ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ การเซ็ตช่วงล่าง impreza sti gdb-e หน่อยครับ  (อ่าน 5194 ครั้ง)

ออฟไลน์ Outlet Half

• ถ้าจะทำ ทำให้จริง
  • *
  • Popular Vote : 1
  • ข้อความส่วนบุคคลนะจ๊ะ
    • www.OutletHalf.com
เดิมใช้โช็ค s203 แบบปรับได้ 4 ระดับ วิ่งค่อนข้างดีแต่แข็งมากมาก

หลังจากนั้นไม่นานมันได้พังไป

จึงได้โช๊ค ohlin dfv มา แต่จากมีปัญหาดังนี้ครับ

1 ไม่สามารถตั้งศูนย์ล้อให้เป็น หน้า -1 หลัง -0.5 ได้. ถ้าจะตั้งให้ได้ ช่างได้บอกและต้องเปลี่ยนน๊อตลูกเบี้ยว มาใช้น๊อตแบบเจียเอง ซึ่งใช้ได้ 2-3 วันก็จะหลวม ทำให้ดึงซ้าย   (ถ้าตั้งแบบแค่ให้ล้อตรงๆ  ไม่กินยาง  การขับรถรู้สึกว่ารถไม่ค่อยนิ่งเข้าโค้งไม่ดีที่ควร แต่ได้ใช้น๊อตเดิมติดรถ)

2 เนื่องจากรถมีลิ้นหน้า และสปริงสีนำ้เงิน น่าจะเป็น eibac ที่มาพร้อมโช๊ค มันไม่สามารถปรับให้สูงได้อย่างที่ต้องการ อยากเซ็ตให้รถสูงขึ้น เพื่อที่จะไดขับไม่ต้องระวังมาก กลัวโดนลิ้นหน้า.  มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ ??? เพื่อที่จะให้รถสูงขึ้นไปอีกสัก 3-5 cm

3 โช๊คหลัง เวลาขึ้นเนิน หรือที่ขุรขระ จะมีเสียง ตึง ตึง สะท้านขึ้นมาจากตัวโช็ค ขึ้นมาที่เบ้าโช๊ค มีวิธีการแก้ไขอย่างไรบ้างครับ ?? แล้วมีที่ไหน อู่ไหนแนะนำครับ แต่เวลาขับเร็วพื้นเรียบก็ใช้งานได้ปกติ

4 อยากให้รถสามารถวิ่งนิ่งๆ ในรอบความเร็วสูง ช่วงความเร็วที่ใช้ประจำ 120-180 เกินกว่านี้บ้างเป็นบางครั้ง

อยากเซ็ตให้ขับสนุก นิ่งนิ่ง ไม่มีเสียงที่ทำให้รำคาญมากเกินไป

ปล.

ยาง 235-35-r19
เบ้าโช็คเปลี่ยนจาก ball joint มาใช้เบ้ายาง แบบของเดิม

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำปรึกษาครับ

www.OutletHalf.com ขายส่งอุปกรณ์ก่อสร้าง เหล็ก อิฐ ปูนซีเมนต์ ราคาถูก

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
Re: ช่วยแนะนำ การเซ็ตช่วงล่าง impreza sti gdb-e หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 08:20:07 PM »
1. ถ่้าไม่ให้เกิดปัญหาคงต้องใช้หัวโช็คบอลจ็อยแบบปรับเคมเบอร์ได้มาช่วยนะ หัวยางเดิมมันทำอะไรกับมุมล้อไม่ได้
2. ไม่แน่ใจว่า DFV ตัวที่ไส่อยู่มันปรับความสูงที่ขาล่างได้ไหม หรือปรับความสูงที่ฐานรองสปริงได้อย่างเดียว ถ้าเป็นอย่างแรกก็ไม่มีปัญหาปรับขาล่างดันความสูงขึ้นไป แต่ถ้าอย่างหลัง ดันสปริงขึ้นไปขนาดนั้น สปริงโดนบีบเยอะรถจะถีบแรงมาก ขับไม่ดีแน่นอน
3. ไม่แน่ใจว่าข้างหลังตั้งบีบสปริงไว้แค่ไหน อาจจะบีบสปริงมากไปหรือเปล่า เลยทำให้มันถีบแรงแบบที่ผมกล่าวไปในข้อ2
4. อันนี้ก็ต้องค่อยๆเซตไปนะครัช

