ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว สมรรณะเครื่องยนต์ BOXER  (อ่าน 15455 ครั้ง)

ออฟไลน์ chiba

• *
  • Popular Vote : 0
รีวิว สมรรณะเครื่องยนต์ BOXER
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 08:42:28 PM »
สวัสดีครับ ผมเองโดยส่วนตัวแล้วเป็นคนที่ชอบอะไรก็แล้วแต่ไม่ค่อยเหมือนใคร และก็จะเลือกแต่สิ่งที่คิดว่าคุ้มค่าแล้วดีจริงๆไปเลย สำหรับรถยนต์ก็เหมือนกันแน่นอน เป็นตัวเลือกอันดับแรกๆสำหรับครอบครัวผม ซึ่งต้องมั่นใจ และปลอดภัยทุกการขับขี่ ผมเองก็เป็นวิศวกรของบริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง ทำงานด้านAutomotive โดยตรง เลยพอจะทราบเรื่องเกี่ยวกับTecnical ต่างๆของรถยนต์พอสมควร สำหรับSubaru เองถ้าได้ศึกษากันจริงๆจัง อยากจะร้องดังๆเลยว่ามันน่าสนใจและโดดเด่นกว่าใครๆ ทั้งสมรรณะเครื่องยนต์ ช่วงล่าง โครงสร้าง รวมทั้งระบบ เซพตี้ ผมมั่นใจที่จะเลือกรถคันนี้สำหรับครอบครัวผม และสิ่งที่ผมได้สัมผัสกับความเป็นเอกลักษณ์ของเครื่องยนต์ Subaru ที่ผสมผสานกันอย่างลงตัวระหว่างสมรรถนะการขับขี่และความปลอดภัย

จากที่ผมเคยได้ศึกษา เครื่องยนต์บ็อกเซอร์นั้นถูกคิดค้น โดยวิศวกรชาวเยอรมัน และได้ถูกพัฒนาอย่างต่อเนื่องและปัจจุบันถูกนำมาใช้กับสุดยอดรถยนต์จาก2สัญชาติ ฝั่งเยอรมัน ก็ปอร์เช่ ส่วนฝั่งญี่ปุ่นก็ ซูบารุ

• *
Re: รีวิว สมรรณะเครื่องยนต์ BOXER
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 08:46:40 PM »
มาดูกันว่าทำไม เจ้าเครื่องยนต์บ็อกเซอร์ของค่าย“ซูบารุ” ดาวลูกไก่จากแดนปลาดิบ ซึ่งขึ้นชื่อในเรื่องเครื่องยนต์บ็อกเซอร์มานาน และเป็นค่ายที่มีจุดยืนและเป้าหมายชัดเจนที่สามารถดึงเอาจุดเด่นของเครื่องยนต์บ็อกเซอร์มาใช้ได้อย่างน่าสนใจและมีเอกลักษณ์ และด้วยประสบการณ์อันยาวนาน ทำให้ซูบารุสามารถสร้างเครื่องยนต์บ็อกเซอร์ที่มีสรรถนะสูงและมีอายุการใช้งานที่ยาวนานขึ้น แน่นอนครับถ้าไม่ดีจริงไม่คงไม่ได้รับรางวัลได้อย่างแน่แท้ กับรางวัลเครื่องยนต์ยอดเยี่ยม ที่ซูบารุได้รับมาอย่างมากมาย จนถึงในปัจจุบัน

ซูบารุได้พัฒนาเครื่องยนต์บ็อกเซอร์มาจนถึงเจนเนอเรชั่นที่ 3 แล้ว เพราะฉะนั้น เครื่องยนต์บ็อกเซอร์จึงเปรียบเสมือนเป็นหัวใจของรถยนต์ซูบารุอย่างแยกจากกันไม่ได้

นอกจากเครื่องยนต์บ็อกเซอร์สมรรถนะสูงแล้ว รถยนต์ของซูบารุยังมีความโดดเด่นในเรื่องการควบคุมที่ยอดเยี่ยมตามสโลแกนที่ว่า “Confidence in Motion” แน่นอนว่าหนึ่งในปัจจัยที่ทำให้ได้มาซึ่งสมรรถนะในการควบคุมที่สุดยอดนั้น ก็คือเครื่องยนต์บ็อกเซอร์อันโด่งดังนั่นเอง และในบทความนี้ เราจะมาทำความรู้จักกับข้อได้เปรียบ 7ประการที่ทำให้เครื่องยนต์บ็อกเซอร์ซูบารุได้รับความนิยมมาจนถึงทุกวันนี้

