ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยคับ  (อ่าน 1842 ครั้ง)

ออฟไลน์ salumza005

• *
  • Popular Vote : 1
ขอคำแนะนำหน่อยคับ
« เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 04:09:14 PM »
พอดีว่าอยากำด้ GCไว้ขับสักคนพอจะใคำแนะนำไหมคับ แล้วก็เรื่องจุกจิกต่างอยากได้ไง้ขับ ใช้
งานคับ ซิ่งบ้างบางโอกาส  เรื่องอัตตรากานสิ้นเปลือง แล้วก็อีกหลายๆอย่าง พอจะมีพี่ๆใครบอกให้ได้มั้
คับ ไว้ประกอบการตัดสิ้นใจคับ

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
Re: ขอคำแนะนำหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 06:05:38 PM »
ซื้อเลยครับ   มาถามเวบนี้ก็ต้องตอบว่าดี
ขับสนุกแน่   เตรียมค่าน้ำมันไว้เยอะๆ
ม้าเยอะก็ต้องกินหญ้าเยอะ

สรุป    ซื้อเลยครับ

ออฟไลน์ toddy

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 06:34:40 PM »
ผมคิดแบบคุณ แล้วก็ใช้เวลาหารถ GC มาเกือบๆ 2 ปี

การหารถ GC ที่สภาพดี ราคาไม่เกิน 4 แสน นั้นหายากมากๆครับ ถ้าหาได้ก็ต้องทำต่ออีก หลายบาท ถึงจะจบ แล้วสภาพก็ย่ำแย่ทุกคันที่ผมเจอ เห็นในรูปดูดี แต่ของจริงจะโทรมๆทุกทีไม่รู้ทำไม

ถ้างบมีเกิน 4 แสน แตะ 5 แสน ก็จะได้สภาพที่ดีกลางๆ ต้องเก็บรายละเอียดต่างๆอีกพอประมาณ เครื่องที่ผมเจอส่วนใหญ่ จะเป็นตัวเก่า ภายในตัวเก่า สภาพภายนอกพอใช้ แต่ก็ต้องเก็บรายละเอียดอีก

ถ้างบมีเกิน 5 แสน จะได้ที่สภาพโอเคเลย ทั้งภายนอกภายใน เครื่องคงเป็นคอแดงตากลม หรือโชคดีสุดๆก็ได้เครื่องเหยี่ยว ภายในเป็นของตากลม ช่วงล่างอะไรต่างๆคงได้ครบๆ
แต่ผมทำใจไม่ได้ จ่าย 5 กว่าๆ กับบอดี้ GC 

สุดท้ายผมก็เลยกัดฟัน ได้เหยี่ยวมาแทน เมื่อเดือนที่แล้ว ราคา7 แสนกว่าๆ จากการตั้งงบทีแรก ไม่เกิน 4 แสนครับ

อัตราการกินน้ำมัน
ทำใจไว้เลยนะครับ ขับบ่อยๆ ค่าน้ำมันเดือนนึงเกือบหมื่นแน่ๆ ทางไกลผมทำได้ดีสุดแค่ กิโลละ 2.5 บาทแช่ที่ 110 กม/ชม แต่ส่วนใหญ่ใช้ในเมืองเฉลี่ย 3.7 บาทต่อกิโลเมตรครับ ผมเติม E85 นะครับ

ผมคงให้คำแนะนำได้แค่ว่า ค่อยๆหาครับ ระหว่างหารถ ก็หาอู่ไว้ด้วยครับ ได้ใช้บริการแน่นอนครับ

เวปที่ผมหาก็มี siamspeed, taladrod, siamsubaru, ส่วนพวกเต้น ก็เคยไปดู แตก็ไม่ค่อยเจอสวยๆครับ แถมแพงกว่าในเวปเยอะเลย

รถแรงมาก ขับสนุก แต่ควรมีทักษะด้วยครับ รถมันวิ่งไป 180 แบบไม่ยากเลยจริงๆ

ได้รถมาแรกๆผมเกือบตาย วิ่งเพลิน ซัดกับเพื่อน ถนนโล่งมาก ที่ความเร็ว 225 มองไม่เห็นว่ามีเนินสะพาย เพราะรถไปเร็วมาก เลยเหินขึ้นสะพาน ตัวรถลอย แต่ล้อยังแตะๆอยู่ (เพื่อนเล่าให้ฟัง) ตอนลงพื้นมีเป๋นิดๆ  ตอนนั้นคิดในใจ  ดีนะว่าเป็นขับ4 ถ้าเป็นรถขับหลังนะก็ ผมคงไม่รอด

ได้รถมาก็ค่อยๆขับนะครับ ขอให้โชคดีเจอรถสวยๆครับ

ออฟไลน์ salumza005

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 07:51:31 AM »
กังวลอย่างเดียวเรื่องน้ำมันนี่แหละคับ หรือว่าจะมีทางเลือกอื่นดี ระหว่างจูน e85 หรือจะดมแก๊สนี่แหละคับ แล้วเรื่องเชอวิสิแพงไหมคับ พอดีอยาก ขับแบบเดิมๆเน้นหล่อ ไม่เน้นแรง คับ

ออฟไลน์ toddy

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 12:49:28 AM »
รถผมก็จูน e85 มาครับ เคยทำได้ดีที่สุดก็ กิโลเมตรละ 2.5 บาทครับ แช่100 ตลอดทางไปหัวหินครับ แต่ส่วนใหญ่จะ 3.5 มากกว่า

เรื่องแก๊สผมได้ยินจากคนที่ติดมา เค้าเอาโพยให้ดูว่าเติมไปกี่ครั้ง เติมไปเท่าไหร่บ้าง ก็สรุปออกมาว่าถ้าไม่ซัดหนักๆ ก็น่าจะได้แถวๆบาทกว่าๆต่อกิโลเมตร ถ้าซัดบ่อยก็ประมาณ 2.50 บาทครับ

ค่าติดตั้งน่าจะแถวๆ 4 หมื่นบาทครับ