ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องยางของ XV ครับ -- กำลังจะต้องเปลี่ยน  (อ่าน 10994 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tony-G

• *
  • Popular Vote : 0
คือมีเหตุให้ต้องเปลี่ยนยางก่อนเวลาอันควร นิดนึง (ตอนนี้ใช้ไปได้ 30,000 โล) แต่ไม่แน่ใจว่า ถ้าจะเปลี่ยนยาง เราต้องดูยางสำหรับ passenger car หรือว่า SUV น่ะครับ???? คือบางทีก็บอกว่า น่าจะต้องเป็น SUV เพราะฐานข้อมูลเค้า XV เราเป็น SUV (ก็ไม่เถียงอ่ะนะ) แต่ดูจากสเปคยางเก่า Continental มันเป็นยาง passenger car เลยไม่แน่ใจน่ะครับ

แล้ว Bridgestone (GR100) กับ Michelin (3ST) ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันน่ะครับ (อยากได้เงียบๆ) หรือว่าสองตัวนี้ใช้ไม่ได้ (หรือเปล่า)  :bbbear_33:

ปกติ Subaru นี่เปลี่ยนยางที่ไหนกันเป็นพิเศษ หรือเปล่าครับ? (พอดีบ้านไกล อยู่บางนาแน่ะ)

ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับผม :bbbear_19:

ออฟไลน์ ninjanorn

• *
Re: สอบถามเรื่องยางของ XV ครับ -- กำลังจะต้องเปลี่ยน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 09:47:55 PM »
รอฟังคำตอบด้วยคนครับ  :bbbear_33:

ออฟไลน์ shreck_747

• *
  • Popular Vote : 33
  • จะอยู่ด้วยกันตลอดไป
Re: สอบถามเรื่องยางของ XV ครับ -- กำลังจะต้องเปลี่ยน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 07:23:52 AM »
ผมก็สนใจครับ
เทียบจาก BMW X1 ใช้ยาง 225/50/17 ซึ่งก็ design เป็น SUV เหมือนกัน
แล้วผมใช้ในเมืองอย่างเดียว ก็เลยรู้สึกซน อยากเปลี่ยนไปใช้ยางที่นุ่มเงียบมากขึ้น ในseries 50 ซึ่งอาจจะลดสมรรถนะของออฟโรดที่ออกแบบในตอนแรกลงไปบ้าง
อีกทั้งคู่มือก็ไม่แนะนำให้เปลี่ยนเป็นแบบอื่น
ก็คงต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมมากหน่อยละครับ
ได้ความเช่นไร แจ้งข่าวด้วยนะครับ
โชคดีครับ
 :bbbear_9:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 07:25:05 AM โดย shreck_747 »

ออฟไลน์ suratnat

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 08:56:32 PM »
เปลี่ยนแบบไหนไม่รู้ แต่กะว่าจะไปเปลี่นแถวๆวงเวียน22 ร้านเจ๊อ้วน(จำชื่อจีนจริงๆของร้านไม่ได้) โดยเข้าซอยที่มีอีเกิ้ลสโตร์อยยู่ปากซอย เข้าใจว่าเขารู้จักกันถามได้ว่าร้านไหน คันเก่าก็เปล่ยนที่นี่ ราคาถูกสุด ยางใหม่ และแนะนำได้ดี แค่บอกว่าชอบขับแบบไหน เด๋วเลือกให้ เดิมใช้ซีวิค ใส่ยางโยโกฮามา แค่เส้นละ 4,000 บาทเอง ลองดูนะ ไว้ว่างๆจะหานามบัตรมาบอก

ออฟไลน์ Freedom

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 02:06:15 PM »
 ดัชนีรับน้ำหนักของยาง Passenger ใช้กับ XV สบายๆเลยครับ
 ยิ่งขนาดยางเดิม 225/55R17 เหลือๆเฟือครับ นั่งเต็มคันบรรทุกอีก 300 กิโลยังชิวๆ

ต้องการยางนุ่มเงียบ
  แนะนำ Toyo C1S ครับ Traction AA ด้วย
 ส่วนรุ่นอื่น
- ML Primacy 3ST เงียบไม่นานครับ ดังขึ้นตั้งแต่ 20K โล
- BS GR100 ไม่ค่อยนุ่ม แต่คงเส้นคงวาดี เสียที่ราคาแพงไป
- ML Pilot sport 3 เสียงดังขึ้นนิดเดียว แต่ได้เกาะถนนและรีดน้ำเยี่ยม เพราะเป็นยางสปอร์ตที่เงียบกว่าปกติ แต่ไม่มีไซด์
- Goodyear F1D5 คุ้มราคาเพราะถูกสุด เสียงดังหน่อย แต่เกาะดีทั้งแห้งและเปียก

ออฟไลน์ Equcha

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 05:23:16 PM »
C1S อีกเสียงครับ แต่ราคาจะโดดเพราะยางเดิมแค่วงละ 3,500 เอง 4 เส้นส่วนต่าง เกือบ 7 พัน  :bbbear_10:

ออฟไลน์ Chemkorat3

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 08:58:23 AM »
ใช้ Bridgestone (GR100) มาจะ 20,000 Km แล้วครับ เงี่ยบกว่ายางเดิม เกาะถนนกว่ามากๆ แต่ไม่นุ่มกว่ายางเดิมซักเท่าไรครับ (สรุปผมว่ามันแพง อิ อิ)
น้องใหม่ รถบ้านๆ Subaru XV ครับ - ขอฝากตัวด้วยคน

ออฟไลน์ faora

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 12:14:36 AM »
ผมเปลียนใช้ Toyo C1S ครับ
ออกรถมาก็ไปเปลี่ยนเลย
นุ่ม เงียบขึ้นมาก
ราคาพอรับไหว เทอร์นยางติดรถได้หลายพันอยู่