• *
Re: รีวิว สมรรณะเครื่องยนต์ BOXER
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 08:51:30 PM »
สำหรับในเมืองไทย ซูบารุ ทำตลาดด้วยกันทั้งหมด 6 รุ่น เริ่มตั้งแต่พี่ใหญ่ อย่าง Legacy , Out Back , XV , WRX , BRZ แล้วก็ Forester ส่วนBlock เครื่องยนต์ที่เห็นหลักมีด้วยกัน 3 Block เริ่มจากเครื่องยนต์เก่า EJ เราคุ้นเคยมาตั้งแต่ก่อน น่าจะ 20 ปีได้แล้วมั่งครับ ถ้าใครไมได้ไปสัมผัสคงไม่มีวันลืมอย่างแน่ๆกับการรีดพลังความแรง เน้นสมรรถนะ ลูกสูบที่แสนจะใหญ่และช่วงชักที่สั้น แน่นอนครับ ความแรงไม่ต้องพูดถึง ยิ่งถ้าได้ติด Turbo ดีๆ จูนให้เข้าที่ล่ะก็ ยากที่จะหาคู่ปรามยากพอควร อย่างว่านะครับ ความแรงก็ต้องแรงกับการบริโภคเชื้อเพลินค่อนข้างมาก

อีกตระกูลก็เป็น FB เป็นการ innovate ใหม่ทั้งหมดก็ว่าได้ เรียกได้ว่าไม่มีเค้าโครงแบบเก่าเลย ออกแบบมาให้ลูกสูบมีขนาดเล็ก แต่ช่วงชักยาว เพื่อที่จะรีดพลังในช่วงรอบแรงบิดทั้ง สูง กลาง ต่ำให้ออกมาได้อย่างต่อเนื่อง ตัวนี้ไม่เน้นความแรงนะครับ เลยไม่มีการติดTurbo แบบอัดอากาศมาให้ สำหรับ Block นี้เน้นในเรื่องความประหยัด เหมาะกับพื้นฐานการขับขี่แบบธรรมดาๆไม่เร่งเรียบ อย่างตัว XV

สุดท้าย FA เน้น กำลัง แรงบิด แรงม้า เสียงเครื่องยนต์เงียบ ที่สำคัญ ออกแบบมากระบอกสูบ และช่วงชักเท่ากัน ทำให้ประหยัดน้ำมันขึ้น ใครสนใจก็ต้องจัดอย่าง BRZ , WRX ล่ะครับ ซึ่งจะเห็นได้ว่าทาง Subaru เองได้เล็งเห็นถึงความสำหรับของกลุ่มผู้บริโภคด้วย

เอาล่ะครับมาดูกันนะครับว่าเจ้าเครื่องยนต์ Boxer ที่เค้าว่าดีมันดีอย่างไรมาดูกันเป็นข้อๆกันไปเลย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2014, 09:21:39 PM โดย chiba »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 08:55:46 PM »
เครื่องยนต์บ็อกเซอร์มีจุดศูนย์ถ่วงต่ำ

การมีจุดศูนยต์ถ่วงต่ำนี้ ถือเป็นข้อได้เปรียบที่โดดเด่นที่สุดของเครื่องยนต์บ็อกเซอร์ เพราะว่าเมื่อเครื่องยนต์มีจุดศูนย์ถ่วงต่ำแล้ว จะส่งผลให้รถทั้งคันมีจุดศูนย์ถ่วงต่ำลงเช่นกัน การที่รถมีจุดศูนย์ถ่วงต่ำ จะทำให้รถมีการตอบสนองต่อพวงมาลัยได้ดีและแม่นยำมากขึ้น เรียกได้ว่าผู้ขับสามารถควบคุมรถได้ดั่งใจมากขึ้นนั่นเอง การที่เราสามารถควบคุมรถได้อย่างทันใจและแม่นยำนั้น จะเพิ่มความมั่นใจให้กับผู้ขับขี่ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในกรณีที่ต้องหักเลี้ยวอย่างกระทันหัน รถจะตอบสนองได้ทันทีและไม่เสียการควบคุม