ปล.อันนี้แค่คาดคะเนนะครับ ลองรอผู้รู้ท่านอื่นๆดู ไม่เห็นหน้างานเลยอาจจะต้องใช้วิชาเดาเอา 5 5 5

เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
Re: ช่วยแนะนำ การเซ็ตช่วงล่าง impreza sti gdb-e หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 09:01:45 PM »
http://ohlins.czj.jp/auto/Products/JP/SUBARU_GDB-E.html?TB_iframe=true&true&height=640&width=900

ลองเทียบดูครับว่า ชุด DFV และสปริง ที่ได้มาต่างจากในรูปนี้ตรงไหน
แล้วค่อยๆคิดว่าจะแก้ยังไงครับ

ปล. ใช้ chrome เปิด link นะครับ จะได้แปลเป็นภาษาอังกฤษ ให้เข้าใจง่ายขึ้นหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2014, 09:03:17 PM โดย SOM »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 10:21:05 AM »
1. ถ่้าไม่ให้เกิดปัญหาคงต้องใช้หัวโช็คบอลจ็อยแบบปรับเคมเบอร์ได้มาช่วยนะ หัวยางเดิมมันทำอะไรกับมุมล้อไม่ได้
2. ไม่แน่ใจว่า DFV ตัวที่ไส่อยู่มันปรับความสูงที่ขาล่างได้ไหม หรือปรับความสูงที่ฐานรองสปริงได้อย่างเดียว ถ้าเป็นอย่างแรกก็ไม่มีปัญหาปรับขาล่างดันความสูงขึ้นไป แต่ถ้าอย่างหลัง ดันสปริงขึ้นไปขนาดนั้น สปริงโดนบีบเยอะรถจะถีบแรงมาก ขับไม่ดีแน่นอน
3. ไม่แน่ใจว่าข้างหลังตั้งบีบสปริงไว้แค่ไหน อาจจะบีบสปริงมากไปหรือเปล่า เลยทำให้มันถีบแรงแบบที่ผมกล่าวไปในข้อ2
4. อันนี้ก็ต้องค่อยๆเซตไปนะครัช

ปล.อันนี้แค่คาดคะเนนะครับ ลองรอผู้รู้ท่านอื่นๆดู ไม่เห็นหน้างานเลยอาจจะต้องใช้วิชาเดาเอา 5 5 5

1 เดี๊ยวจะเปลี่ยนกลับมาใช้ ball joint แล้วจะรายงานผลครับ
2 ปรับได้ที่ฐานรองสปริงอย่างเดียว. อยากให้รถสูง มีวิธีแนะนำไหใครับ
3 ตั้งสูงพอประมาณ เนื่องจากมันมีลิ้นหน้าเลยอยากให้สูงครับ

สรุปว่าต้องทำอย่างไร รถจะสูงขึ้นได้ครับ ???
www.OutletHalf.com ขายส่งอุปกรณ์ก่อสร้าง เหล็ก อิฐ ปูนซีเมนต์ ราคาถูก

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 10:23:41 AM »
http://ohlins.czj.jp/auto/Products/JP/SUBARU_GDB-E.html?TB_iframe=true&true&height=640&width=900

ลองเทียบดูครับว่า ชุด DFV และสปริง ที่ได้มาต่างจากในรูปนี้ตรงไหน
แล้วค่อยๆคิดว่าจะแก้ยังไงครับ

