ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามกติกางาน AWD Hypertrackday  (อ่าน 1986 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
สอบถามกติกางาน AWD Hypertrackday
« เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 10:55:42 AM »
ขออนุญาตพี่ๆ และคณะกรรมการจัดงานแยกกระทู้หน่อยครับ พอดีมีน้องๆมือใหม่ที่อยากลงสนามสงสัยกันเยอะ และได้สอบถามมาที่ผมเกี่ยวกับกติกาของ Class C ซึ่งผมตอบไม่ได้ จึงขอสอบถามแทนน้องๆ

4) AWD Hyper Track day Group C ( เป็นรถSubaru หรือ Mitsubishi Evolution ทุกรุ่น นักเเข่งไม่เคยลงสนามหรือเคยลงไม่เกิน2ครั้ง เครื่องยนต์เเละช่วงล่างสามารถปรับเเต่งได้ ยางใช้ได้หมด เว้นสลิก วิ่ง5 รอบ ) จึงขอสอบถามดังนี้

- ในกติกาไม่ระบุถึงเรื่องเทอร์โบ (ดังเช่นที่ระบุใน class B) แสดงว่าปรับแต่งได้ไม่จำกัดใช่หรือไม่ครับ
- ถ้าไม่จำกัดการปรับแต่ง น้องๆสงสัยว่ามือใหม่ที่ขับรถโมดิฟายเยอะๆ กับเทอร์โบเดิม มันมีข้อได้เปรียบเสียเปรียบที่ต่างกันมากไม่ใช่หรือ (อย่างทางโค้งอาจวิ่งเร็วได้พอๆกัน แต่ตอนออกจากโค้ง หรือทางตรงก็ต่างๆกันมาก)
- น้องหลายๆคนเคยลงสนามครั้งแรกในงาน Hyper track day อยากลงอีก แต่ผลการแข่งขันปรากฎว่าคลาสมือใหม่เวลาต่อรอบดีกว่าคลาส A ซึ่งคงไม่ใช่มือใหม่แน่ๆ ทำให้รู้สึกว่าเหมือนตัวประกอบแค่วิ่งให้เต็มสนาม ไม่ได้สนุกระหว่างมือใหม่ด้วยกัน ครั้งนี้จึงไม่อยากลงอีก

เข้าใจว่ามุมมองคนตั้งกติกาคงอยากให้ใครๆก็ร่วมสนุกได้ ไม่ได้หวังผลแพ้ชนะ แต่อยากให้ฟังเสียงส่วนหนึ่งที่เป็นมือใหม่ (หรือเก่า) อยู่ในเวปแต่ไม่ค่อยเปิดตัว อยากร่วมงานของคลับ (พอมีความแตกต่างกันมากเกินไปทำให้หลายๆคนถอดใจ หรือรู้สึกว่ารถตัวเองเดิมๆไม่สามารถวิ่งสนามได้) อยากสัมผัสความสนุก หรือความรู้สึกบนโพเดี้ยมเล็กๆในแบบมือใหม่

PS. ผมเสนอให้มือใหม่ลงรวมกันได้หมดครับ แต่มี Handicap เช่น ถ่วงน้ำหนัก หรือ + เวลาเพิ่มสำหรับรถโมดิฟาย (เปลี่ยนเทอร์โบ) หรือไม่ก็ลงรวมกับคลาสบีได้ (แต่ขอพิจารณาเรื่องความปลอดภัยระหว่างมือเก่าและใหม่ขับด้วยกัน)

ขอบคุณครับ

ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
Re: สอบถามกติกางาน AWD Hypertrackday
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 01:20:27 PM »
เห็นด้วย ว่าคลาส C น่าจะ จัดแบบ แบ่ง กรุ๊ปA กรุ๊ป B ครับ
A มือใหม่โบซิ่ง
B มือใหม่โบเดิมครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
Re: สอบถามกติกางาน AWD Hypertrackday
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 01:58:17 PM »
อยากให้มีการควอลิฟายด้วยนะครับ ชัดเจนที่สุดแล้ว รถดี แต่ถ้านักขับไม่เจนจัดคงไม่สามารถทำเวลาหรือขับในแบบมือโปรได้ครับ อยากให้มีการควอลิฟาย ถ้าเป็นไปได้ครับ

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 06:43:21 PM »
เรื่องมือใหม่ จริงๆอยากให้ทีมงานความสำคัญมากๆน๊ะครับ มือเก่า มือเก๋าพัฒนาไปลงงานแข่งอื่นๆได้อีกมากมาย
แต่มือใหม่นี่แหละครับ ที่ต้องการโอกาสพัฒนาและสร้างเสริมประสบการณ์ในงานกิจกรรมของคลับตัวเองจัดขึ้นเช่นนี้จริงๆ
เชื่อว่ามือใหม่หลายคนก็อยากที่จะกระทบไหล่ อยากชมฝีมือการขับของมือเก่า มือเก๋าและอยากมีส่วนร่วมในกิจกรรม AWD Hypertrackday นี้เช่นกัน
อยากให้ทางทีมงานพิจารณาจุดนี้ด้วยครับ

