ผู้เขียน หัวข้อ: สมมุตินะครับ...สมมุติ  (อ่าน 2198 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monster

• *
  • Popular Vote : 12
สมมุตินะครับ...สมมุติ
« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 10:09:41 PM »
สมมุตินะครับสมมุติ
 :bbbear_25:
นาย ก เอารถไปเปลี่ยนเครื่องที่อู่ นาย ข พร้อมทั้งให้นาย ข รับผิดชอบหาคนจูนเครื่องให้ คือ นาย ค

แต่นาย ก รับผิดชอบค่าใช้จ่ายในการจูนด้วย

หลังที่รถทำเสร็จ นาย ก รับรถออกจากอู่ ประมาณ 2-3 อาทิตย์ ระยะทางที่ใช้ไปประมาณ 1000 กิโล

ท่อยางของระบบน้ำหล่อเย็นก็แตกขณะที่กำลังขับรถ เป็นเหตุให้ความร้อนขึ้นสูง

แต่ยังไม่ถึงขั้น over heat เนื่องเกจ์วัดอุณหภูมืน้ำร้องเตือน และดับเครื่องได้ทัน

จากนั้นนาย ก จึงนำรถกลับไปที่อู่ นาย ข หลังจากที่ นาย ข เช็คเครื่องก็แจ้ง นาย ก ว่า ท่อน้ำแตกเนื่องจากอายุการใช้งาน

พร้องทั้งเช็คระบบน้ำหล่อเย็นให้ใหม่ และแนะนำว่า ควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่ เนื่องจากอาจจะเสื่อมสภาพเนื่องจากความร้อนสูงได้

นาย ก ที่เกิดคำถามขึ้นในใจว่า ตอนเอารถมาเปลี่ยนเครื่อง ใช้เวลาเกือบ 2 เดือน ไม่ได้เช็คระบบต่างๆให้ดีก่อนที่จะส่งมอบรถหรอ?

เพราะตอนเอารถเข้ามาเปลี่ยนเครื่องก็ไม่ได้มีการแจ้งว่า ควรเปลี่ยนท่อยางระบบน้ำหล่อเย็น เนื่องจะสภาพไม่ดีแล้ว
 :bbbear_40:
...

ขอถามทุกท่านว่า

1 .   ค่าแรงในการเช็คระบบต่างๆใหม่ และค่าน้ำมันเครื่อง น้ำยาหล่อเย็นใหม่ ควรเป็นความรับผิดชอบของ นาย ก หรือ นาย ข?

2 .   ถ้าสมสมุติว่า นาย ก ดับเครื่องไม่ทัน เครื่องพัง นาย ก หรือ นาย ข ควรเป็นคนรับผิดชอบค่าใช้จ่ายในการซ่อมเครื่องทั้งหมด
 :bbbear_33: :bbbear_33:
...

หลังจากนำรถออกจากอู่อีกครั้ง นาย ก ถึงมีโอกาสได้ใช้รถอย่างจริงๆจัง และพบว่า รถมีอาการวิ่งสะดุด ที่บางรอบเครื่อง

จึงโทรแจ้งอาการดังกล่าวให้นาย ข รับทราบ นาย ข ก็แนะนำว่าให้ลองใช้ไปสักระยะก่อน

นาย ก จึงยังทดลองใช้รถไปอีกประมาณ 6000 กิโล เวลาประมาณ 6 เดือน อาการสะดุดก็ยังคงเกิดขึ้นอยู่

จึงนำรถกลับไปให้ นาย ข เช็คอีก นาย ข จึง เรียกจูนเนอร์ คือ นาย ค กลับมาเช็คอีกครั้ง นาย ค ก็แจ้ง นาย ข ว่า

ปัญหาการสะดุดน่าจะมาจากหัวฉีด ให้ นาย ข ลองเช็คดู นาย ข จึงถอดหัวฉีดออกมาล้างและ เช็คดูใหม่

