ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็ทช่วงล่างวิ่ง ถนน และ สนามกันยังไงบ้างครับ  (อ่าน 3333 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
รบกวนช่วยแชร์การเซทช่วงล่างของแต่ละท่านได้ไหมครับ เพื่อเป็นวิทยาทานงับ ขอบคุณงับ
ผมเองปรับไปปรับมาเริ่ม งง ไม่อยากไปลองวิ่งบ่อย เปลืองน้ำมัน เลยกะจะไปค้นเกมส์ GT ของ play มาเล่นสักกะหน่อย เพื่อดู toe camber สูงต่ำ etc. ... มันจะช่วยรึป่าวเนี่ย   :crap:
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
Re: เซ็ทช่วงล่างวิ่ง ถนน และ สนามกันยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 09:22:40 PM »
รบกวนช่วยแชร์การเซทช่วงล่างของแต่ละท่านได้ไหมครับ เพื่อเป็นวิทยาทานงับ ขอบคุณงับ
ผมเองปรับไปปรับมาเริ่ม งง ไม่อยากไปลองวิ่งบ่อย เปลืองน้ำมัน เลยกะจะไปค้นเกมส์ GT ของ play มาเล่นสักกะหน่อย เพื่อดู toe camber สูงต่ำ etc. ... มันจะช่วยรึป่าวเนี่ย   :crap:

:smokin:

เรื่องนี้ตอบยากสุดๆครับ แต่ละคนอาจจะชอบอาการของรถไปคนละแบบ อย่าว่าแต่ในสนามเลย บนถนนยังไม่ใกล้เคียงกันด้วยซ้ำ

สำหรับผม การปรับเซตช่วงล่าง ยังไงก็ต้องมีการลองครับ ถึงจะเจอจุดที่เราคิดว่าพอดี ไม่ใช่จุดที่คนอื่นบอกว่าพอดี

เริ่มต้นง่ายๆ คิดจากค่ากลางๆไว้ก่อน ความสูง-ต่ำ ก็คือเตี้ยเท่าที่จะทำได้โดยที่เลี้ยงแล้วล้อไม่ติดอะไร หน้า-หลัง ถ้าเป็นไปได้ ให้ขนานพื้นไว้ก่อน

มุมล้อสำหรับขับ4แบบอิมเพรซซ่า เน้นแคมเบอร์ด้านหน้าให้ลบเยอะกว่าหลังประมาณ2องศา เช่น หน้า-3 หลัง-1 มุมโทไม่ต้องไปยุ่งครับ ปล่อยให้เป็น0

ส่วนความหนืดของช๊อคฯ เริ่มด้วยการปรับไว้ที่ค่าตรงกลาง แล้วค่อยๆปรับ จะให้หนืดขึ้นหรือนิ่มลง แล้วแต่อาการรถ

แล้วก็อย่าลืมลมยางครับ หลายคนเคยตกม้าตายมาแล้วด้วยเรื่องแบบนี้  :sarcblink:

ถ้าไม่อยากไปลองบ่อยๆเพราะกลัวเปลืองน้ำมันก็ลองแบบที่ผมทำก่อนก็ได้ครับ ชอบไม่ชอบว่ากันอีกที  :supergrin:

บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ sleep

• *
  • Popular Vote : 0
  • Good Job
Re: เซ็ทช่วงล่างวิ่ง ถนน และ สนามกันยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 09:45:15 PM »
มาช่วยเสริม  จารย์ อั๋น ล่ะกันครับ

สูง ต่ำ อ่อน แข็ง นี่  แล้วแต่ความชอบ  แล้วแต่ช่วงล่างนั้นๆที่ได้มา

set ขับถนน ก็ตั้ง ตาม spec โรงงานครับดีที่สุดขับดีไม่กินยางครับ  ผมไม่แน่ใจว่า หน้า camber 1-1.5  หรือไงเนี้ย หลัง 0.5 - 1  ประมาณนี้ครับ  ส่วนมุม Toe 0 ครับ ดีที่สุด