นอกจากจะช่วยเพิ่มสมรรถนะในการควบคุมแล้ว การที่มีเครื่องยนต์ที่มีจุดศูนย์ถ่วงต่ำยังช่วยลดโอกาสที่รถจะพลิกคว่ำในกรณีที่เกิดการชนอีกด้วย เมื่อโอกาสที่รถจะพลิกคว่ำลดลงแล้ว ก็แน่นอนว่าผู้โดยสารจะได้รับความปลอดภัยมากยิ่งขึ้น อีกทั้งยังช่วยลดความเสียหายที่จะเกิดขึ้นกับตัวรถอีกด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2014, 09:03:37 PM โดย chiba »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 08:57:15 PM »

เครื่องยนต์บ็อกเซอร์มีความสมดุลมากกว่า

นอกจากจะมีจุดศูนย์ถ่วงต่ำแล้ว เครื่องยนต์บ็อกเซอร์ยังมีโครงสร้างที่มีความสมมาตรซ้าย-ขวา ซึ่งทำให้สามารถกระจายน้ำหนักได้ลงสู่ล้อซ้าย-ขวาได้อย่างสมดุล การที่รถสามารถกระจายน้ำหนักได้อย่างสมดุลนั้น จะส่งผลดีต่อการทรงตัวในขณะเข้าโค้ง และยังเพิ่มความเสถียรในขณะวิ่งทางตรงอีกด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2014, 09:05:17 PM โดย chiba »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 09:06:55 PM »

เครื่องยนต์บ็อกเซอร์มีแรงสั่นสะเทือนที่น้อยกว่า

เนื่องจากการเคลื่อนที่ของลูกสูบของเครื่องยนต์ Boxer จะเป็นการเคลื่อนที่ในแนวนอน โดยที่ลูกสูบจะเคลื่อนที่ออกไปด้านข้างทั้งซ้ายและขวาพร้อมๆกัน การเคลื่อนที่แบบสวนทางกันของลูกสูบทั้งสองนี้จะช่วยหักล้างแรงสั่นสะเทือนที่เกิดขึ้นภายในเครื่องยนต์ ส่งผลให้เครื่องยนต์มีการสั่นสะเทือนและเสียงรบกวนที่น้อยลง ซึ่งจะช่วยยืดอายุการใช้งานของเครื่องยนต์ให้สามารถใช้งานได้ยาวนานขึ้น

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 09:14:45 PM »

เครื่องยนต์บ็อกเซอร์มีประสิทธิภาพการส่งกำลังมากกว่าเครื่องยนต์ปกติ มาดูกันเพราะเหตุผลอะไร ซึ่งเมื่อก่อนผมเองก็ไม่เคยรู้มาก่อน   เนื่องจากเครื่องยนต์บ็อกเซอร์สามารถส่งกำลังไปชุดเกียร์โดยที่ไม่ต้องมีการเปลี่ยนทิศทางในการส่งกำลังเลย จึงทำให้มีประสิทธิภาพในการส่งกำลังที่สูงมากเมื่อเปรียบเทียบกับเครื่องยนต์ที่มีการติดตั้งในแนวขวางตัวรถนอกจากนั้น การส่งกำลังแบบเป็นเส้นตรงตามแนวแกนรถ ยังช่วยให้รถมีความสมดุลและเสถียรภาพมากขึ้น และเมื่อประสิทธิภาพในการส่งกำลังสูงขึ้นแล้ว อัตราเร่งก็จะดีขึ้น และยังช่วยให้ประหยัดน้ำมันเพิ่มขึ้นอีกด้วยเป็นไงครับเริ่มอยากจะขับเจ้า Subaru ขึ้นมาบ้างยัง ต่อมาหลายๆคนอาจจะยังคิดไม่ถึงเรื่อง น้ำหนักของเครื่องยนต์ มาดูกันครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 09:15:58 PM »
เครื่องยนต์บ็อกเซอร์มีน้ำหนักน้อยกว่า

ถ้าเปรียบเทียบกับเครื่องยนต์สูบเรียงแล้ว เครื่องยนต์บ็อกเซอร์จะมีขนาดกระทัดรัดและเล็กกว่ามาก ส่งผลให้มีน้ำหนักน้อยกว่า สำหรับรถยนต์ที่มีเครื่องยนต์อยู่ที่ตำแหน่งด้านหน้ารถแล้ว การที่เครื่องยนต์มีน้ำหนักเบาจะส่งผลให้รถสามารถเปลี่ยนทิศทางได้อย่างง่ายดายและรวดเร็ว ทำให้ผู้ขับไม่ต้องออกแรงมากในการหักเลี้ยว ซึ่งจะช่วยให้สามารถหักหลบสิ่งกีดขวางได้อย่างทันที อย่างว่านะครับกว่าจะ Design คิดค้นกันมาได้ มันก็ต้องไม่ธรรมดากว่าค่ายอื่นๆ อีกอย่างที่ผมคิดว่าเครื่องยนต์แบบแนวนอน อย่าง Boxer นั้น มีประสิทธิภาพในการหล่อลื่นขณะสตาร์ทดีกว่าเครื่องยนต์ปกติ     เป็นที่ทราบกันอยู่แล้วว่า การสึกหรอของเครื่องยนต์จะเกิดขึ้นมากที่สุดในตอนที่เริ่มสตาร์ทเครื่องยนต์ ด้วยเหตุที่ว่าน้ำมันเครื่องไม่สามารถไปหล่อลื่นพื้นผิวของกระบอกสูบได้อย่างทันท่วงที ทำให้ลูกสูบเสียดสีกับผนังกระบอกสูบโดยตรง จึงเกิดการสึกหรอภายในกระบอกสูบอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ อย่างไรก็ตาม สำหรับเครื่องยนต์บ็อกเซอร์แล้ว การที่ลูกสูบนอนระนาบไปกับแนวพื้นโลก ทำให้ยังคงมีน้ำมันเครื่องบางส่วนเคลือบอยู่ที่บริเวณผนังกระบอกสูบ เพราะฉะนั้น ในทางทฤษฎีแล้ว เครื่องยนต์บ็อกเซอร์จึงมีประสิทธิภาพในการหล่อลื่นในขณะสตาร์ทดีกว่าเครื่องยนต์โดยทั่วไป ด้วยเหตุผลดังกล่าวจึงทำให้เครื่องยนต์บ็อกเซอร์มีอายุการใช้งานที่นานกว่าเครื่องยนต์ปกติ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 09:18:30 PM »
เครื่องยนต์ Boxer ช่วยลดความเสียหายที่จะเกิดขึ้นกับห้องโดยสารในกรณีที่เกิดการชนด้านหน้า
วัตถุประสงค์ดูง่ายเลยครับจากรูปคือ ก็เพื่อที่จะลดความเสียหายกับห้องโดยสารในกรณีที่เกิดการปะทะด้านหน้า รวมไปถึงเพิ่มความปลอดภัยให้กับผู้โดยสารที่อยู่ภายในห้องโดยสาร เค้าละเอียดมากๆทุกลายละเอียด

และเนื่องจากเครื่องยนต์บ็อกเซอร์เป็นเครื่องยนต์ที่ถูกติดตั้งในตำแหน่งที่ต่ำมากๆเมื่อเปรียบเทียบกับเครื่องยนต์โดยทั่วไป เพราะฉะนั้นเมื่อเครื่องยนต์หลุดออกมาแล้ว ตัวเครื่องยนต์จะไม่เคลื่อนที่มาปะทะกับห้องโดยสารโดยตรง แต่จะมุดลงไปที่ด้านล่างของตัวรถ ซึ่งจะสามารถช่วยลดความเสียหายที่จะเกิดกับห้องโดยสารได้อย่างมีประสิทธิภาพ ถ้ามีโอกาศเข้าไปกูการทนสอบเรื่องการชนใน You Tube จะเห็นชัดเลยครับ ผมไม่เอามาลงนะครับเด่วจะยาว

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 09:20:06 PM »
ทุกท้าย แน่นครับ จุดเด่น จุดขายทั้งหมดทั้งปวง ของค่ายนี้ก็ครื่อง ความปลอดภัย นั้นก็คือ“ความสมดุล” หรือ “Balance” ถือเป็นเอกลักษณ์ของรถยนต์ซูบารุทุกรุ่นทุกคัน ซึ่งทางค่ายนี้เองเชื่อว่า ถ้ารถคันไหนมีเครื่องยนต์ที่แรง แต่ปราศจากซึ่งความสมดุลและความเสถียรแล้ว รถคันนั้นจะไม่สามารถเรียกได้ว่าเป็น “รถที่ดี” เพราะฉะนั้น ซูบารุจึงเป็นค่ายรถยนต์ที่เน้นความสมดุลของตัวรถเป็นหลัก อยากรู้ว่ามันดียังไงคงต้องรบกวนไปลองกันที่ โชว์รูมครับ ผมกล้าพูดได้เลยว่า รถในท้องตลาดหาคู่ชนแทบจะไม่ได้ 

สิ่งที่ผมรู้สึกชอบอีกอย่างหนึ่งของเครื่องยนต์ Boxer ก็คือ ช่องบริการ สามารถมองเห็น และMaintenance ได้สะดวกมากๆครับ สังเกตุได้จากรูป ไม่ว่าจะเป็นกรองน้ำมันเครื่อง จุด Check ของเหลวสามารถทำได้ง่ายดาย

อย่าว่านะครับอิอิอิ ที่พูดแต่จุดดีๆ จริงๆ ข้อเสียก็มีแต่ผมขอล่ะไว้ แล้วกัน สำหรับเครื่อง Boxer ในเมืองไทย ผู้คนอาจจะไม่รู้เรื่องที่ผมบอกไปมากนัก เลยทำให้ตลาดรถในบ้านเราไม่ค่อยหวืดวาเท่าไร บวกกับราคาที่ค่อนข้างสูงไปนิด แต่ผมว่ามันมากับสมรรถนะที่คุ้มค่าปลอดภัยสุดๆ จุดเสียอีกอย่างคือ แต่ไม่เกี่ยวข้องอะไรกันตัวรถนะครับ นั่นก็คือเรื่องศูนย์บริการที่ตอนนี้แบบว่านับได้เลยมามีกี่ศูนย์ในประเทศไทย เลยอาจสร้างความเชื่อมั่นบริการหลังก็ขายไม่ค่อยดี แต่ส่วนตัวผมเองไม่ค่อยคิดมากตรงจุดนี้ ผมคิดว่าถ้าผมจะมีรถดีๆสักคัน คงเลือกรถที่ดูแลชีวิตผมช่วงทุกสภาพการขับขี่ ขอบคุณครับ

:bbbear_19:

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 02:48:32 AM »
ดีครับ ชอบกระทู้มีความรู้

ออฟไลน์ rs-watanabe

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 07:41:27 AM »
ขอบคุณมากเลยครับ กับบทความดีๆ  :bbbear_19:

ใน SSS มีวิศวกรที่ทำงานด้าน Automotive เยอะนะเนี่ย  :bbbear_16:

ออฟไลน์ Mrpich

• ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ
  • *
  • Popular Vote : 8
    • www.facebook.com/slotpad
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 08:14:10 AM »
อยากรู้ข้อเสียบ้างครับ บอกมาเถอะเพราะยังไงมันคงไม่ทำให้ผมเปลี่ยนใจไปใช้ โตโยต้า หรือ ฮอนด้า แน่นอนครับ :bbbear_43:

ออฟไลน์ Subie GDA

• *
  • Popular Vote : 3
  • Driving Subaru is my passion
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 09:53:45 AM »
อยากรู้ข้อเสียบ้างครับ บอกมาเถอะเพราะยังไงมันคงไม่ทำให้ผมเปลี่ยนใจไปใช้ โตโยต้า หรือ ฮอนด้า แน่นอนครับ :bbbear_43:

ข้อเสียคือ ขับแล้วติดใจต้องออกนอกบ้านบ่อยๆ ครับ

:bbbear_23:

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 09:59:27 AM »

ข้อเสียเท่าที่รู้ๆคือ

1. การบำรุงรักษา ยากกว่าเครื่อง 4 สูบตั้งอยู่ประมาณนึง ต้องให้ช่างที่มีความชำนาญเท่านั้น (จริงๆถ้าเรารู้ แล้วเราคุยกับช่างแบบนี้มันพอได้ไหมครับ  :bbbear_33:)
2. กินน้ำมันกว่า เป็นธรรมดาของเครื่อง Boxer ทุกประเภทอยู่แล้ว
3. โอกาสประเก็นฝาสูบรั่วเยอะกว่าเครื่องแบบอื่น เพราะน้ำมันเครื่องนอนอยู่ที่ฝาเลย ไม่ได้กลับลงอ่างหมดเหมือน 4 สูบตั้ง

น่าจะประมาณนี้ไหมนะ...  :bbbear_37: :bbbear_37: