ผู้เขียน หัวข้อ: L.S.D จำเป็นไหมสำหรับ อิม ?  (อ่าน 1953 ครั้ง)

ออฟไลน์ xmanba

• เดิมๆ ดีที่สุด
  • *
  • Popular Vote : 5
  • หลงรักอิม สีน้ำเงิน 😍
L.S.D จำเป็นไหมสำหรับ อิม ?
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 02:05:31 AM »
พอดี นอน อยู่ดีๆก็มีคำถามในใจ ว่า ปกติ รถ ซิ่งที่เคยเล่นๆมา เป็นขับ 2 มันมี l.s.d ถ้าไม่มีก็ใส่เพิ่มได้

ก็เลยเกิดคำถามว่า ถ้าเอามาใส้ในอิม จะดีไหมน้าาาาาาาา ก็เลยเข้าไปอ่านในกระทู้เก่าๆ พบว่า อิมจะมีตัวควบคุมการส่ง ถ่ายกำลัง 2 จุด คือ center diff สำหรับ อิมทุกรุ่นที่เป็นขับ 4 แต่...... l.s.dไม่มีมาให้ทั้งๆที่เป็น sti ถ้าจะเอาต้องสั่งเพิ่ม ไม่ก็ต้องเป็น sti ra

ผมคงเข้าใจถูกใช่ไหมครับ พอดี อ่านตอนตี 2 ติดมึนนิสหน่อย :bbbear_1:

มาเข้าคำถามเลยครับว่า จากข้อมูลที่ผมได้มาด้านบน แสดงว่า อิม ไม่จำเป็นต้องใส่ l.s.d หรอครับ ขนาด sti ยังเป็น option เสริม ถ้าผมได้รถมาจำเป็นต้อง ใส่ l.s.dไหมครับ เพราะอิมมันตะกาย 4 ไม่เหมือน ขับ 2 ขอบคุณครับ  :bbbear_19:
"ไม่แรงแต่เหนียว ดีกว่าแซงวิเดียว แล้วนอนยาว"

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
Re: L.S.D จำเป็นไหมสำหรับ อิม ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 03:29:08 PM »
จริงๆถ้าเป็นตัวเทอโบส่วนมากจะมีเต้ดโรงงานจับอ่อนๆมาให้แล้วเกือบทั้งหมดนะครับ ทั้ง WRX หรือ STI แต่ถ้า RA นี่ เฟืองท้ายใหญ่เต็ดจะเป็นเต้ดจับเยอะกว่ารุ่นอื่น

จำเป็นไหม.....อันนี่อยู่ที่การใช้งาน และความอยากของเจ้าของรถแล้วหละครับ ถ้าใช้งานบ้านๆ ขับถนนทั่วๆไปเต้ดเดิมก็เหลือๆแล้วครับ ใช้งานง่าย วงเลี้ยวไม่กว้างมาก ไม่มีเสียงดัง

แต่ถ้าเครื่องแรงม้าเยอะ หรือเอาไปวิ่งสนามบ่อยๆ ก็น่าจะมีไว้ครับ :bbbear_19:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
Re: L.S.D จำเป็นไหมสำหรับ อิม ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 09:45:11 AM »
จริงๆถ้าเป็นตัวเทอโบส่วนมากจะมีเต้ดโรงงานจับอ่อนๆมาให้แล้วเกือบทั้งหมดนะครับ ทั้ง WRX หรือ STI แต่ถ้า RA นี่ เฟืองท้ายใหญ่เต็ดจะเป็นเต้ดจับเยอะกว่ารุ่นอื่น

จำเป็นไหม.....อันนี่อยู่ที่การใช้งาน และความอยากของเจ้าของรถแล้วหละครับ ถ้าใช้งานบ้านๆ ขับถนนทั่วๆไปเต้ดเดิมก็เหลือๆแล้วครับ ใช้งานง่าย วงเลี้ยวไม่กว้างมาก ไม่มีเสียงดัง

แต่ถ้าเครื่องแรงม้าเยอะ หรือเอาไปวิ่งสนามบ่อยๆ ก็น่าจะมีไว้ครับ :bbbear_19:
:bbbear_34:
อย่างที่พี่หยกบอกไว้เลยครับแล้วแต่เราชอบเลยครับ แต่มีมันเกาะกว่าขับสนุกกว่าแต่ต้องมากับอาการเสียงดังการสึกหล่อของยางรถที่มากกว่าปกติ

ออฟไลน์ xmanba

• เดิมๆ ดีที่สุด
  • *
  • Popular Vote : 5
  • หลงรักอิม สีน้ำเงิน 😍
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 10:42:06 AM »
ขอบคุณครับ :bbbear_19:

กลับไปอ่านใหม่อีกที่+อ่านจากข้อมูลที่ อื่น มีติดมาจากโรงงานจริงๆด้วย แต่ที่เป็น option คือ front diff. :bbbear_40:

อิมมีจุดควบคุมการส่งถ่ายกำลังตั้ง 3 จุด  :bbbear_27: front diff., center diff., rear diff. เป็นรถที่น่าศึกษาจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2014, 10:42:54 AM โดย xmanba »
"ไม่แรงแต่เหนียว ดีกว่าแซงวิเดียว แล้วนอนยาว"