Article > Article

การเลือกใช้โช้คอัพกับล้อของ GC ที่ใช้ช่วงล่างGD

<< < (2/3) > >>

New Le gray:
อย่างที่บอกครับ ช่วงล่างของ GD ฐานล้อจะกว้างกว่าของ GC ตัวถังของ GC ซึ่งกว้างน้อยกว่าก็อาจจะมีขูดบ้างล่ะครับ ได้อย่างเสียอย่าง เกาะถนนดีขึ้นเพราะฐานล้อกว้างแต่ก็อาจจะขูดซุ้มครับ  :bbbear_45:

Gong Motor Image:
ผมไม่แน่ใจว่า BBS ตัวนี้มันกว้าง 7.5 หรือ 8 นิ้ว ถ้าเป็น 7.5 เปลี่ยนยางเป็น 215 เลือกยางที่แก้มไม่ oversize แล้วพับซุ้มน่าจะช่วยได้เยอะ
ช่วงล่างรถผมคล้ายกับคุณ แต่เหมือนจะเตี้ยกว่าด้วยซ่ำ ผมใส่ล้อ s202 กับยาง 215 พับซุ้มก็ไม่ติดครับ แต่ผมขับแบบถนอม เห็นคอสะพานแล้วค่อยๆไป ถ้าบินใส่ก็อาจจะติดครับ
ส่วนเรื่องโช็ค ถ้า Tein ผมว่า Flex จะนุ่มหนึบกว่า Super street ครับ แต่มีคนแนะนำว่าถ้านุ่มหนึบจริงๆ ต้องเล่น Ohlins ส่วนตัว ยังไม่มีโอกาสลองครับ

:bbbear_25:

sueby:
กำลังหาโช้คมือสองเปลี่ยนอยู่ครับ เล็งไว้มีมี3ชุด แนะนำหน่อยครับว่าชุดไหน นุ่มหนึบ
เหมาะกับใช้งานทั้วไปที่ความเร็ว 80-120km/hr ขับเร็วบ้างเวลาถนนโล่ง +160km/hr
ไม่ต้องการโหลด อยากได้ความสูงประมาณstandard แต่ล้อต้องไม่ครูดซุ้มเวลาเจอเนิน
เนื่องจากช่วงล่างเป็นGD แต่ปัจจุบันเปลี่ยนยางเป็น215/45/17เลยไม่ติดแล้ว
ไม่เคยใช้TEINเลย ตอนนี้ใช้ Tanabe Sustec Pro กระบอกม่วงๆ เปรียบเทียบกันแล้ว
มันจะแข็งกว่ามากมั้ยครับ เห็นสมาชิกบางท่านบอกว่าTein แข็งมาก ไม่เหมาะกับการใช้งานทั่วไป

1. Tein superstreet ปรับแข็งอ่อน ปรับเกลียว
2.Tein flex + สปริง swift 7-6  ปรับแข็งอ่อน สไลด์สูงตํ่า
3.Tein flex ปรับแข็งอ่อน สไลด์สูงตํ่า

รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

kongbuic:
เทียบข้อ1 กะ 3ให้ครับ ss เซ็ทดีๆมันนุ่มใช้ได้แต่ถ้าขับเร็วๆจะย้วย แต่ถ้าจะกกเตี้ยลงเกิน 1.5นิ้ว ไปflex ดีกว่าเพราะเวลาขันบีบสปริงเยอะๆแล้วขับกระด้างคนละเรื่องเลย ส่วนข้อ2 ก็อยากลอง

sueby:
เปลี่ยน Tein flex (ข้อ3) มาแล้วครับ ไม่น่าเชื่อว่านุ่มและหนึบกว่าเดิม
กระด้างน้อยกว่า แต่ต้องปรับแข็งที่กลางๆ ไม่งั้นล้อหน้าครูดซุ้ม แต่ทำไมขับช้ามันรู้สึกว่าสะเทือนกว่าขับเร็วๆหว่า
คือถ้าชลอจะสะเทือนแต่ถ้ารูดไปเฉยๆกลับไม่ค่อยรู้สึก แปลกดีแฮะ สรุปโดยรวมพอใจเลย ชอบเลยครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version