ส่วนในสนาม  ก็แบบที่พี่อั๋นบอกไปครับ

มีอีกนิดนึง  ถ้าลองเอามาผสมกันดู  การขับบนถนน จะสนุกขึ้นกับการเข้าโค้งคือ ลองปรับ camber  -2ข้างหน้า เวลา เขาโค้งบนนถนน จะรูสึกว่ารถเลี้ยวดีขึ้น   แต่ก็ต้องยอมแลกกับการ กินยางด้สนในด้วยน่ะครับ

อีกนิดนึง  การปรับ camber หน้ามากๆ  ok เลี้ยวดี แต่วิ่งตรงๆเอจถนนที่เป็นรอนๆ พวงมาลัยก็จะไวตามไปด้วยครับ  อีกอย่าง มุมล้อลบมากๆ เบรคก็จะมีประสิทธิภาพลดลงไปด้วยครับ เพราะหน้ายาง สัมผัส ในทางตรงของล้อ มันลดลงครับ  เลี้ยวดีเบรคจะด้อยลงไปบ้าง(แต่ก็ไม่ได้ไม่ดีจนแย้น่ะ)

ออฟไลน์ sleep

• *
  • Good Job
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 09:53:31 PM »
อีกนิดนึง

ถ้าเตรียมเพื่อจะไป Track Day  ถ้าอยากสนุกและเวลา ดีขึ้น  ไปปรับ มุมล้อหน้า(camber) ให้เป็น ลบ สัก3 หรือถ้าไม่ถึงก็ดูที่อุปกรณ์ของแต่ล่ะคนครับ ว่าได้เท่าไหร่ ถ้ามีหัวโช๊คที่ปรับได้ก็ปรับกันไปครับ  ถ้าไม่มีข้างบน ก็ ไปปรับที่น๊อต ยึดกระบอกโช๊ค ที่อยู่ด้านล่าง 2 ตัวนั้นล่ะครับ  ตัวบน ปรับให้เข้าไปเลย แล้วเวลาปรับ เอามือ ยกเสริมไปด้วยครับ  ปรับตรงนี้ บางคันได้ถึง 2 - 2.5 เลยครับ

ทำไมไป Track Day ต้องปรับ  ทำไมต้องไปเสียค่าตั้ง 0 ด้วย ผมมีเหตุผลว่า  เลี้ยวดีขึ้น สนุกกับการขับในวันนั้นมากกว่า มุมล้อ STD  และที่สำคัญ กินยางด้านนอกน้อยกว่ามากกกครับผม   

หลังเสร็จงานก็ปรับคืนก็ไม่เสียหายครับ   เป็นข้อคิดเห็นน่ะครับ ไม่จำเป็นต้องทำตามก็ได้ครับ

จบข่าว :wavey:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2009, 09:54:36 PM โดย sleep »

ออฟไลน์ iMPrugeZa

• <Custom Title>
  • *
  • <Personal Text>
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 10:36:41 PM »
เพิ่มเติมจากจานอั๋นและคุณsleepละกันครับ

ถ้ามีช่วงล่างที่ปรับความสูงต่ำได้ และอยากซนเพิ่ม Weight Balance หรือ Weight Distribution เป็นหัวข้อนึงที่น่าสนใจ โดยจะพูดถึงเรื่องของการจัดการการกระจายน้ำหนักของรถ ซึ่งจะมีผลโดยตรงกับอาการของรถ การขับขี่ อัตราเร่ง การเบรค การเลี้ยว แต่เรื่องพวกนี้ก็เหมือนกับที่จานอั๋นบอกไว้หละครับ ว่าตัวแปรมันหลากหลาย คนขับต่างกัน รถต่างกัน ขอบที่ใส่ไปต่างกัน ทำให้ต้องมีการทดสอบ เพื่อให้ได้ค่าหรือผลลัพธ์ใกล้เคียงที่เหมาะกับคนขับมากที่สุด

:wavey:
<Signature>

ออฟไลน์ kong

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 02:50:47 PM »
ผมเองปรับไปปรับมาเริ่ม งง ไม่อยากไปลองวิ่งบ่อย เปลืองน้ำมัน เลยกะจะไปค้นเกมส์ GT ของ play มาเล่นสักกะหน่อย เพื่อดู toe camber สูงต่ำ etc. ... มันจะช่วยรึป่าวเนี่ย   :crap:

ผมว่า อาจจะเริ่มศึกษาเรื่องการขับอย่างจริงจังก่อนที่จะไปห่วงเรื่องช่วงล่าง น่าจะดีกว่าครับ เพราะว่าหลายเรื่องแล้วมันจะงง และ มันน่าจะยากกว่าที่จะทำความเข้าใจกับเรื่องช่วงล่างถ้าเทียบกับการที่ไม่ต้องรู้อะไรเลยแต่ใช้จับความรู้สึกเอาอย่างเดียว

ตอนแรกๆผมก็พยายามจะศึกษาเรื่องช่วงล่างด้วย หัดขับด้วย แต่ไปๆมาๆ มันต้องเลือก ไม่งั้นมันจะพัฒนาไม่ได้ เรายิ่งอ่านมาก ยิ่งมีอคติกับสิ่งที่เราคิดว่าน่าจะเป็น โดยเฉพาะเวลาที่เราเองยังไม่เก่งเรื่องการจับความรู้สึกเพราะเพิ่งจะหัดขับ ยิ่งทำให้งงกันไปใหญ่

ขั้นแรก อาจจะยังไม่ต้องไปปรับอะไรมาก ลองเริ่มจากปรับให้วิ่งถนนแล้วพอใจในระดับนึงก่อน ปรับให้นิ่มซะหน่อย ให้นั่งสบาย มุมล้อ ก็อาจจะ camber หน้า -1.5 หลัง 0   toe = 0   ลมยางซัก 30   

แล้วขับไปเรื่อยๆ ทั้งถนนทั้งสนาม คอยพยายามสังเกตุอาการต่างๆให้ละเอียดขึ้นเรื่อยๆก่อน หัดขับไปเรื่อยๆโดยที่ไม่ต้องไปยุ่งกับเซ็ตติ้ง หรือ ของแต่งอื่นๆไปซักระยะ  ขับไปจนกว่าจะรู้จักรถตัวเองดีก่อน ถ้าจะให้พูดเป็นรูปธรรม ก็คือ ขับรถตัวเองในสนามได้เวลาที่ดีเทียบเท่ากับคนที่ขับเร็วๆ อาจจะลองดูว่ารถคันที่ spec ใกล้ๆกับเราเค้าวิ่งกันเท่าไหร่ แล้วเราวิ่งได้เท่าไหร่  สนามแนะนำ ก็ นครชัยศรีครับ ปลอดภัย  ไม่ต้องไปบ่อย แต่ต้องกลับมาคิดเยอะๆ หาหนังสือมาอ่าน คุย ถาม

พอคิดว่าพร้อมแล้ว ค่อยเริ่มลองปรับอะไรที่ปรับง่ายๆเองก่อน ลองไปทีละอย่าง แล้วสังเกตุการเปลี่ยนแปลงต่างๆดู   เช่น อาจจะเริ่มจากลมยาง โช๊ค  ปรับไป ศึกษาไปเรื่อยๆ  :sleepy:

ออฟไลน์ iMPrugeZa

• <Custom Title>
  • *
  • <Personal Text>
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 03:48:25 PM »
กลับมาอ่านกระทู้นี้อีกที โดยเฉพาะที่คุณkongโพส ผมเห็นด้วยครับ น่าจะเริ่มจากฝึกตัวเองหรือปรับตัวเองก่อน โดยไม่ไปเปลี่ยนอะไรกับรถมาก แล้วค่อยมาดูว่าจะเพิ่มหรือลดอะไร ด้วยการแต่งแบบไหน  :smash:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2009, 03:48:54 PM โดย iMPrugeZa »
<Signature>