ผู้เขียน หัวข้อ: ลดหรือเชนเกียร์โดยการทำ Heel & Toe เป็นประจำ  (อ่าน 3142 ครั้ง)

ออฟไลน์ MuayIMM

• *
  • Popular Vote : 11
 :bbbear_33: รบกวนเพื่อนๆนิดนึงครับ การทำ Heel & Toe เป็นประจำจนเคยตัว กับการเชนหรือลดเกียร์แบบเลี้ยงครัชท์ปกติ แบบไหนจะสิ้นเปลืองผ้าครัชท์มากกว่ากันครับ ???? อ้อ....การใช้ Engine Brake เป็นประจำด้วยครับ ข้อดีข้อเสีย??? ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
Re: ลดหรือเชนเกียร์โดยการทำ Heel & Toe เป็นประจำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 07:45:34 PM »
:bbbear_33: รบกวนเพื่อนๆนิดนึงครับ การทำ Heel & Toe เป็นประจำจนเคยตัว กับการเชนหรือลดเกียร์แบบเลี้ยงครัชท์ปกติ แบบไหนจะสิ้นเปลืองผ้าครัชท์มากกว่ากันครับ ???? อ้อ....การใช้ Engine Brake เป็นประจำด้วยครับ ข้อดีข้อเสีย??? ขอบคุณครับ

ผมว่าถ้าฮิลถูกจังหวะมันจะนุ่มนวลกว่าเชนจ์เกียร์ลงเข้าไปดื้อๆนะครับ ผมเดาว่าฮิลน่าจะถนอมคลัทซ์มากกว่า
ส่วนการใช้เอ็นจิ้นเบรคที่ว่าต้องดูจังหวะด้วยครับพูดยาก เอาเป็นว่าผมคิดว่าถ้าทำถูกวิธีถูกจังหวะเวลาไม่มีข้อเสียครับ :bbbear_19:

ปล.ลองถามปรมาจารณ์ท่านอื่นดูนะครับ ผมฮิลไม่เป็น~~~ :bbbear_40:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
Re: ลดหรือเชนเกียร์โดยการทำ Heel & Toe เป็นประจำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 09:34:44 PM »
ผมไม่ ht แต่ใช้ถอนเท้าไปแย๊บคันเร่งเอา จนเป็นนิสัยละครับ รู้สึกว่านุ่มนวลดี ข้อเสียเดาว่าเปลืองน้ำมัน(นิดดดนึง)

ออฟไลน์ MuayIMM

• *
  • Popular Vote : 11
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 10:35:22 PM »
 :bbbear_20: ผมเองเป็นคนใช้เบรคค่อนข้างน้อย ไม่จำเป็นก็จะไม่แตะเบรค ไหลๆไปเรื่อยๆ
ถ้าแค่ชลอความเร็วก็จะใช้จังหวะในการเบิ้ลแย๊บคันเร่งเพื่อเชนเกียร์เหมือน  H&T แต่ไม่ได้แตะเบรค
รอบจะค่อนข้าง Smooth หรือถ้าเบรคก็จะทำ H&T เพื่อให้รอบอยู่ในช่วงที่มีแรงบิดดีมารอ
จนติดนิสัย ทำมันตลอดเวลา ถ้าใช้ความเร็วระดับกลางถึงสูง ทั้งที่ไม่ได้ลงสนามหรือแข่งกับใคร
      แต่เริ่มสงสัยถึงการสึกหรอที่จะเกิดขึ้นจากการทำเป็นประจำ มีข้อดีก็มักจะมีข้อเสีย เหรียญมี 2 ด้านเสมอ
เลยอยากขอความเห็นหรือประสบการณ์จากเพื่อนดูครับ  ว่าควรจะแก้นิสัยในการขับอย่างไร หรือถ้า
ได้มากกว่าเสียก็จะได้ทำต่อไปครับ

ขอบคุณคุณ ReTRO RACER, คุณ Saran_1st  ด้วยครับสำหรับความเห็นดีๆ  :bbbear_19: :bbbear_19:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2014, 10:42:07 PM โดย MuayIMM »

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 06:58:40 AM »
มีแต่ข้อดีครับ เพราะมันคือการทำให้รอบเครื่องยนต์เท่ากับความเร็วรถ พอยัดเกียร์ถอดครัช จะไม่พังและการสึกหรอต่ำกว่าการที่กระชากเครื่องขึ้นเวลารอบเครื่องน้อยกว่าความเร็วรถ ถ้าแย๊บเยอะเกินก้อกระชากลง สังเกตุว่ารถเกียร์ออโต้บางรุ่น เกียร์จะไม่ยอมเปลี่ยน จนกว่ารอบเครื่องกะความเร็วรถมาเท่ากัน กันเกียร์พัง.  :bbbear_16:

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 10:36:57 AM »
รถผมซื้อมาใช้มาสี่ปีกว่าพยายามฮิลแบบโง่ๆไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่ คลัทซ์ลื่นเมื่อปีที่แล้วสภาพแผ่นคลัทซ์ก็ไม่ได้สึกหรอรุนแรงนะครับ แต่ลื่นเพราะผ้าแข็งเนื่องจากถึงอายุ เพราะฉะนั่นคิดว่าเรื่องสึกหรอคงไม่มีผลเท่าไหร่ :bbbear_19:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 02:51:06 AM »
รถผมซื้อมาใช้มาสี่ปีกว่าพยายามฮิลแบบโง่ๆไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่ คลัทซ์ลื่นเมื่อปีที่แล้วสภาพแผ่นคลัทซ์ก็ไม่ได้สึกหรอรุนแรงนะครับ แต่ลื่นเพราะผ้าแข็งเนื่องจากถึงอายุ เพราะฉะนั่นคิดว่าเรื่องสึกหรอคงไม่มีผลเท่าไหร่ :bbbear_19:

ลุง สอนผม ฮิลหน่อยฮะ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 09:12:19 AM »
ฮีลเพื่อไม่ให้รถกระชากหรือกระจุกเวลาชิฟดาวน์ครับ ถนอมเกียร์ และครัช รถรุ่นใหม่ๆ ยังมีระบบเบิ้ลรอบให้อัตโนมัตในเกียร์ธรรมดาเลยครับน่าจะมีอะไรดีไม่งั้นคงไม่ติดมา
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 10:20:30 AM »

ลุง สอนผม ฮิลหน่อยฮะ

ถรุยยยยยย ไอ้เด็กจบเรซซิ่งสคูล มาสอนไลน์กรูเลยฟรัด!