ในขณะเดียวกัน นาย ข ก็ลองเปลี่ยน เพลาขับ ยาง เพื่อลองหาสาเหตุอื่นดูด้วย

จากนั้น นาย ข ก็หาจูนเนอร์คนใหม่ คือ นาย ง มาจูนเครื่องให้ใหม่ทั้งหมด เมื่อจูนเสร็จ นาย ข ก็เรียก นาย ก มาทดสอบรถอีกครั้ง

หลังจากทดลองระยะสั้นๆ...ปรากฎว่า ไม่มีอาการสะดุดของเครื่องแล้ว จึงใส่ ยาง และ เพลาขับของเดิมคืน เครื่องก็ไม่มีอาการสะดุด

จึงพอจะสรุปได้ว่า ปัญหาน่าจะเกิดจาก หัวฉีดสกปรก และ/หรือ สามารถของจูนเนอร์

ส่วนระยะยาวยังไม่ทราบว่าอาการดังกล่าวจะกลับมาอีกครั้งหรือไม่

...

ขอถามทุกท่านว่า

-   ค่าใช้จ่ายจูนเครื่องของจูนเนอร์คนที่ 2 คือ นาย ง นาย ข (เจ้าของอู่) ควรเป็นคนรับผิดชอบทั้งหมด

เพราะ นาย ข เป็นคนเลือก นาย ค มาจูนเครื่องแล้วเกิดอาการสะดุด จนต้องเลือก นาย ง มาจูนเครื่องแทน

หรือ นาย ก (เจ้าของรถ) ควรเป็นรับผิดชอบค่าใช้จ่ายในจูนเครื่องของ นาย ง ทั้งหมด

หรือ นาย ก และ นาย ข ควรรับผิดชอบค่าใช้จ่ายกันคนละครึ่ง
 :bbbear_33: :bbbear_33:

...

ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นครับ
 :bbbear_19:

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
Re: สมมุตินะครับ...สมมุติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 10:26:18 PM »
เปลี่ยนเครื่องนี่คือ ยกเครื่องจากหัวตัดใส่เฉยๆ หรือว่า ประกอบเครื่องใหม่เลยครับ

ถ้าเป็นผม เรื่องท่อน้ำแตกผมไม่ติดใจครับ

ส่วนเรื่องอาการสะดุด ด้วยความที่กว่าเราจะสังเกตปัญหา ก็หลังจากจูนเสร็จ 2-3 อาทิตย์แล้ว
มันก็พูดยากอะครับ ว่ามันสะดุดเพราะจูนไม่ดีจริงๆรึเปล่า หรือว่า อาจจะจูนมาดีแล้ว แต่บังเอิญซวย หัวฉีดมาเดี้ยงทีหลัง
แต่ผมสงสัยว่าทำไมต้องเรียก นาย ง มาจูนให้แทน เป็นเพราะ นาย ค คิวไม่ว่าง หรือว่า นาย ข แอบรู้ลึกๆในใจว่า นาย ค อาจทำไม่จบ
ถ้าคุยแล้วเป็นอย่างหลัง ค่าจูน นาย ข ก็ควรรับผิดชอบครับ

ออฟไลน์ DCT

• *
  • Popular Vote : 19
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 10:46:23 PM »
 :bbbear_40:u.  เป็นผม เปลี่ยนอู่ครับ  :bbbear_15:

C2Z Sunrise Yellow ^^

ออฟไลน์ intrinsic

• *
  • Popular Vote : 11
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 05:20:44 PM »
เดาว่าอู่แถวนวลจันทร์ ถ้าใช่รบกวนตอบทีนะครับ ผมโดนเหมือนคุณ

ออฟไลน์ Monster

• *
  • Popular Vote : 12
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 09:42:25 PM »
 :bbbear_10:

อย่าให้ผมพูดดีกว่าครับ...เด๋วโดนแฟนคลับถล่ม

:bbbear_14:

ค่อยๆหาดูครับ

:bbbear_11:

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 01:16:30 AM »
รู้เลย นาย ค คือใคร และ นาย ง คือใคร อิอิ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Phumz-EuroHaus

• *
  • Popular Vote : 17
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 11:50:18 PM »
ทำใจครับ กขคง
#i Tuner & Moty's oil
tuning & wyres F-con,AEM,E-manage,Unichip,Haltech,Link,etc