ผู้เขียน หัวข้อ: XV ไฟ A/T Tempขึ้นครับ  (อ่าน 6026 ครั้ง)

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
XV ไฟ A/T Tempขึ้นครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 07:13:41 PM »
อยากทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ วันนี้ไปเช็คแล้วก็ไม่เจอ
ใจคอไม่ดีเลย ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2014, 07:14:09 PM โดย kanzzaa »

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
Re: XV ไฟ A/T Tempขึ้นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 07:35:18 PM »
อยากทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ วันนี้ไปเช็คแล้วก็ไม่เจอ
ใจคอไม่ดีเลย ขอบคุณครับ

ผมไม่ได้ใช้ XV แต่ถ้ารถรุ่นอื่นเนี่ย อาจเกิดจากน้ำมันเกียร์ร้อนเกินไปเนื่องด้วยหลายสาเหตุ เช่น ใช้งานเกียร์อย่างหนักและรุนแรง ขึ้นเขายาวๆนานๆ หรือลากเกียร์บ่อยๆ หรือมีการคิกดาวน์หรือเชนจ์เกียร์ติดต่อกันเป็นระยะเวลานานๆจนทำให้อุณภูมิน้ำมันเกียร์สูงจนอาจก่อให้เกิดอันตรายได้ครับ ถ้าปรกติต้องใช้รถในลักษณะดังกล่าว ก็อาจจะต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อยกว่าปรกติ หรือเปลี่ยนไปใช้น้ำมันเกียร์ที่เกรดดีขึ้น หรือไส่ออยคูลเลอร์เพิ่มในระบบของเกียร์ (เคยมีคนขายออยคูลเลอร์เกียร์ในเวบนี้ สินค้าเขาดีนะ แต่คนขายแม่งกวนส้นตรีนเหี้ยๆ)
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ Subie GDA

• *
  • Popular Vote : 3
  • Driving Subaru is my passion
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 01:34:33 PM »
http://www.joomag.com/magazine/subaru-xv-crosstrek-manuals-2014-xv-crosstrek-owners-manual/0648029001392674672?page=132

ลองดูได้ครับ ถ้าไฟติดตอนขับอยู่เป็นการเตือนเกี่ยวกับอุณหภูมิน้ำมันเกียร์ CVT ร้อนเกินไป โดยเค้าแนะนำให้จอดโดยติดเครื่องยนต์ไว้รอจนกว่าไฟเตือนจะดับไปคร้บ

แต่ถ้าไฟดังกล่าวติดขึ้นมาหลังจากติดเครื่องยนต์หมายถึงอาจมีความผิดปกติของระบบเกียร์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2014, 01:52:07 PM โดย saran »

ออฟไลน์ ิbjclub

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 12:03:05 AM »
ผมยังไม่เคยขึ้นเลย ล่าสุดไปเที่ยวดอยอ่างขางมา ก็ปกติดีครับ น่าจะเป็นเหมือนที่ คห อื่นบอกมาครับ น้ำมันเกียร์ร้อน ลองเปิดคู่มือช่วยดูด้วยนะครับ ศึกษาให้เข้าใจ จะช่วยตอบคำถามเราได้มากขึ้นด้วยครับ ถ้าแก้ปัญหาไม่ได้ ลองมาถามเพื่อนๆ ดูต่อครับ จะได้ช่วยกัน

ออฟไลน์ Chemkorat3

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 03:26:44 PM »
รถไมล์ขึ้นกี่ กิโลเมตรแล้วครับ  :bbbear_33:

ผมเคยเป็นหลังจากพาเจ้า XV ไปลง+ปีน เหมืองสมศักดิ์ที่ทองผาภูมิ แรกๆ ก็นึกว่าเป็นเพราะกดครุยคอนโทรลแช่ ที่่ 160 km/hr บนบูรพาวิถียาว จากชลบุรีจนถึง กทม.

สุดท้ายเป็นเพราะน้ำมันเกียร์ CVT เสื่อมสภาพครับ (อาการหายหลังเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ CVT) ตอนนั้นรถผมห้าหมื่นกว่ากิโลเมตรแล้วครับ (น้ำมันเกียร์ CVT เปลี่ยนทุกๆ 4 หมื่นกิโลเมตร)

ถ้าไม่ใช่สาเหตุเดียวกัน รอปรึกษาท่านอื่นๆ ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 09:12:39 AM โดย Chemkorat3 »
น้องใหม่ รถบ้านๆ Subaru XV ครับ - ขอฝากตัวด้วยคน