ปล. ใช้ chrome เปิด link นะครับ จะได้แปลเป็นภาษาอังกฤษ ให้เข้าใจง่ายขึ้นหน่อย

ใช่เลยครับ

เหมือนกันเป๊ะเลย

แล้วจะทำให้สูงขึ้นได้อีกไหมครับ

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 01:28:46 PM »
ไม่ทราบครับ
เคยอ่านเจอว่า มีคนพยายามเปลี่ยนสปริงให้ยาวขึ้น แต่เค้าไม่มาสรุปให้หนะครับ ว่าได้ผลยังไง :bbbear_20:

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 02:14:36 PM »
ไม่ทราบครับ
เคยอ่านเจอว่า มีคนพยายามเปลี่ยนสปริงให้ยาวขึ้น แต่เค้าไม่มาสรุปให้หนะครับ ว่าได้ผลยังไง :bbbear_20:

:bbbear_6:

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 10:35:55 AM »
ใช่เลยครับ

เหมือนกันเป๊ะเลย

แล้วจะทำให้สูงขึ้นได้อีกไหมครับ

ถ้าโช็คหน้าตาเหมือนในลิ้งของคุณส้ม ผมว่าความสูงที่สามารถปรับได้มากที่สุดคือ ปรับฐานรองสปริงให้สูงขึ้นจนกระทั่ง Help Spring (สปริงเล็กๆด้านล่างสีฟ้าๆ) ถูกหนีบจนแบน หรือขันให้สูงขึ้นต่อจากจุดที่Help Spring ถูกบีบจนแบนขึ้นไปอีกไม่เกิน1เซนติเมตรครับ เพราะมากกว่านั่น Pre Load จะถูกบีบมากเกินไป จะแข็งและถีบแรงมาก ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าปรับไว้สูงแค่ไหนครับ
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 09:28:06 PM »
ถ้าโช็คหน้าตาเหมือนในลิ้งของคุณส้ม ผมว่าความสูงที่สามารถปรับได้มากที่สุดคือ ปรับฐานรองสปริงให้สูงขึ้นจนกระทั่ง Help Spring (สปริงเล็กๆด้านล่างสีฟ้าๆ) ถูกหนีบจนแบน หรือขันให้สูงขึ้นต่อจากจุดที่Help Spring ถูกบีบจนแบนขึ้นไปอีกไม่เกิน1เซนติเมตรครับ เพราะมากกว่านั่น Pre Load จะถูกบีบมากเกินไป จะแข็งและถีบแรงมาก ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าปรับไว้สูงแค่ไหนครับ

ประมาณ 61-62 cm ครับ

ขอบคุณครับ

แล้วมีวิธีอื่นอีกไหมอ่ะครับ

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 09:55:51 AM »
ลองไป weight balance ที่ A.MOTOR ดูครับ วัดให้เห็นกันจะๆว่าน้ำหนักลงแต่ละล้อเท่าไหร่ ละแก้ไขให้ใกล้เคียงกันที่สุด

รับรองว่าหลังจากทำแค่ยูเทิร์นแรกก็เห็นความแตกต่างเลยครับขับเพลินเลย
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา

ออฟไลน์ Akaradech------>

• *
  • Popular Vote : 23
  • =ชิวๆๆ ปลิวลม อีเขียว=
    • Maximpack
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 10:25:23 AM »
ลองไป weight balance ที่ A.MOTOR ดูครับ วัดให้เห็นกันจะๆว่าน้ำหนักลงแต่ละล้อเท่าไหร่ ละแก้ไขให้ใกล้เคียงกันที่สุด

รับรองว่าหลังจากทำแค่ยูเทิร์นแรกก็เห็นความแตกต่างเลยครับขับเพลินเลย
เอาสวิฟ ไปทำหน่อย
Add มาทักทายกันได้ครับ เพิลๆ SSS
fb//akaradech_casa@hotmail.com

ออฟไลน์ norm

• *
  • Popular Vote : 3
  • duh
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 04:27:25 PM »
ล้อ 19 เลยเหรอครับ  ถ้าขันจนสปริงฟ้าแบน  ยันแรงๆมีtop outได้เลยนะคับ

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 02:52:25 PM »
เอาสวิฟ ไปทำหน่อย

อะ ริง กิง กิง กิ๊ง
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา