ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการขับ XV ขึ้น/ลง เขา  (อ่าน 11219 ครั้ง)

ออฟไลน์ akaw

• *
  • Popular Vote : 1
ขอคำแนะนำการขับ XV ขึ้น/ลง เขา
« เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 10:23:18 PM »
บรรทุกสัมภาระเต็มพิกัด ขับขึ้น / ลง เขาชันๆอย่าง อช.ตาดหมอก ภูหินร่องกล้า หรือ อินทนนท์ ควรใช้เกียร์ D auto mode หรือ ใช้เกียร์ต่ำๆที่ paddle shift
ชอบคุณครับ

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
Re: ขอคำแนะนำการขับ XV ขึ้น/ลง เขา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 11:34:52 PM »
ถ้าขึ้นอินทนนท์นี่Dสบายครับ
เอาPajero sportขึ้นอ่างขางยังได้
แต่ขาลงเร้าใจหน่อยต้องเบรคเยอะๆ
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ adi autolism

• Adi Autolism..
  • *
  • Popular Vote : 28
  • Adi Autolism..
Re: ขอคำแนะนำการขับ XV ขึ้น/ลง เขา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 10:51:25 AM »
ผมใช้1-2-3 สาดโค้งมันส์ดีคับมีท้ายร้องนิดๆเสียวดี
ของผม auto 4speed โบราณๆ
Adi Autolism.. 086-8060694

ออฟไลน์ soup978

• *
  • Forester 2.0 XS
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 12:35:28 PM »
บรรทุกสัมภาระเต็มพิกัด ขับขึ้น / ลง เขาชันๆอย่าง อช.ตาดหมอก ภูหินร่องกล้า หรือ อินทนนท์ ควรใช้เกียร์ D auto mode หรือ ใช้เกียร์ต่ำๆที่ paddle shift
ชอบคุณครับ
ผมเพิ่งเอา Forester ไปวิ่งขึ้นเขาลงเขามาทางเหนือ เข้าใจว่า Forester กับ XV เป็น FB20 เหมือนกัน
ถ้าบรรทุกเต็มพิกัดนั่งกัน 4 คนรวมกับสัมภาระ 150 แรงม้านี่เรี่ยวแรงจะไม่ค่อยพอ เวลาวิ่งแซงต้องระวัง ต้องกะระยะให้ดีๆครับ
รับรองว่าต้องเล่นเกียร์ 4-3-2 กันตลอด เวลาขับทางไกลแบบนี้

การขับขึ้นเขาลงเขา ต้องรักษาความเร็วให้พอเหมาะ ขับเร็วเกินอันตรายครับอย่าประมาท ถึงจะเป็นรถใหม่ก็ตาม
ที่สำคัญดูโค้งให้ลึกๆ ปรับเปลี่ยนเกียร์ตามความเร็ว สลับกับใช้เบรค ส่วนใหญ่จะใช้เกียร์ 4-3-2 เป็นหลัก เกียร์ 1 แทบไม่ได้เปลี่ยนไปใช้

ตอนผมขับลงเขาเห็นโค้งอยู่ข้างหน้าแล้ว คิดว่ารักษาความเร็วเหมาะสมแล้ว วิ่งอยู่ที่เกียร์ 3 แต่ปรากฏว่ามันเป็นโค้งหักศอก ถึงโค้งแล้วเกือบ
เอาไม่อยู่ แรงส่งมันเยอะมาก หน้ารถเลยเข้าไปอีกเลนนึง โชคดีไม่มีรถสวน เบรคเต็มที่แล้วหักพวงมาลัยกลับเข้าเลน ถ้าเป็นรถระบบอื่นคงจะหมุน
อยู่ตรงโค้งนั้นแล้ว เพราะหน้าไปหลังไม่ตาม ผ่านโค้งนั้นมาได้ก็ต้องขอบคุณรถ ขอบคุณระบบขับทุกล้อของซูบารุครับ

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 03:44:36 PM »
ของผมเคยใช้ขับไปเกาะช้างอ่ะครับ ทางคดเคี้ยวและชันใช้ได้เลย

ตอนแรกใส่ D ครับ เกียร์ลูกนี้ ค่อนข้าง ฉลาด แต่ก็ไม่ซะทีเดียวครับ ^^

ช่วงขึ้นเขาเกียร์มันจะค้างให้เรา รวมถึงช่วงลงเขา แต่แน่นอนรถมันมองไม่เห็นสภาพเส้นทางที่เราขับขี่ ขาดๆ เกินๆ รู้สึกเสียววาบเป็นช่วงๆ

