ผู้เขียน หัวข้อ: forester xt vs camry hybrid  (อ่าน 7698 ครั้ง)

ออฟไลน์ desmo

• *
  • Popular Vote : 1
Re: forester xt vs camry hybrid
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 07:04:38 PM »
รถคุณ aof_impz   reflash มาแล้วหรือครับ ถ้าไม่รบกวนขอรายละเอียดได้ไหมครับ :bbbear_19:
เพราะดูรถสเปคญี่ปุ่นมีถึง 280hp ผมอยากไปถึงตรงนั้น ไม่ทราบว่าต้องทำอะไรบ้าง
....แต่ 370z convertible ของคุณaof นี่หล่อมากนะครับ

รถผมเองครับที่ไปreflashมา ได้247whpเทียบที่เครื่องประมาณ320++hpครับถ้าสนใจpmมาครับ ไม่แน่ใจถ้าให้รายละเอียดในนี้จะผิดกฏหรือไม่

ออฟไลน์ FozMedic

• ซูบี้กู้ชีพ
  • *
  • Popular Vote : 23
  • confidence in wonton
Re: forester xt vs camry hybrid
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 09:06:49 PM »
ผมเช็กน้ำมันเครื่องตลอด oil temp ไม่เคยต่ำกว่า 92 c เลยอ่ะครับ ใช้ motul มาตลอด

เรื่องนี้ว่าจะบอกอยู่พอดี ดูจาก subaruforester.org ตอนนี้ Forester XT ออก recall ECU updateหลายประเทศทั่วโลกเลยครับ  มีปัญหา boost ขึ้นเร็วกว่าส่วนผสมไอดีป้อนให้ไม่ทัน เกิดเวียงน็อกเมื่อเปิดคันเร่งไปราว 70% จากความเร็วต่ำ-รอบเครื่องต่ำ load map ใหม่แล้วต้อง re-learn ด้วยนะครับ (ถอดขั้วแบตไว้ 10-15 นาที)
-------------------------------
2013 Subaru Forester 2.0xt

ออฟไลน์ VAS

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 09:33:44 PM »
เคยขับ Camry hybrid ของเพื่อนมาครับ เครื่อง 2.5 อยากบอกว่า 200 km สบายๆ
แรงกว่า Camry hybrid ตัวเก่ามากมาย เป็นหนังคนละม้วนเลยครับ แต่ช่วงล่างก็เสียวๆเวลาเจ้าโค้ง

สรุปขับที่ 160 km กำลังพอดี แต่ถ้าเกินกว่านั้นก็ไม่ค่อยมั่นใจ

:bbbear_25:

ออฟไลน์ kitto26

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 10:21:39 PM »
รถผมเองครับที่ไปreflashมา ได้247whpเทียบที่เครื่องประมาณ320++hpครับถ้าสนใจpmมาครับ ไม่แน่ใจถ้าให้รายละเอียดในนี้จะผิดกฏหรือไม่

อยากรู้มากๆเลยครับ
ขอคำชี้แนะด้วยเถอะครับ คิดว่ามีหลายคนก็คงอยากรู้เช่นกันครับ
ที่สำคัญ มันคือเครื่องตัวเดียวกันกับ wrx2014 ด้วยใช่มั้ยครับ
อย่างงี้มีลุ้นแล้วสิเรา

ออฟไลน์ zapdos191

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 06:53:51 PM »

อยากรู้มากๆเลยครับ
ขอคำชี้แนะด้วยเถอะครับ คิดว่ามีหลายคนก็คงอยากรู้เช่นกันครับ
ที่สำคัญ มันคือเครื่องตัวเดียวกันกับ wrx2014 ด้วยใช่มั้ยครับ
อย่างงี้มีลุ้นแล้วสิเรา

ถูกต้องครับ มันคือเครื่องเดียวกัน แต่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

สเปควาล์วมันไม่เหมือนกันครับ WRX วาล์วจะแข็งกว่า Spring rate สูงกว่าครับ ถ้าจำไม่ผิด Camshaft คนละตัวกันด้วย ฉะนั้นผมว่า ใช้ Flash เดียวกันคงจะไม่ได้ครับ เดี๋ยวงานจะเข้า  :bbbear_34: :bbbear_34:

ออฟไลน์ kimsake

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 11:49:07 AM »
ผมเช็กน้ำมันเครื่องตลอด oil temp ไม่เคยต่ำกว่า 92 c เลยอ่ะครับ ใช้ motul มาตลอด

เรื่องนี้ว่าจะบอกอยู่พอดี ดูจาก subaruforester.org ตอนนี้ Forester XT ออก recall ECU updateหลายประเทศทั่วโลกเลยครับ  มีปัญหา boost ขึ้นเร็วกว่าส่วนผสมไอดีป้อนให้ไม่ทัน เกิดเวียงน็อกเมื่อเปิดคันเร่งไปราว 70% จากความเร็วต่ำ-รอบเครื่องต่ำ load map ใหม่แล้วต้อง re-learn ด้วยนะครับ (ถอดขั้วแบตไว้ 10-15 นาที)

เอ ของไทยเค้ามีให้ทำหรือยังครับ

ออฟไลน์ FozMedic

• ซูบี้กู้ชีพ
  • *
  • confidence in wonton
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 04:32:45 PM »
เอ ของไทยเค้ามีให้ทำหรือยังครับ

เข้าศูนย์ทำได้เลยครับ ต่อโน้ตบุ๊กแป๊บเดียวเอง ผมไปทำเมื่อเช้านี้เอง ช่างบอกให้อัดหนักๆ ช่วงแรกจะ learning ไวขึ้น 5555.. ลองดูครับ รู้สึกเลยว่าเปิดคันเร่งเท่ากันแต่ boost ขึ้นช้ากว่าเมื่อก่อน
-------------------------------
2013 Subaru Forester 2.0xt