ ได้ม้ามาเต็มๆ240 WHPเลย

รถคุณ aof_impz   reflash มาแล้วหรือครับ ถ้าไม่รบกวนขอรายละเอียดได้ไหมครับ :bbbear_19:
เพราะดูรถสเปคญี่ปุ่นมีถึง 280hp ผมอยากไปถึงตรงนั้น ไม่ทราบว่าต้องทำอะไรบ้าง
....แต่ 370z convertible ของคุณaof นี่หล่อมากนะครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 02:54:08 PM »
รถคุณ aof_impz   reflash มาแล้วหรือครับ ถ้าไม่รบกวนขอรายละเอียดได้ไหมครับ :bbbear_19:
เพราะดูรถสเปคญี่ปุ่นมีถึง 280hp ผมอยากไปถึงตรงนั้น ไม่ทราบว่าต้องทำอะไรบ้าง
....แต่ 370z convertible ของคุณaof นี่หล่อมากนะครับ

ขอด้วยครับ

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 12:48:53 PM »
รถเดิมเดิมทุกอย่างเลยครับ ใช้แค่น้ำมันเครื่อง selenia 20k 10w40 ที่ผมขายอยุ่ก็รู้สึกว่าลื่นกว่า shell ของศุนย์นะครับ

ความร้อนน้ำมันเครื่องกลางวันความเร็ว 110km/hก็อยู่ประมาณ 87c  แต่ถ้า 140km/h ประมาณ 102c

เพิ่งไปโหลดแมพใหม่ที่ศุนย์มาประหยัดขึ้น เกียร์ทำงานได้เร็วขึ้นนะครับแต่ยังไม่ทันใจเท่าไหร่ 

ล่าสุดไปโดนกรองแผ่นk&n มาครับ มาจี๊ดดีครับดึงหลังติดเบาะหน่อย

แนะนำให้เชคระดับน้ำมันเครื่องอย่าให้เกินครับ ศุนย์ชอบเติมเกิน มีผลกับอัตราเร่งกับความร้อนเยอะเลยนะครับ
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา