ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามปัญหาน้องแมวมีเสียงเวลาเข้าเกียร์ค่ะ  (อ่าน 2691 ครั้ง)

ออฟไลน์ pern

• *
  • Popular Vote : 1
  • I don't want a perfect life, I want a happy life.
ขออธิบายนิดนึงนะคะ คือว่าเวลาที่ไม่ได้ใช้รถประมาณ 3-4 วัน แล้วพอจะใช้ก็สตาร์ทรถ รอแปปนึง เข้าเกียร์ถอยหลังจะถอยออกจากบ้าน ปล่อยเบรคแล้วรถไม่ขยับ เลยเข้า P แล้วเปลี่ยนเป็น R เพื่อถอยใหม่ คราวนี้รถเลื่อนแต่มีเสียงดังกึกขึ้นมาดังๆ 1 ที แล้วจากนั้นก็ใช้รถได้ปกติ เจอแบบนี้มา 2 ครั้งแล้วค่ะมีใครเคยเจอเหมือนกันมั้ยคะ เกิดอะไรขึ้นก็ไม่รุ้ :bbbear_11:

ปล เกียร์ auto นะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2015, 06:14:03 PM โดย pern »

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
Re: รบกวนถามปัญหาน้องแมวมีเสียงเวลาเข้าเกียร์ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 06:47:39 PM »
ผมทายว่าเบรคไหมครับ เบรคมันจับค้างไว้ครับ เวลาไม่ได้ใช้นานๆเหมือนมันจะมี oxidation ที่จานเบรค (ไม่รู้เรียกแบบนี้ไหม  :bbbear_33: :bbbear_33:) แล้วเวลาออกรถใหม่ๆมันจะยากครับ เหมือนสลัดคราบประมาณนั้น ใช้ไปซักพักจะหาย

ลองสังเกตุดูก่อนออกจากบ้านครับ สังเกตุจานเบรค ที่มีคราบสีน้ำตาลลักษณะคล้ายๆสนิม(แต่จริงๆมันไม่ใช่สนิมนะ) นั่นก็น่าจะเกิดจากสาเหตุนี้ครับ

• *
  • I don't want a perfect life, I want a happy life.
Re: รบกวนถามปัญหาน้องแมวมีเสียงเวลาเข้าเกียร์ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 08:31:20 PM »
ผมทายว่าเบรคไหมครับ เบรคมันจับค้างไว้ครับ เวลาไม่ได้ใช้นานๆเหมือนมันจะมี oxidation ที่จานเบรค (ไม่รู้เรียกแบบนี้ไหม  :bbbear_33: :bbbear_33:) แล้วเวลาออกรถใหม่ๆมันจะยากครับ เหมือนสลัดคราบประมาณนั้น ใช้ไปซักพักจะหาย

ลองสังเกตุดูก่อนออกจากบ้านครับ สังเกตุจานเบรค ที่มีคราบสีน้ำตาลลักษณะคล้ายๆสนิม(แต่จริงๆมันไม่ใช่สนิมนะ) นั่นก็น่าจะเกิดจากสาเหตุนี้ครับ

ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นที่เกียร์จะพังรึเปล่า ค่อยยังชั่ว ขอบคุณมากนะคะ  :bbbear_19:

ออฟไลน์ bosswindsor

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 10:13:51 PM »
เสียงที่เกิดขึ้นมาจากบริเวณไหนครับ ถ้าจากบริเวณล้อก็น่าจะเป็นเพราะเบรคอย่างที่คุณ zapdos191 บอกนะครับ
เพราะผมก็เคยเป็นเวลาล้างรถเองแล้วจอดไว้ 3-4 วัน มาใช้จะออกตัวไม่ไป พอเร่งนิดนึงจะดังกึกจากแถวล้อแล้วก็หายครับ
ถ้าก่อนที่จะจอดเก็บเจอน้ำหรือล้างมา ผมว่าน่าจะกรณีเดียวกับผมนะครับ
หลังๆพอล้างเสร็จผมจะเอาออกไปวิ่งสักรอบ อาการนี้ก็จะไม่เกิดครับ แต่ถ้าล้างมาจากร้านจะไม่เป็นเพราะได้วิ่งมาแล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 08:32:21 PM »
เสียงที่เกิดขึ้นมาจากบริเวณไหนครับ ถ้าจากบริเวณล้อก็น่าจะเป็นเพราะเบรคอย่างที่คุณ zapdos191 บอกนะครับ
เพราะผมก็เคยเป็นเวลาล้างรถเองแล้วจอดไว้ 3-4 วัน มาใช้จะออกตัวไม่ไป พอเร่งนิดนึงจะดังกึกจากแถวล้อแล้วก็หายครับ
ถ้าก่อนที่จะจอดเก็บเจอน้ำหรือล้างมา ผมว่าน่าจะกรณีเดียวกับผมนะครับ
หลังๆพอล้างเสร็จผมจะเอาออกไปวิ่งสักรอบ อาการนี้ก็จะไม่เกิดครับ แต่ถ้าล้างมาจากร้านจะไม่เป็นเพราะได้วิ่งมาแล้วครับ

ใช่เลยค่ะ เป็นแบบนี้เลย

ออฟไลน์ redlineoil

• *
  • Popular Vote : 3
  • อิเหลืองรถบ้าน รถส่งน้ำมันเครื่องจร้าาา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 06:21:30 PM »
เกียร์ ออโต้ ถ้าเริ่มมีการเปลี่ยนเกียร์ช้าลงจากปกติ เป็นอาการเตือนให้ตรวจสอบระบบเกียร์ออโต้ด้วยนะครับ ครั้งสุดท้ายถ่าย น้ำมันเกียร์ไปเมื่อไร