ในการแข่ง จริงอยู่ที่ลงกันแบบขำขำไม่เน้นอันดับ แต่ถ้าลงไปแล้วได้วิ่งเล่นกับรถและฝีมือที่ใกล้เคียงกัน ก็จะมีความสนุกกว่า ลงไปแล้วเกิดความแตกต่างระหว่างรถและฝีมือมากเกินไป
รวมถือความปลอดภัยด้วย ถ้าคันที่เร็ว ต้องมาน๊อครอบถึงคันที่ช้า คันที่ช้ามือใหม่แค่ขับก็ตื่นเต้นแล้ว  ไหนจะไลน์ข้าง ไหนจะต้องคอยระวังหลัง อาจจะก่อเกิดอุบัติเหตุได้

เชื่อว่านักแข่งหลายๆคน ก็ต้องเคยผ่านการเป็นมือใหม่มาก่อน...อย่าลืมมือใหม่กันน๊ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2014, 12:27:54 AM โดย Hiter »

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 07:16:19 PM »
อยากให้มีการควอลิฟายด้วยนะครับ ชัดเจนที่สุดแล้ว รถดี แต่ถ้านักขับไม่เจนจัดคงไม่สามารถทำเวลาหรือขับในแบบมือโปรได้ครับ อยากให้มีการควอลิฟาย ถ้าเป็นไปได้ครับ

เรื่อง Qualify เนี่ยถ้าดูจากงานปีที่แล้วก็งงนะครับคุณกุ่ย ผมลองดูกระทู้ผลเวลาขอปีที่แล้วตามที่น้องบอก Class มือใหม่เวลาดีกว่ามือเก่า เลยกลายเป็นว่ามือเก่าออมมือ หรือรถน้องๆมือใหม่แรงจริงๆ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 08:55:45 PM »
เรื่อง Qualify เนี่ยถ้าดูจากงานปีที่แล้วก็งงนะครับคุณกุ่ย ผมลองดูกระทู้ผลเวลาขอปีที่แล้วตามที่น้องบอก Class มือใหม่เวลาดีกว่ามือเก่า เลยกลายเป็นว่ามือเก่าออมมือ หรือรถน้องๆมือใหม่แรงจริงๆ

จะบอกว่าเรื่องเวลานั้นสำคัญมากๆ ยกตัวอย่างที่ผมเจอจั๋งๆเลยคับตอนคิวที่ผมได้ควอลิฟายเมื่อครั้งที่แล้วที่พีระ วิ่งควอลิฟายได้แค่สองรอบแล้วมีอุบัติเหตุพอดี มีธงแดงขึ้นทำให้รถทุกคันต้องเข้าพิท และรอเวลาทำให้เสียเวลาตรงนี้ไป พอเริ่มควอลิฟายใหม่กลับไม่ได้เข้าวิ่งต่อ พูดง่ายๆก็คือได้รับโอกาสในการควอลิฟายน้อยนั่นเอง เพราะสองรอบคือ ออกจากพิท 1 รอบ นี่ไม่ได้นับอยู่แล้ว จับเวลาจริงๆก็แค่ 1 รอบเท่านั้นเองแล้วเข้าพิทไปเลย

อีกอย่างนึงคือการจัดตารางให้ควอลิฟายน่าจะกำหนดให้แน่นอนสำหรับทุกคันว่าลำดับใครก่อนหลัง จะได้มีเวลาที่แน่นอนในทุกๆคัน ที่เจอในตอนนั้นคือ ใครพร้อมก็ไปต่อคิวควอลิฟายได้เลยผมว่ามันไม่ค่อยเป็นระบบ ไม่รู้ว่าที่ผ่านๆมาของงานนี้ใช้วิธีการแบบนี้หรือไม่ครับ

ปล.อยากให้กรรมการทุกท่านช่วยแยก class ให้มีความเหมาะสมเท่าที่จะเป็นไปได้ด้วยครับ เพราะงานนี้ผมคิดว่าเป็น trackday ที่วิ่งกันมันส์ดีเลยทีเดียว งานนี้ผมไปด้วยแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Kwang

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 09:30:46 AM »
ถามเรื่อง pit ครับ ว่าสามารถใช้ได้เลยหรือต้องจ่ายค่าpit เหมือนปีที่แล้วครับ

ออฟไลน์ โกร่น2000

• *
  • Popular Vote : 23
  • fanfan2000
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 02:19:31 PM »
เดียวมีประชุมจะสรุปให้ครับ
ส่วนclass C มือใหม่หรือไม่เกิน2ครั้ง  จากที่เคยฝ่านมาเราอาจแยกอาจารย์สอนในส่วนของ im และ evo โดยให้อาจารย์นำและคนเรียนตามหลังเพื่อดูลายก่อนทุกคนและให้คนแรกวิ่ง1รอบครบแล้วรอบ2ไปต่อท้ายจนครบทุกคน ( โดยอาจให้มีแถวละ5คัน วิ่งตามกันไปจนครบ  เดียวประชุมจะให้ความสำคัญส่วนนี้มากหน่อย

ออฟไลน์ โกร่น2000

• *
  • Popular Vote : 23
  • fanfan2000
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 02:21:36 PM »
ส่วนเรื่องpit เดียวสรุปให้ครับเพราะอาจต้องให้sponsor ก็นะเดียวสรุปให้