เลยเปลี่ยนเป็น Mode M และใช้การสับ Paddle Shift เปลี่ยนเกียร์ที่พวงมาลัยแทน

ข้อเสียรุ่นนี้คือ เปลี่ยนเกียร์ที่คันเกียร์ไม่ได้ ต้องสับที่ Paddle Shift อย่างเดียวครับ เวลาเราต้องสับตรงทางเลี้ยวซึ่งมีการหมุนพวงมาลัย

ผลก็คือ มึนครับ จำได้สับซ้ายลดเกียร์  แต่ เอ้ยยยย มันอยู่ฝั่งไหนแล้วเนี่ย  :bbbear_27:    หมุนซ้าย หมุนขวา คนขับงง ต้องจดจ้องว่าตอนนี้คันสับมันอยู่ฝั่งไหนแล้ว  :bbbear_40:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2013, 12:46:46 PM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ akaw

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 06:54:19 AM »
ขอบคุณครับ ข้อมูล เป็นประโยชน์มาก

ออฟไลน์ Chemkorat3

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 10:34:15 PM »
เพิ่งเอาเจ้า XV ไปลองที่เขาค้อกับภูทับเบิกมา หากขับเรื่อยๆไม่เน้นเร็ว

- ขาขึ้นใช้เกียร์ D ก็ได้ครับ
- ขาลงใช้เกียร์ M 4-3-2 จะปลอดภัยกว่าครับ

ปล. สงสัยหลายๆ คนจะคิดว่าเจ้า XV เป็นพี่ Impreza Turbo โดนไล่กวดตลอดทางเลย โดยเฉพาะพวกกะบะจัดเต็ม.....เฮ้อ  :bbbear_41:
น้องใหม่ รถบ้านๆ Subaru XV ครับ - ขอฝากตัวด้วยคน

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 10:58:54 PM »
ผ้าเบรคดีๆซักชุดจะได้ไม่ต้องกลัวfadeครับ  :bbbear_19:

ออฟไลน์ LordLuciferZ

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 07:56:24 AM »
เพิ่งเอาเจ้า XV ไปลองที่เขาค้อกับภูทับเบิกมา หากขับเรื่อยๆไม่เน้นเร็ว

- ขาขึ้นใช้เกียร์ D ก็ได้ครับ
- ขาลงใช้เกียร์ M 4-3-2 จะปลอดภัยกว่าครับ

ปล. สงสัยหลายๆ คนจะคิดว่าเจ้า XV เป็นพี่ Impreza Turbo โดนไล่กวดตลอดทางเลย โดยเฉพาะพวกกะบะจัดเต็ม.....เฮ้อ  :bbbear_41:

ลองเข้าโค้งดูก็ได้นะครับ ข้างหลังไม่ทันแน่ๆ   :bbbear_43::

ออฟไลน์ Chemkorat3

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 10:50:45 AM »
ลองเข้าโค้งดูก็ได้นะครับ ข้างหลังไม่ทันแน่ๆ   :bbbear_43::

ลองแล้วครับ :bbbear_38: สุดท้ายก็วิ่งตามน้อง XV ไม่ทันซักคัน แต่สงสารรถครับ ยังวิ่งไม่ถึง 3 พันโลเลย :bbbear_11:
น้องใหม่ รถบ้านๆ Subaru XV ครับ - ขอฝากตัวด้วยคน

ออฟไลน์ sawat

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 12:06:16 PM »
เพิ่งจะพ้น รันอิน ลองแล้วครับ เถิน-ลี้ -บ้านโอ่ง ดอยอินทนนท์ ดอยม่อนอังเกตุ ขุนแม่ยะ ห้วยน้ำดัง-แม่มาลัย ดอยม่อนเงาะ ดอยม่อนล้าน พร้าว-เวียงป่าเป้า ดอยกาดผี วาวี ดอยช้าง เข้าโค้งแรงๆ แบบทำเวลา เข้าโค้งได้ดีครับ แบบว่ารถอยู่แต่คนขับจะหลุดจากที่นั่ง ส่งขึ้นได้ดี ใช้เกียร์ D หรือ M ก็ได้ แต่เวลาลงถ้าชันมากๆ และยาวๆ ใช้เกียร์ M จะช่วยเบรคได้เยอะ ไม่ต้องแตะบ่อย  แตรู้สึกว่า paddle shift ถ้ารอบไม่สัมพันธ์กันจะไม่ยอมเปลียนให้ ต้องแตะเบรคช่วยครับ